Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามทีครับ NANOSTATION LOCO M2 ระยห่ างกัน 25-30 เมตร มัน รับส่งกันได้ไหมครับ
    เคยอ่านบอกว่าใกล้ๆจะรับไม่เจอต้องไป ที่ไกล ผมมือใหม่ช่วยแนะนำที
    ตึก***งกัน 25-30 เมตร มองเห็นกัน ฝั่งถนน ควรใช้ตัวนี้ไหม ติด 2 ตัว คนละตึก รับกับ ส่ง

ระยะทางรับ-ส่งสูงสุด ภายนอกอาคาร 0.5-1.2 กิโลเมตร เห็นแต่ละเวปเขียน ไว้ แล้วถ้าระยะใกล้ๆ
    มันจะรับได้ไหมคับ ติดนอกตัวอาคาร***งกันไม่เกิน 30 เมตร
    หรือช่วยแนะนำรุ่น ทีคับ 2 ตัว
    Last edited by aun20000; 2 Apr 2011, 22:28:53.

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
      จัดไปครับ... พ่อรูปหล่อ..ผมไม่ได้เทสนะแต่ Case นี้ใช้งานจริงเอามาแชร์กัน.. เขาตามไปแก้งานคนอื่นมา..มีเสาสูง 90 เมตรเห็นจะได้..ระยะทางลากสายเข้าห้องเลี้ยวไปเลี้ยวมาก็ปาเข้าไปอีก 40 เมตร รวมแล้ว 130 เมตร ...ทุกวันนี้ยังใช้งานได้ดีไม่เคยโทรมาว่า...ผมใช้ POE 24 + สายแลนที่ทองแดงเบอร์ใหญ่กว่า UTP ธรรมดาขึ้นไปอีก....แต่ถ้าใครเน้นประหยัดงบซื้อสายถูกๆ มาใช้...จาก 90 เมตรปรกติ..อาจจะเหลือแค่ 20 เมตร...

ตอบแล้วก็ขอฝากประชาสัมพันธิ์..มี 3 G Router ชนิดเสียบซิมโดยตรงมาจำหน่าย..เอาไปต่อ DreamBox ก็แจ่ม..ขายส่งที่ 3 ตัว.รายละเอียดอยู่หน้าแรกที่กระทู้ผมนะครับ ^ ^
      *** ขอบคุณมากครับท่านเผื่อมีความจำเป็นต้องใช้การต่อแบบนี้อาจจะได้ประโยชน์ ถ้ามันสามารถทำได้และัใช้งานได้ดี มีโอกาสคงได้อุดหนุนสินค้านะครับ ***

Originally posted by aun20000 View Post
      สอบถามทีครับ NANOSTATION LOCO M2 ระยห่ างกัน 25-30 เมตร มัน รับส่งกันได้ไหมครับ
      เคยอ่านบอกว่าใกล้ๆจะรับไม่เจอต้องไป ที่ไกล ผมมือใหม่ช่วยแนะนำที
      ตึก***งกัน 25-30 เมตร มองเห็นกัน ฝั่งถนน ควรใช้ตัวนี้ไหม ติด 2 ตัว คนละตึก รับกับ ส่ง

ระยะทางรับ-ส่งสูงสุด ภายนอกอาคาร 0.5-1.2 กิโลเมตร เห็นแต่ละเวปเขียน ไว้ แล้วถ้าระยะใกล้ๆ
      มันจะรับได้ไหมคับ ติดนอกตัวอาคาร***งกันไม่เกิน 30 เมตร
      ** ผมว่าระยะแค่นี้ รับ-ส่งกันได้สบายครับ ขอแค่ไม่มีอะไรบังก็พอ ติดตั้งให้ได้ระดับเดียวกันหันหากันให้ได้ตรงที่สุด ผมว่าวิ่งได้เกือบๆ 100 mbps เท่า lan สบายๆเลย ลองติดต่อท่าน rock26 ดูได้เลยครับ ถ้ามีงบเล่นตัว NanoStationM2 เลยก็ดีครับ แรงกว่า เสาdBi สูงกว่าตัวloco**

Comment

• วันนี้เทส LocoM2 ทะลุกำแพง 3-4 ชั้น สบายๆๆ ครับ เจ๋งมาก

Comment

• Originally posted by aun20000 View Post
          สอบถามทีครับ NANOSTATION LOCO M2 ระยห่ างกัน 25-30 เมตร มัน รับส่งกันได้ไหมครับ

รับได้หมดครับ ผมวางติดๆๆกะโน๊ตบุ๊คยังได้เลย แถมหันหลังใส่ด้วย

Comment

• Originally posted by I_SpY View Post
            แต่ไอเดียนี้ คือ การใช้ POE แยกของใครของมันนะครับ ไม่ใช่การEnable POE Passthrough
            ลองดูตามรูปนี้อะครับ คุณพัฒนาและท่านอื่นๆ มันสามารถเป็นไปได้หรือไม่ครับ ช่วยกันวิเคราะห์หน่อย พอดีไม่มีอุปกรณ์ครบพอให้ทดสอบ
            [IMG][/IMG]
            ยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ถ้าตามความเห็นผมนะ ผมว่าคงไม่ได้เพราะสายยาวรวมถึง 190 เมตร
            เพราะว่าตัว POE มันไม่ใช่ HUB หรือ สวิทช์ แต่มันเป็นเพียงแค่ Power Injector หรือเปล่า ถ้าใครยังนึกภาพไม่ออกก็ให้นึกถึง POE ที่เรานำเอามาใช้ส่งไฟให้กับ WRT54GL ดูเอานะครับ

Comment

• Originally posted by พัฒนา View Post
              ยังไม่เคยลองเหมือนกัน แต่ถ้าตามความเห็นผมนะ ผมว่าคงไม่ได้เพราะสายยาวรวมถึง 190 เมตร
              เพราะว่าตัว POE มันไม่ใช่ HUB หรือ สวิทช์ แต่มันเป็นเพียงแค่ Power Injector หรือเปล่า ถ้าใครยังนึกภาพไม่ออกก็ให้นึกถึง POE ที่เรานำเอามาใช้ส่งไฟให้กับ WRT54GL ดูเอานะครับ
              *** ถ้าเป็นเช่นนั้น เราน่าจะสามารถต่อพ่วง NS กันผ่าน port secondary lan ของ NSได้ดังนี้ใช่หรือไม่ครับ ***
              ระยะทางการเชื่อมต่อผ่านสาย LAN ระหว่างอุปกรณ์ Ubi Network ต้องไม่เกิน 100m. โดยที่ตัว POE อยู่ตำแหน่งไหนก็ได้ระหว่าง 0-100 เมตร(แต่ POE ควรอยู่ใกล้ UBI ที่สุดจะดีกว่า เว้นแต่ไม่สดวก เช่น ต้องเอา Ubi ขึ้นเสาสูง )

router----------(100m.รวม POE)------->NSตัว1-------------(100m.รวม POE)---------->NSMตัว2-------------(100m.รวม POE)------------->NSตัวที่3

Comment

• Originally posted by I_SpY View Post
                *** ถ้าเป็นเช่นนั้น เราน่าจะสามารถต่อพ่วง NS กันผ่าน port secondary lan ของ NSได้ดังนี้ใช่หรือไม่ครับ ***
                ระยะทางการเชื่อมต่อผ่านสาย LAN ระหว่างอุปกรณ์ Ubi Network ต้องไม่เกิน 100m. โดยที่ตัว POE อยู่ตำแหน่งไหนก็ได้ระหว่าง 0-100 เมตร(แต่ POE ควรอยู่ใกล้ UBI ที่สุดจะดีกว่า เว้นแต่ไม่สดวก เช่น ต้องเอา Ubi ขึ้นเสาสูง )

router----------(100m.รวม POE)------->NSตัว1-------------(100m.รวม POE)---------->NSMตัว2-------------(100m.รวม POE)------------->NSตัวที่3
                รูปแบบนี้ผม Confirm ว่าได้ครับ ^^ เพื่อนผมทำที่มหาลัยแห่งหนึ่งพ่วงแบบนี้แหละ เพราะ Port Switch มันเต็ม

Comment

• แจ๋วเลย ประหยัดความเร็วได้มาก ดีกว่า WDS กันหลายตัว ^^

Comment

• น่าจะทำได้สบายเพราะ ns m2 ให้ poe 24/0.5 ระยะ 100 ไม่น่าพลาด

Comment

• สวัสดีตอน เกือบเที่ยงคร้าบ

Comment

• Originally posted by rock26 View Post
                        รูปแบบนี้ผม Confirm ว่าได้ครับ ^^ เพื่อนผมทำที่มหาลัยแห่งหนึ่งพ่วงแบบนี้แหละ เพราะ Port Switch มันเต็ม
                        เมื่อเป็นเช่นนี้ ถ้าเราจะทำเนตหอพักแบบง่ายๆ สมมติหอพักมี8ชั้นตามยาว ชั้นละ20 ห้อง เราก็ใช้เพียง
                        1.) Routerboard RB750 5 LAN ports + 2.)NSM2 สัก 8ตัว ก็พอ(ถ้าลองทำ site surway ก่อนอาจใช้น้อยกว่านี้)

- LAN1: ISP1
                        - LAN2: ISP2
                        - LAN3: Management/server
                        - LAN4: NSM2 ปีกตึกฝั่งซ้ายต่อพ่วงกันขึ้นไป 4ตัว ชั้นเลขคี่ 1,3,5,7
                        - LAN5: NSM2 ปีกตึกฝั่งขวาต่อพ่วงกันขึ้นไป 4ตัว ชั้นเลขคู่ 2,4,6,8
                        โดยความเร็ว lan 100 Mbps ในปีกตึกแต่ละฝั่งที่แชร์กันคิดแบบง่ายๆก็ 100/4=25 Mbps ซึ่งก็น่าจะเพียงพอสำหรับ Internet 2 ISP loadbalance กัน และ RB750กับNSM2 แต่ละตัวก็น่าจะรับ USER ได้เพียงพอ
                        เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอใช่มั้ยครับ ... อิอิ คิดเล่นๆหนุกๆ อยากมีหอพักให้ลองทำลองเล่นจังเหอๆ

Originally posted by CXSORIOUS View Post
                        แจ๋วเลย ประหยัดความเร็วได้มาก ดีกว่า WDS กันหลายตัว ^^
                        ถูกต้องครับ ที่คิดไอเดียนี้ขึ้นมาก็เพื่อจะได้ไม่ต้อง WDS กันหลายตัว
                        Originally posted by mballx View Post
                        น่าจะทำได้สบายเพราะ ns m2 ให้ poe 24/0.5 ระยะ 100 ไม่น่าพลาด
                        มันแจ่มจริงๆเลยครับท่าน

Comment

• แปลก...กระทู้เงียบจัง..ไปไหนกันหมด

Comment

• เงียบเพราะมันเสถียร+ดีเกินไป

Comment

• มีใครโดนจับ LOG หรือยังครับ เอิ๊ก 5แสน หุหุ

Comment

• - -* เพริมแวร์ยังไม่ออกเล๊ยยย สงสัยจะมีดี 555+

เงียบเพราะผมแอบไปเล่งเกมยุ๊ อิอิ ช่วงนี้รีบปั่นเวลยุ๊

รอ OS 5.5 มี UPnP เนี้ย ^^

Comment

Working...
                                X