Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by tonpai753 View Post
    ผมจะวางระบบ wireless 2.4 ให้ครอบคลุม บริเวณในภาพทั้งหมด รองรับการใช้งานของนักเรียน ใช้งานพร้อมกันที่ 300+ คน ต้องการถามดังนี้

1.จุดส่ง(สีแดง) จะใช้ระบบ 5Ghz เป็นตัวส่งไปยังตึกที่อยู่ไกล(เช่นสีน้ำเงิน) จุดส่งจะใช้ Ubi แบบไหน รุ่นไหนดีครับ
    2.จุดรับระบบ 5Ghz ระใช้ Ubi แบบไหน รุ่นไหนดี
    3.ย่าน 2.4 ที่จะให้บริการเครื่องลูกข่าย ใช้ Ubi แบบไหน รุ่นไหนดี

[ATTACH=CONFIG]1822519[/ATTACH]

อัตราส่วน 50:200
    นักเรียนห้องนึงก็ 40 คนแล้ว (รึเปล่า)

A-B ทำ link ใช้ loco ยังถึง ตัวไหนก็ได้ แต่ควรเป็น 5 GHz

ในอาคารไม่ต้องคิดมาก AP ห้องละตัว RT-N12 แรม 32
    (ถ้ามีการดึงไฟล์พร้อมกันหมด ห้องละตัวเดียวยังไม่แน่ว่าจะไหวไหม)
    ลากสายทุกเส้นไปรวมที่สวิตช์

อีกทีนึงคือ Xirrus ยิงจากด้านนอกสองฝั่ง

Comment

• เอ..... หัวหน้าหายไปไหน พักนี้เงียบๆ
      แอบซุ่มไรอยู่น๊อ

Comment

• เก็บซุ่มเก็บเงิน ถอย ตัวเบส airfriber ราคาเป็นแสน อยู่ แน่ ๆ

Comment

• ไปติดตั้งมาพึ่งเสร็จ .... งานนี้แอบนอกใจของแท้นิดหน่อย อย่าว่ากันเลยนะ ^ ^
          ระยะทางประมาณ 600 เมตร ฝ่าแนวต้นไม้ตามภาพ มองไม่เห็นเสาหลัก RK M2
          ตัว Nanoจีน โหมด station ธรรมดาครับ ปรับความแรงสูงสุดได้ 26 DBi
          คิดว่าต่อไปจะเสนอเจ้าตัวนี้แหละให้ลูกค้า เพิ่มตังค์อีกนิดนิ่งกว่าเห็นๆ ^ ^

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ไปติดตั้งมาพึ่งเสร็จ .... งานนี้แอบนอกใจของแท้นิดหน่อย อย่าว่ากันเลยนะ ^ ^
            ระยะทางประมาณ 600 เมตร ฝ่าแนวต้นไม้ตามภาพ มองไม่เห็นเสาหลัก RK M2
            ตัว Nanoจีน โหมด station ธรรมดาครับ ปรับความแรงสูงสุดได้ 26 DBi
            คิดว่าต่อไปจะเสนอเจ้าตัวนี้แหละให้ลูกค้า เพิ่มตังค์อีกนิดนิ่งกว่าเห็นๆ ^ ^

เกาะตระกูล m2 ได้หรอครับ station 6 ตัว เดือนละ 500.- สบายเลย

Comment

• จ้า wrt54gl ถ้ารีบูตวันละครั้งมันจะนิ่งมากเลยทีเดียวครับ ใช้งานที่บ้าน 3 ตัวยังไม่โละเลยซักตัว รักผูกพัน ^^
              สงสัยดีจริง เหอๆ อยากเห็นรุ่นใหม่แฮะ ผลิตออกมา ๆม่แน่ ดีกว่า UBI ที่เราใช้กันก็ไม่รู้ เหอๆ
              ถ้า cisco ที่เป็น cisco จริงๆ ไม่ใช่ linksys อึด ถึก ทน นิ่งกว่า ubi มากครับ อย่าว่าเปิดกันเป็นเดือนเลย
              ว่ากันเปิดเป็นปีๆ ไม่มีปิด ไม่มีค้าง ไม่มีดับ แต่ราคา ก็แพงกว่าเยอะมากกกกกกกก

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
                เกาะตระกูล m2 ได้หรอครับ station 6 ตัว เดือนละ 500.- สบายเลย
                เกาะได้สบายครับ แบบไม่ต้อง Station WDS ด้วย
                แต่ระยะยาวนี่ไม่รู้ว่าจะเป็นไง ไม่รู้ว่ามันจะอึดแค่ไหน

Comment

• สอบถามครับ

1.rocket m2 รองรับเครื่องลูกใช้งานพร้อมกันสูงสุดได้กี่เครื่องครับเเบบเสถียร ๆ
                  2.BulletM2 รองรับเครื่องลูกใช้งานพร้อมกันสูงสุดได้กี่เครื่องครับเเบบเสถียร ๆ

จากภาพวันนี้ผมไปดู ที่สถานที่จริงมา พบว่าตรงจุด สีเหลือง มีเสา ทาวเวอร์ อยู่หนึ่งต้น สูงเท่าตึก 3 ชั้น ก็เลยคิดว่า จะจัด rocket m2 + Sector ไว้บนนั้น 3 ตัวกระจายรอบทิศทาง ซึ่งดูแล้ว น่าจะคลุมพื้นที่ได้หมด แล้วก็เอา rocket m5 ติดไว้สูงสุดตัวหนึ่ง ส่งไปตึกไกล ๆ

แบบนี้น่าจะโอเคไหมครับ
                  Last edited by tonpai753; 6 Jul 2012, 21:34:31.

Comment

• 300+ user RK 3 ตัว ไม่น่าพอครับ อย่าไปหวังให้มันรับภาระเกินเหตุครับ
                    งานนี้ต้องดูความแรงของ rocket m2 + Sector ครับว่าแรงทะลุกำแพงตึกได้กี่ชั้น
                    ถ้าแรงไม่พอ ยังไงท่านก็ต้องเพิ่มจุดขยายสัญญาณด้านล่างแหละครับ เพราะผู้รับอาจจะส่งกลับไม่ไหว
                    หลายหัวดีกว่าหัวเดียว เพิ่ม AP หลายจุด แบ่งภาระกันไป ลากสายแลนจากทุกตัว
                    เข้า switch --> server .... งานนี้เหนื่อยกับตัว server มากสุดนะผมว่า

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                      300+ user RK 3 ตัว ไม่น่าพอครับ อย่าไปหวังให้มันรับภาระเกินเหตุครับ
                      งานนี้ต้องดูความแรงของ rocket m2 + Sector ครับว่าแรงทะลุกำแพงตึกได้กี่ชั้น
                      ถ้าแรงไม่พอ ยังไงท่านก็ต้องเพิ่มจุดขยายสัญญาณด้านล่างแหละครับ เพราะผู้รับอาจจะส่งกลับไม่ไหว
                      หลายหัวดีกว่าหัวเดียว เพิ่ม AP หลายจุด แบ่งภาระกันไป ลากสายแลนจากทุกตัว
                      เข้า switch --> server .... งานนี้เหนื่อยกับตัว server มากสุดนะผมว่า
                      ครับผม ที่ผมคิดไว้คือ rocket m2 + Sector ใช้เป็นจุดหลักเพื่อให้ครอบคลุม ส่วนตามตึก ผมก็ยังเตรียม เอา AP ของเดิมที่มีอยู่ ซอย ๆ ไว้ตามจุดอับอยู่แล้วครับ ใช้อินเตอร์เนต ไฟเบอร์ออฟติก 80/10 Mbps เนตหลวง ส่วนเรื่อง Server นั้น ปัจจุบัน ทดสอบออนไลน์สูงสุดอยู่ที่ 250+ เอาอยู่สบาย ๆ

Comment

• ^
                        ^
                        ไอ่ของเรากลายเป็นเด็กเล่นขายของไปเลย อิอิ 35+ เอง - -*

Comment

^
                          ^
                          ไอ่ของเรากลายเป็นเด็กเล่นขายของไปเลย อิอิ 35+ เอง - -*
                          ของหลวง สเปคมันแรงครับ

cpu : c2q
                          ram : 8 GB
                          hdd : 1 TB x2 Raid 0
                          Lan : gigabit x2

ถึงได้รับไหว

Comment

• ^^

minihotspot?

Comment

• สอบถามหน่อยครับ ผมจะต้องทำยังไงกับ Rocket M2 ระบบที่ใช้ปัจจุบัน
                              1.TOT Adsl 7MB Forwardport ไป Asus RT-N16 เพื่อควบคุมโปรแกรม Torrent Client "Transmission"ตามนี้

2.Asus RT-N16 FW Tomato 1.28 + Opware(ตั้งค่าเป็น Access Point เพื่อ Download bittorent)

3.Rocket M2 ต่อ Port Lan จาก RT-N16 และตั้งค่าตามเว็ปนี้ http://www.giant.in.th/topic/68/%E0%...9-PC,-Notebook ออกเน็ต เล่นได้ ไม่มีปัญหาแต่...ไม่สามารถเข้าตั้งค่า Config 192.168.1.20 ของ Rocket M2 ได้ ต้องเอา Port Lan มาเสียบต่อ Laptop จึงจะสามารถตั้งค่าได้ ไม่ทราบว่าผมตั้งค่าผิดตรงไหนหรือผมจะต้อง Forwardport ก่อนถึงจะสามารถตั้งค่า Rocket M2 ได้โดยไม่ต้องต่อสาย Lan มายัง Laptop ถ้าใช่แล้วผมจะตั้งค่าได้ยังไงครับตั้งค่าตรงไหน แล้วกรณีผมอยู่นอกบ้าจะสามารถ Remote มาดูที่ Rocket M2 ได้ไหมครับ รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยเหลือด้วยครับ ขอคำอธิบายเป็นขั้นตอน ทีละ Step น๊ะครับ

Comment

• ^^

minihotspot?

Comment

Working...
                                X