Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by -:R:- View Post
    อันนี้ของท่าน ap wds แบบไหน 40MHz หรือ แล้วเครื่องลูกเล่นได้หรือเปล่า

ตอนนี้ผมทำ ap wds แบบ กาก ๆ อยู่ ระยะ 200 m ผ่าน nano st m2 2ตัว ความเร็ว 130/130 ทดสอบความเร็วได้ tx/rx 38/40

= =

อยากบอกว่า 2.4 เยอะจริง ๆ

เดี๋ยวหนีไปเล่น 5G ละ ระแวกนี้ เวลาผ่านไปแค่ 1 ปี จาก site survey ดูมีแค่ 6 ตัว
    ปัจจุบัน เพิ่มมาอีก 20 กว่าตัว ไม่ไหวจะเคลียร์
    ขอโทษครับ tx/rx รวมของผมไม่เคยถึง 35 เลยด้วยซ้ำ (Omni 15 dBi จีน สูง17เมตร) ปรับ dbm 20-28 ก็เหมือนเดิม งงมาก

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
      ทำไม่ช่างtotถึงบอกว่าNanoSt M5มันจะหาช่อง5.3Gเจอแต่จะเกาะไม่ได้ทั่งๆที่ตัวนาโนเอมห้าเองก็รับตั้งแต่5.7ขึ้นไป ทำไมเขาถึงพูดอย่างนั้น หรือว่าเขาไม่อยากทำไห้ ผมก็จ่ายเงินไปแล้วด้วย แถมรออิกเกือบเดือนแต่กลับมาบอกว่าบ้านผมไม่สัญญาณเนี่ยนะ ให้ตายเถอะเข้าไม่รู้จริงหรือว่าแกล้งกันทำแบบนี้ ต่อไห้ ขึ้นเสาสูกเสียดฟ้ามันก็หาไม่เจอหรอก
      มันเกิดจากตั้ง Conutry Code รึเปล่า
      อย่าง China จะเล่นได้ 57xx ขึ้นไป
      http://en.wikipedia.org/wiki/List_of...2Fh.2Fj.2Fn.29

เรื่องกำลังส่ง มีบอกไว้ในหน้าแรกแล้วครับ

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
        5.5 เปลี่ยนCountry Code ยังไงครับ
        5.3 เปลี่ยนเป็น thailand เหลือ 14 dbm
        แล้วแบบนี้จะได้ใช้ tot wi net ป๊ะเนี่ย ที่ รร. ข้างบ้าน ใช้ แอร์กิดจานเล็กปรับ25dbmรับยัง-79เลย ดิสแต้น10.4km
        Ver.5.5 ถ้าอัพแล้วจะได้ Country Code เดิมจาก FW.ตัวก่อนหน้าที่เราอัพ น่าจะเป็นบัค
        ให้ย้อนกลับไป 5.3 ก่อน แล้วเลือก Country Code ที่ต้องการ แล้วค่อยอัพ 5.5 อีกทีครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
          Ver.5.5 ถ้าอัพแล้วจะได้ Country Code เดิมจาก FW.ตัวก่อนหน้าที่เราอัพ น่าจะเป็นบัค
          ให้ย้อนกลับไป 5.3 ก่อน แล้วเลือก Country Code ที่ต้องการ แล้วค่อยอัพ 5.5 อีกทีครับ
          หรือว่าต้องใช้ FW AStar AirOS v5.3.3.gpl.astra_cpe แบบ รร.ข้างบ้าน เห็นปรับไทยเเลนด์ ได้ ตั้ง25dbmtot.jpg

Comment

หรือว่าต้องใช้ FW AStar AirOS v5.3.3.gpl.astra_cpe แบบ รร.ข้างบ้าน เห็นปรับไทยเเลนด์ ได้ ตั้ง25dbm[ATTACH=CONFIG]1809550[/ATTACH]
            Astra /Solomon Firmware ส่วนมากจะเป็นของ TOT
            เอ.. หาโหลดที่ไหนหนอ อยากลองเล่นบ้างจัง ^^

Comment

• เดี๋ยวลองหาดูก่อน ขอที่ช่างเขาจะให้ใหมน๋อ เเต่เมือวานก็เห็นช่างใช้ 5.5 นั้นแหละthailand 14 dbm แต่เสาRocket Dishอยู่***งไปตั้ง 10.7 km คงจะหาเจอ
              (ปล.บึ่งรถไปดูมาเเล้ว มีหอพักอยู่ข้างๆเสาส่งเขาก็ใช้ NanoSt วางแนบไว้บนหลังคาดูเท่ไปอิกแบบ)

Comment

• วันนี้ ทรูไวไฟ มาติดตั้งกล่องไวไฟ ตรงข้ามกันเลยวุ้ย 2 จุดเลยทีเดียว
                เริ่มรุกหนักแล้วสิ ของทรู 100 บาทเองต่อเดือน

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                  วันนี้ ทรูไวไฟ มาติดตั้งกล่องไวไฟ ตรงข้ามกันเลยวุ้ย 2 จุดเลยทีเดียว
                  เริ่มรุกหนักแล้วสิ ของทรู 100 บาทเองต่อเดือน
                  สาม bb ที่หน้าบ้านผมก็ ร้อยบาทเหมือนกัน

Comment

• วิธีลับ(ลบ)

ปล่อยคลื่อนรบกวน ch เดียวกัน เง้อ ใึครแรงกว่ารอด

ปัจจุบันผมเผชิญอยู่

จากเมื่อก่อน 2-3 ขีดเล่นได้ลืนไหลไม่มีหลุด

ปัจจุบัน 4 ขีดหลุดกระจาย

ไม่ไหว ผมว่าอีกไม่นาน กฎหมาย wireless คงมีผลบังคับใช้ อย่างแน่นอน เฮ้อ

Comment

• ต้องการใช้ loco m5 ส่ง แล้วรับด้วย loco m5 อีกตัว โดยที่ตัวที่รับ ผ่านสวิทซ์ฮับ แล้วกระจายสัญญานด้วย rk m2 ต้องเซ็ทอย่างไรบ้างครับ

Comment

• ขอคำปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับว่าใช้เสาในการตั้งเป็นตัวฐานยังไงกันบ้างวันนี้ผมกะว่าจะรีวิวให้เพื่อนได้ชมกันแล้วแต่เกิดอุบัติเหตุตอนติดตั้งเสาครับเสาท่อนบนล้มทีมงานโดนเย็บกระบานไป 3 เข็มอันเนื่องมาจากการว่าจะติดตั้งเสาที่เป็นสามเหลี่ยม(เสาทีวีรุ่นเก่าอะครับ)ถอดออกมาจากบ้านอาเพราะเขาใช้จานดาวเทียมกันหมดแล้วความสูงของเสาก็ 6 เมตร 2 ท่อน=12 เลยอยากถามเพือนๆว่าติดตั้งกันแบบไหนบ้างครับยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ
                        Last edited by hacker2499; 28 Jun 2012, 21:46:12.

Comment

• ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะครับ กำลังศึกษาที่จะติดตั้ง Rocket M5 + เสา Omni กับจุดรับสัญญาณ ทดลองก่อน 2 จุด ระยะ 300 เมตร กับ 450 เมตร ใกล้แค่นี้ ไม่ทราบต้องตั้งเสาส่ง และรับสูงกี่เมตรครับ อาคารที่ส่งสัญญาณผ่านไป สูง 4 เมตรครับ และสามารถสั่งซื้ออุปกรณ์ติดตั้งได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมเป็นทหารช่างอยู่ราชบุรีครับ ความรู้ไม่ค่อยมีแต่อยากทำครับ...เพราะใจรักไปแล้ว
                          Last edited by joutboo; 28 Jun 2012, 22:11:59.

Comment

• Originally posted by hacker2499 View Post
                            ขอคำปรึกษาเพื่อนๆหน่อยครับว่าใช้เสาในการตั้งเป็นตัวฐานยังไงกันบ้างวันนี้ผมกะว่าจะรีวิวให้เพื่อนได้ชมกันแล้วแต่เกิดอุบัติเหตุตอนติดตั้งเสาครับเสาท่อนบนล้มทีมงานโดนเย็บกระบานไป 3 เข็มอันเนื่องมาจากการว่าจะติดตั้งเสาที่เป็นสามเหลี่ยม(เสาทีวีรุ่นเก่าอะครับ)ถอดออกมาจากบ้านอาเพราะเขาใช้จานดาวเทียมกันหมดแล้วความสูงของเสาก็ 6 เมตร 2 ท่อน=12 เลยอยากถามเพือนๆว่าติดตั้งกันแบบไหนบ้างครับยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ
                            บ้างก็ทำฐานหล่อปูน บ้างก็ตรึงหมุดกับพื้น แล้วยึดด้วยลวดสลิงอีกที
                            บ้างก็เอาผิงกำแพงหรือผนังแล้วยึดกับผนังครับ

ของผมต่อให้ได้ความยาวแล้วใช้สลิงดึง + คนยกช่วยครับ ขึงมุมได้ที่ก็ยึดฐานของเสากับน๊อตพื้นครับ

Comment

• Originally posted by joutboo View Post
                              ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะครับ กำลังศึกษาที่จะติดตั้ง Rocket M5 + เสา Omni กับจุดรับสัญญาณ ทดลองก่อน 2 จุด ระยะ 300 เมตร กับ 450 เมตร ใกล้แค่นี้ ไม่ทราบต้องตั้งเสาส่ง และรับสูงกี่เมตรครับ อาคารที่ส่งสัญญาณผ่านไป สูง 4 เมตรครับ และสามารถสั่งซื้ออุปกรณ์ติดตั้งได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมเป็นทหารช่างอยู่ราชบุรีครับ ความรู้ไม่ค่อยมีแต่อยากทำครับ...เพราะใจรักไปแล้ว
                              เมื่อปีก่อนความรู้เรื่องเกี่ยวกับเน็ตเวอคผมก็0 ทำไปแบบมึนๆ เหมือนเป็นภาระที่ถูกส่งมอบ จากวันๆใด้เเต่นั่งโอเว่อร์คล๊อกCPU กับเล่นเกม ความรู้เรื่องเน็ตเวอค์=0ไม่รู่แม้กระว่าฟิกIPเครื่องทำยังไง แต่ทุกวันนี้ วันๆเอาแต่ testspeet ubnt กับเปลี่ยน เฟอมแวร์ ว่างๆก็ไปนั่งจ้องดูเสาของชาวบ้านเค้า แล้วนึกในใจว่าเมื่อไหร่จะได้ไช้ของแรงๆเสาร์สูงๆแบบนี้สักที เคยนึกไปถึงว่าจะใช้บอลลูนแทนเสาแล้วด้วยซํ้า มันคงเป็นความเพ้อเจ้อของผมสินะ

Comment

• Originally posted by joutboo View Post
                                ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยนะครับ กำลังศึกษาที่จะติดตั้ง Rocket M5 + เสา Omni กับจุดรับสัญญาณ ทดลองก่อน 2 จุด ระยะ 300 เมตร กับ 450 เมตร ใกล้แค่นี้ ไม่ทราบต้องตั้งเสาส่ง และรับสูงกี่เมตรครับ อาคารที่ส่งสัญญาณผ่านไป สูง 4 เมตรครับ และสามารถสั่งซื้ออุปกรณ์ติดตั้งได้จากที่ไหนบ้างครับ ผมเป็นทหารช่างอยู่ราชบุรีครับ ความรู้ไม่ค่อยมีแต่อยากทำครับ...เพราะใจรักไปแล้ว
                                มีอะไรก็เข้ามคุยกันได้ครับผม มีปัญหาอะไร โทรหาต้นได้นะครับ

แต่อย่าโชว์เบอร์มาแล้วให้โทรกลับล่ะ เจอมาหลายรายละ ต้นเอาเบอร์ ไปแผ่ไว้ซะเยอะเกิน

โทรมาถามทั้งไมโครติก ทั้ง UBI เหอๆ

ขยันถ่ายรูปเอามาลง อ่ะครับ ถ้ามีใจรักต้นว่า ก็คงไม่มีปัญหาอะไรละ ที่เหลือ ก็มีแค่ลุยอย่างเดียว ^^

Comment

Working...
                                X