Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าของเทียมออกเสาแบบ Omni Outdoor มาล่ะก็สนุกแน่ๆ

Comment

• ขอนอกเรื่องหน่อยครับ เดือนละ 250 นี่แพงไปไหมครับ มีแต่ iphone blackberry ทั้งนั้นเลย พอปิดฟรี เงียบหายเลย เราควรคิดโปรยังไงดีครับ

Comment

• เพิ่งปลูกบ้านใหม่ครับ เป็นบ้านสองชั้นสูง 10 เมตร บริเวณบ้านประมาณ 100x50 เมตร ควรใช้ตัวไหนดีครับถึงสัญญาณจะครอบครุมทั่วทั้งบ้านแบบว่าเ่ล่นที่ไหนสัญญาณก็แรงสม่ำเสมอเต็มสปีด

ปล.ใช้ net 3bb modem ที่แถมมา แ้ล้วปรับเป็น bridge ให้ ตัว ubnt จ่าย DHCP + AP ใช่หรือป่าวครับ หลักการทำงานของมันเป็นยังไงครับ
        Last edited by STRATEGY; 6 Jul 2012, 23:58:21.

Comment

• Originally posted by gs8100 View Post
          ขอนอกเรื่องหน่อยครับ เดือนละ 250 นี่แพงไปไหมครับ มีแต่ iphone blackberry ทั้งนั้นเลย พอปิดฟรี เงียบหายเลย เราควรคิดโปรยังไงดีครับ
          ของผม เดือนละ 300 ครับ 1 user จะเล่นกี่เครื่องก็ได้ แต่ความเร็วก็แชร์กัน โดยรวมกันแล้วสูงสุดจะไม่เกิน ความเร็วของ user นั้น ปัจจุบันผมมีอยู่ 20 กว่าราย

Comment

• Originally posted by gs8100 View Post
            ขอนอกเรื่องหน่อยครับ เดือนละ 250 นี่แพงไปไหมครับ มีแต่ iphone blackberry ทั้งนั้นเลย พอปิดฟรี เงียบหายเลย เราควรคิดโปรยังไงดีครับ
            ราคาถูกแล้วครับ แต่ต้องดูพื้นที่ด้วยน๊า
            ว่างๆไปเดินสำรวจ ดูบ้างเนอะ ว่ามีใครมาแข่งบ้าง
            จะได้รู้ และปรับราคาได้
            ผมเจอ ทรู ไวไฟ 100 เดียว เสียวได้ทั้งเดือน หุหุ
            ผมลองเอง ใช้เอง ไม่เห็นเสียว(ไว) เท่าเนตผมเลย

ทรูไวไฟวิ่งมา 5.2 +m - 6m /Upload ไม่วิ่ง ถึงวิ่งก็ 38-60k
            ของผมชนะเลิศครับ อิอิ

ผมเสียเงินค่าสมัครทรูไวไฟ 100 เดียว เพื่อเรียนรู้คู่แข่ง ครับ

Comment

• อ้อ ลดราคา แล้ว เพิ่มราคาขึ้นยากนะครับ ลูกค้าหายนะเออ
              อยากบอกไว้ด้วย ราคาไหนก็ราคานั้น ถ้าลด อย่าลดเยอะมาก
              จากประสบการณ์ครับ

Comment

• เพิ่งปลูกบ้านใหม่ครับ เป็นบ้านสองชั้นสูง 10 เมตร บริเวณบ้านประมาณ 100x50 เมตร ควรใช้ตัวไหนดีครับถึงสัญญาณจะครอบครุมทั่วทั้งบ้านแบบว่าเ่ล่นที่ไหนสัญญาณก็แรงสม่ำเสมอเต็มสปีด
                rocket m2 ครับ ใส่เสา indoor ก็ได้ครับ

ใช้ net 3bb modem ที่แถมมา แ้ล้วปรับเป็น bridge ให้ ตัว ubnt จ่าย DHCP + AP ใช่หรือป่าวครับ หลักการทำงานของมันเป็นยังไงครับ
                ใช่แล้วครับ ทำแบบนี้ก็ได้ครับ แล้วก็ทำ pppoe ที่ rocket m2 ครับ

Comment

• ครั้งแรกของต้น ก็ PPPOE ที่ตัว RKM2 แหละ ตั้ง 6 7 เดือน และ lock mac เอา

พอเริ่มได้เงินแล้ว ก็เอา Mikrotik มาลง ตอนนี้ เต็มระบบ ไปหลายที่ละ

ทำมาปีกว่าๆ แล้ว ^^

Comment

• Originally posted by pongmet View Post
                    rocket m2 ครับ ใส่เสา indoor ก็ได้ครับ

ใช่แล้วครับ ทำแบบนี้ก็ได้ครับ แล้วก็ทำ pppoe ที่ rocket m2 ครับ
                    แนะนำทีครับต้องใช้อะไรบ้างต้องซื้ออะไรบ้าง ที่ดูๆไว้มี cisco switching gigabit 16 port ส่วน modem ตัวไหนดีครับที่ทนๆหน่อย แล้วพวกกล้องวงจรปิดนี่ต้องเสียบ PoE หรอครับ

ปล.ผมทำเป็นแค่ set modem (bridge)--> WRT54GL (AP) ที่บ้านเก่าเคยทำครับ ส่วนตัวนี้ไม่เคยเลยมือใหม่จริงๆ ฮ่าๆ
                    Last edited by STRATEGY; 7 Jul 2012, 01:00:14.

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
                      สอบถามหน่อยครับ ผมจะต้องทำยังไงกับ Rocket M2 ระบบที่ใช้ปัจจุบัน
                      1.TOT Adsl 7MB Forwardport ไป Asus RT-N16 เพื่อควบคุมโปรแกรม Torrent Client "Transmission"ตามนี้

2.Asus RT-N16 FW Tomato 1.28 + Opware(ตั้งค่าเป็น Access Point เพื่อ Download bittorent)

3.Rocket M2 ต่อ Port Lan จาก RT-N16 และตั้งค่าตามเว็ปนี้ http://www.giant.in.th/topic/68/%E0%...9-PC,-Notebook ออกเน็ต เล่นได้ ไม่มีปัญหาแต่...ไม่สามารถเข้าตั้งค่า Config 192.168.1.20 ของ Rocket M2 ได้ ต้องเอา Port Lan มาเสียบต่อ Laptop จึงจะสามารถตั้งค่าได้ ไม่ทราบว่าผมตั้งค่าผิดตรงไหนหรือผมจะต้อง Forwardport ก่อนถึงจะสามารถตั้งค่า Rocket M2 ได้โดยไม่ต้องต่อสาย Lan มายัง Laptop ถ้าใช่แล้วผมจะตั้งค่าได้ยังไงครับตั้งค่าตรงไหน แล้วกรณีผมอยู่นอกบ้าจะสามารถ Remote มาดูที่ Rocket M2 ได้ไหมครับ รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยเหลือด้วยครับ ขอคำอธิบายเป็นขั้นตอน ทีละ Step น๊ะครับ
                      โอย...ช่วยเหลือผมหน่อยเหอะครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                        ราคาถูกแล้วครับ แต่ต้องดูพื้นที่ด้วยน๊า
                        ว่างๆไปเดินสำรวจ ดูบ้างเนอะ ว่ามีใครมาแข่งบ้าง
                        จะได้รู้ และปรับราคาได้
                        ผมเจอ ทรู ไวไฟ 100 เดียว เสียวได้ทั้งเดือน หุหุ
                        ผมลองเอง ใช้เอง ไม่เห็นเสียว(ไว) เท่าเนตผมเลย

ทรูไวไฟวิ่งมา 5.2 +m - 6m /Upload ไม่วิ่ง ถึงวิ่งก็ 38-60k
                        ของผมชนะเลิศครับ อิอิ

ผมเสียเงินค่าสมัครทรูไวไฟ 100 เดียว เพื่อเรียนรู้คู่แข่ง ครับ
                        ใช่เร้อ มะใช่เอาไว้โหลด Bit ให้ของเค้าเน่าเบาะน๊อ ???

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
                          โอย...ช่วยเหลือผมหน่อยเหอะครับ
                          ไม่เคยทำอะครับ
                          รอผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

Comment

แนะนำให้วาดผังอย่างสวยงาม อะไร มาก่อน อะไรมาหลัง นั่งอ่านแล้วมึน ๆ เพื่อการวิเคราะห์ที่ถูกต้อง การบรรยายมาเป็นร้อยหน้า สู้รูปแค่รูปเดียวไม่ได้

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              แนะนำให้วาดผังอย่างสวยงาม อะไร มาก่อน อะไรมาหลัง นั่งอ่านแล้วมึน ๆ เพื่อการวิเคราะห์ที่ถูกต้อง การบรรยายมาเป็นร้อยหน้า สู้รูปแค่รูปเดียวไม่ได้
                              1. เน็ต TOT เป็นตัว Billion จำชื่อรุ่นไม่ได้เป็นตัว Connect PPPoE แต่ผม Crop Overview การตั้งค่าทั้งหมดมาเพื่อประกอบการพิจารณาครับ

3.Forward Port ไปที่ RT-N16 ดังนี้ครับ

2. RT-N16 ที่ต่ออยู่หลังจากนั้นไม่ได้ตั้งค่าเป็น Bridge โหมดครับ แต่เป็น Access Point เพื่อกระจายสัญญาณและถูกตั้งค่าเพื่อให้ Download Bittorrent ผ่านตัวมันเองได้ โดยไม่ต้องเปิดคอม สำหรับการตั้งค่าตามรูปเลยครับ

Comment

• ^
                                ^
                                ด้านบน ถ้าจะเข้าเซ็ต RK ทางไวเลส ท่านจะต้องตั้ง IP RK ให้อยู่ในวงเดียวกับ RT-N16
                                ที่ DHCP แจกมาครับ เพราะตอนนี้ IP RK ยังเป็น 192.168.1.20 อยู่ครับ

Comment

Working...
                                X