Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่รู้ว่าทุกวันนี้ทำถูกรึยัง P to P ระยะ2กิโล RK m5+airmax16dbi singnal -78ถึง-83
    เกินความจำเป็นมั้ย?ครับหรือเอาไปทำอย่างอื่นคุ้มกว่า?แล้วหาตัวไหม่มาแทนจะดีกว่านี้มั้ย?

Comment

• ของแท้ เลยครับ จาก wifi4you นี่แหละubi_real.jpg

สังเกตด้านล่าง

Comment

• ด้านบน จะสื่ออะไรครับ ??

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ด้านบน จะสื่ออะไรครับ ??
          update firmware ล่าสุด ด้านล่าง จะบอกว่าเป็น ของแท้ อ่าครับ

Comment

• จะประกอบคอมมาทำเซิฟเวอร์ใช้งานสักตัวครับ มีหลักการเลือกอย่างไรบ้างครับ หรือมีสเปกที่ใช้งานกันบ้างไหมครับ
            เช่นรองรับออนไลน์พร้อมกัน50คน หรือ100คน อะไรแบบนี้อ่ะครับ

Comment

• cpu core 2 / ram 4g+ เผื่อๆไว้ / การ์ดแลน 2-3 ใบ แล้วแต่เน็ตท่านครับ / hdd 250 น่าจะอยู่

Comment

• Originally posted by greennet View Post
                update firmware ล่าสุด ด้านล่าง จะบอกว่าเป็น ของแท้ อ่าครับ
                [ATTACH=CONFIG]1804604[/ATTACH]
                ผมลองอัพแล้วไม่ขึ้น ฮ่าๆๆๆๆ ของปล้อมของปลอม...^ ^

Comment

• 5.5 มัน full หรือยังอ่ะครับ ไม่อยากได้ bata

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                    ผมลองอัพแล้วไม่ขึ้น ฮ่าๆๆๆๆ ของปล้อมของปลอม...^ ^
                    อ่าวมีของแท้ ของปลอมด้วยหรอครับ งง

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      cpu core 2 / ram 4g+ เผื่อๆไว้ / การ์ดแลน 2-3 ใบ แล้วแต่เน็ตท่านครับ / hdd 250 น่าจะอยู่
                      ขอบคุณครับ ตอนนี้ 2ใจครับ ระหว่าง intel กับ amd ไม่รู้จะเลือกอะไรครับ
                      intel ที่คิดไว้คือ ชุดนี้ครับ พอได้ไหมครับ
                      ราคาแอดไวด์
                      cpu : INTEL Dual Core (1155) Pentium G620 + Fan (2.60GHz. - Box-Next) 1780 บาท
                      mainboard : ASUS P8H61-M LE (R3) 'DCOM/Synnex' 1740 บาท
                      Ram : DDR3 (1333) 8GB. Blackberry 1490 บาท
                      Harddisk : 500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 2160 บาท
                      Power supply : PS (FULL) 450W. RAIDMAX (Box/Cable) 780 บาท
                      case : Case : CASECOM http://www.overclockzone.com/forums/...ๆ-มือ1 1200 บาท
                      Lancard :10/100/1000 PCI LanCard TP-LINK (TG-3269) 310บาท <<<ถ้าไม่ใช้ตัวนี้มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
                      รวม 9460 บาท
                      ส่วน amd ไม่มีความรู้เลย มีใครแนะนำตัวไหนบ้างครับ
                      Last edited by bunyen; 25 Jun 2012, 18:17:49.

Comment

• TP-Link จากที่เคยใช้มาเหมือนเลือกบอร์ดเหมือนกันครับ ทางที่ดีหา intel pro mt 100/1000 มาเล่นเลยดีกว่าครับ สเปครวมๆ ผมว่าโอเคอยู่นะ แต่ลองถามคนที่เล่น linux มาเยอะๆอย่างท่าน soravit กับ ท่าน R ดีกว่าครับ ผมจับมาแค่ pfsense ตัวเดียว ...

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                          นาโนบริตท์ ตัวละ 3600 มันได้พร้อมจานรึป่าวอ่ะครับ

จริงๆ นาโนสเตชั่นก็น่าจะได้รึป่าวพี่ สเป็คบอกว่า 7 กม นี่แฮะ M5 ยิง Airmax น่าจะไหวเน๊อะ
                          ทั้งชุดครับ PTP 2 ตัว น่าจะถึงครับ

ผมว่าจะซื้อมาลองรับสัญญาณ AirNet AIS อยู่ -0- ตัว 5Ghz อ่าคับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                            ขอบคุณครับ ตอนนี้ 2ใจครับ ระหว่าง intel กับ amd ไม่รู้จะเลือกอะไรครับ
                            intel ที่คิดไว้คือ ชุดนี้ครับ พอได้ไหมครับ
                            ราคาแอดไวด์
                            cpu : INTEL Dual Core (1155) Pentium G620 + Fan (2.60GHz. - Box-Next) 1780 บาท
                            mainboard : ASUS P8H61-M LE (R3) 'DCOM/Synnex' 1740 บาท
                            Ram : DDR3 (1333) 8GB. Blackberry 1490 บาท
                            Harddisk : 500 GB. SATA-III Western (16MB., Blue, Synnex/Com7) 2160 บาท
                            Power supply : PS (FULL) 450W. RAIDMAX (Box/Cable) 780 บาท
                            case : Case : CASECOM http://www.overclockzone.com/forums/...ๆ-มือ1 1200 บาท
                            Lancard :10/100/1000 PCI LanCard TP-LINK (TG-3269) 310บาท <<<ถ้าไม่ใช้ตัวนี้มีตัวอื่นแนะนำไหมครับ
                            รวม 9460 บาท
                            ส่วน amd ไม่มีความรู้เลย มีใครแนะนำตัวไหนบ้างครับ
                            1.intel ใช้งานงานพวก server สเถียรดีครับ แต่บางท่านอาจสงสัยว่าเช่น ubuntu_amd64 จำเป้นต้อง AMD ไหม ตอบว่า ไม่จำเป้นครับ intel ก็ได้ แต่ขอตั้งแต่ Core2Duo PentiumD,CeleronD ขึ้นไป ส่วน P4,P4HT,Celeron หมดสิทธิได้กิน 64bit

2.บอร์ด Asus เท่าที่ผมจับมา อายุไขมันได้สูงสุด 3 ปี (กรณีเปิด 24/7) คอม PC ธรรมดา PowerSupply จะพังอย่างแรก (เฉพาะ Power ที่แถมมากับเคส หรือราคาถูกๆ)

3.RAM 4GB ผมลาก ~4000users,online 150-200 ยังไหวเลยครับ (ECC DIMM นะ) ถ้าเล่น Linux แรมมันเต็มเร็วแต่อย่าตกใจไป เพราะมันจองไว้ทำ cache ซึ่งถ้าใช้แรมมากๆมันก็จะคืนแรมมาให้ครับ แต่แรมยิ่งเยอะยิ่งดี Proxy วิ่งฉิว

4.500GB เหลือแหล่ครับ *ไม่สันทัดเรื่อง HDD ขอลบ

5.PSU เพื่อนผมไม่แนะนำ Raidmax 450W ครับ เพราะไฟมันแกว่งๆ เล่น CoolerMaster ดีกว่า

6.Case เอาพัดลมเยอะๆ ปีนึงก็ Shutdown แล้วเอามาเป่าฝุ่น เหอะๆ

7.ของแบบนี้เน้นถูกไม่ได้ครับ ซื้อทั้งทีเอาดีไปเลย เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

8.Cardlan ผมขอแนะนำ TP-Link PCI Gigabit ละกัน เจอ ไดวร์เวอร์ Linux เกือบครบหมด Ubuntu,CentOS,Debian,Pfsense,... เพราะมันเป้น Chip Realtek ถ้าจะเล่น Intel แล้วเงินเหลือ ซื้อ Broadcom Extreme ดีกว่า (Debian มองไม่เห้นนะ)

ส่วนผม ขอจบที่ TP-Link ละกัน เพราะ หาซื้อง่าย ทำเรื่องซื้อง่าย ร้านมีเยอะ สะดวกเคลม

9.สำคัญมากๆ UPS อย่าไปซื้อยี่ห้อ Sys...,... ถูกๆ แนะนำให้ซื้อของ APC ไปเลยยิ่งดี หรือไม่ก็ Tiger,Ultra 1000VA

ส่วนตัวตอนนี้มี APC,Ultra ครับ สำรองไฟได้นาน แต่ Sys... หมดไฟตั้งแต่ 5 นาทีแรก -.-
                            Last edited by soravit; 25 Jun 2012, 21:39:07.

Comment

• ท่าน soravit ครับ hdd แนะนำอย่าใช้ wd เลย ตอนนี้ผมใช้อยู่ 3 ตัว black 2 , blue 1
                              ใช้ blue ทำเซอเวอ เปิด 24/7 5 เดือน ไปซะแล้วครับ ตอนนี้หันมาคบ seagate ดูว่าจะไปได้เท่าไหร่ ขนาดผมมี ups APC นะ
                              ใช้ black ลูกนึงลง ubuntu ไว้ใช้ อีกลูกลง window เอาไว้เล่นเกมส์ ผมไม่ประทับใจเลย เหอๆ

Comment

• ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ แต่ผมสั่ง WD ไปหลายลูกแล้ว เดี่ยวจะประเมิณแล้วกันครับ

ก็เพราะเมื่อก่อนเห้น Seagate มันง๊อกแง็ก เปราะบาง รับซ่อมมาก็มีแต่ Seagate พัง ผมคิดว่าน่าจะพฤติกรรมการใช้งานด้วยมั้งครับ เปิดๆปิดๆ ไฟดับบ่อย

ถ้าบอกแบบนี้แสดงว่า WD ไม่เหมาะกับเปิดยาวๆ แต่ Seagate เหมาะกับเปิด ยาวๆมากกว่า?

Comment

Working...
                                X