Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    ^
    ^
    ด้านบน ถ้าจะเข้าเซ็ต RK ทางไวเลส ท่านจะต้องตั้ง IP RK ให้อยู่ในวงเดียวกับ RT-N16
    ที่ DHCP แจกมาครับ เพราะตอนนี้ IP RK ยังเป็น 192.168.1.20 อยู่ครับ

เท่ากับเราแค่ไปเปลี่ยน ip ของ RM2 ให้อยู่ในวงแลน 192.168.2.100-192.168.2.149 ในวงเดียวกันกับ RT-N16 ที่ปล่อยออกมาอย่างนั้นก็เสร็จแล้วใช่ไหมครับ แล้วถ้าหากเราอยู่ข้างนอก จำเป็นต้อง Forward Port อีกหรือไม่ครับ เพื่อมาดูการทำงานของ RM2

Comment

• Originally posted by ppccrazy View Post
      เท่ากับเราแค่ไปเปลี่ยน ip ของ RM2 ให้อยู่ในวงแลน 192.168.2.100-192.168.2.149 ในวงเดียวกันกับ RT-N16 ที่ปล่อยออกมาอย่างนั้นก็เสร็จแล้วใช่ไหมครับ แล้วถ้าหากเราอยู่ข้างนอก จำเป็นต้อง Forward Port อีกหรือไม่ครับ เพื่อมาดูการทำงานของ RM2
      ต้อง Forward Port
      สองครั้งด้วย
      จาก Modem->N16 และจาก N16->RK
      สงสัย โมเด็มรุ่นไหน ทำไมไม่เอา RK เสียบโมเด็ม

Comment

• ผมใช้ rk m2 สอบถามเพื่อนๆครับจุดที่สัญญาณอ่อนเราใช้ยี่ห้ออื่นมาทวนสัญญาณได้ไหมครับทำ wds เขาตั้งค่ากันยังไงผมลองทำดูงงไปหมดไม่ได้สักทีผมใชั tp-link tl-wr841nd ครับขอคำแนะนำหรือชี้แนวทางด้วยครับ

Comment

• ใช้ UBNT ด้วยกันชัวร์สุดครับ

ยี่ห้ออื่นต้องทดลองเอง
          ถ้าเปิด WDS แลก MAC แล้วเล่นเนตไม่ได้ ก็แปลว่าไม่ได้

Comment

• Firmware Version 5.5.1 อาร์ซ๊ (๑๒๐๗๐๕.๑๕๐๔) มาอีกแล้วใครลองรึยัง ^ ^

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
              ต้อง Forward Port
              สองครั้งด้วย
              จาก Modem->N16 และจาก N16->RK
              สงสัย โมเด็มรุ่นไหน ทำไมไม่เอา RK เสียบโมเด็ม
              ผมใช้ Bipac 5210S ครับ Modem Rounter ธรรมดามีพอร์ทแลนแค่ 1 พอร์ต แล้ว Forward Port จาก RT-N16 => RM2 ทำยังไง port ของ RM2 คืออะไรครับ

Comment

• rocket m2 เสา 15+9
                ตรง Antenna Gain: เราจะใส่เป็นอะไรครับ 15 หรือ 9

Comment

• Port คือ 80
                  แต่จะซ้ำกับ port ของ modem ครับ
                  ต้องเปลี่ยนเป็น Port อื่น
                  เปลี่ยนได้ที่หน้า Service > Web Server > Server Port

ปล.แอบบ่นนิด
                  วันนี้ DNS CAT จะล่มบ่อยไปแล้วนะ
                  ท่านใดใช้อยู่แล้วมีปัญหา ไม่หลุดแต่เล่นไม่ได้เป็นพักๆ เปลี่ยน DNS หายครับ
                  ไม่รู้เป็นกันหมดหรือเป็นแค่พื้นที่ผม

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    Port คือ 80
                    แต่จะซ้ำกับ port ของ modem ครับ
                    ต้องเปลี่ยนเป็น Port อื่น
                    เปลี่ยนได้ที่หน้า Service > Web Server > Server Port

ปล.แอบบ่นนิด
                    วันนี้ DNS CAT จะล่มบ่อยไปแล้วนะ
                    ท่านใดใช้อยู่แล้วมีปัญหา ไม่หลุดแต่เล่นไม่ได้เป็นพักๆ เปลี่ยน DNS หายครับ
                    ไม่รู้เป็นกันหมดหรือเป็นแค่พื้นที่ผม
                    ท่าน NeoXeoN7 Port ที่ใช้ Forward ของ RM2 คือ 80 สามารถเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ แล้วเวลาไป Forward Port นี่ต้องไปตั้งค่าที่ RT-N16 หรือ Modem Rounter Bipac ครับ พอจะยกตัวอย่างการตั้งค่าให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

Comment

• ...วันนี้ฝนตกลมแรงมากได้แต่นั่งมองเสา...
                      Last edited by TPMPS; 7 Jul 2012, 21:53:12.

Comment

• เสาผมรอดไม่เป็นอะไรเลย แต่...

server ไม่น่ารอด (DDR1 ECC)

Comment

• ท่าน NeoXeoN7 Port ที่ใช้ Forward ของ RM2 คือ 80 สามารถเปลี่ยนได้ใช่ไหมครับ แล้วเวลาไป Forward Port นี่ต้องไปตั้งค่าที่ RT-N16 หรือ Modem Rounter Bipac ครับ พอจะยกตัวอย่างการตั้งค่าให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

ขออนุญาต ร่วมแสดงความคิดเห็น ท่านไปเปลี่ยน port rm2 ให้เป็น port อื่นที่ไม่ใช่ 80 ก่อนตามขั้นตอนที่ท่าน NeoXeoN7 แนะนำ

ตอนนี้ผมเข้าใจว่าคุณต้องการใช้ rt-n16 เป็นเหมือน switch + client ตัวนึงเพื่อโหลด bit ไม่ได้ ต้องการทำเป็น router ใช่ไหมครับ
                          แต่ดูจากรูปที่ท่านต่อไว้ เหมือนจะ route สองรอบ ถ้าต้องการ route สองรอบก็ต้อง forward port สองรอบครับ

แต่ถ้าจะทำ rt-n16 เป็นเหมือน client ตัวหนึ่งเพื่อโหลด bit ก็เซทตามนี้
                          เซท ip ให้อยู่ใน subclass เดี่ยวกันให้หมดสาย lan จาก modem อย่าไปเสียบเข้าช่อง wan
                          แล้วท่านก็ forward port ที่ billion ให้ไปที่ ip ของ rm2 port ใหม่ที่ท่านเปลี่ยน
                          สมมุติท่านเปลี่ยน port webserver rm เป็น 8080 ท่านก็ไป forward port ที่เข้ามาที่ billion port 8080 ให้ไปที่ ip ของ rocket port 8080
                          เวลาท่านจะเข้า config rm จากฝั่งขา wan ท่านก็ เข้า http://your_ip.com:8080 มันก็จะไป หน้า config ของ rm แต่ถ้าท่านเข้า
                          http://your_ip.com ปกติ ท่านก็จะไปเจอหน้า config ของ modem

ปล อ่านแล้วอาจจะงงๆ เพราะไม่มีรูปผิดพลาดตรงไหนไปก็ขออภัยครับ

ผมว่าท่านทำ modem เป็น bridge mode แล้วเอา rt-n16 เป็น router ทำ pppoe + nat + dhcp + load bit ดีกว่ามั้งครับ
                          Last edited by pongmet; 8 Jul 2012, 04:05:49.

Comment

• Originally posted by pongmet View Post

ขออนุญาต ร่วมแสดงความคิดเห็น ท่านไปเปลี่ยน port rm2 ให้เป็น port อื่นที่ไม่ใช่ 80 ก่อนตามขั้นตอนที่ท่าน NeoXeoN7 แนะนำ

ตอนนี้ผมเข้าใจว่าคุณต้องการใช้ rt-n16 เป็นเหมือน switch + client ตัวนึงเพื่อโหลด bit ไม่ได้ ต้องการทำเป็น router ใช่ไหมครับ
                            แต่ดูจากรูปที่ท่านต่อไว้ เหมือนจะ route สองรอบ ถ้าต้องการ route สองรอบก็ต้อง forward port สองรอบครับ

แต่ถ้าจะทำ rt-n16 เป็นเหมือน client ตัวหนึ่งเพื่อโหลด bit ก็เซทตามนี้
                            เซท ip ให้อยู่ใน subclass เดี่ยวกันให้หมดสาย lan จาก modem อย่าไปเสียบเข้าช่อง wan
                            แล้วท่านก็ forward port ที่ billion ให้ไปที่ ip ของ rm2 port ใหม่ที่ท่านเปลี่ยน
                            สมมุติท่านเปลี่ยน port webserver rm เป็น 8080 ท่านก็ไป forward port ที่เข้ามาที่ billion port 8080 ให้ไปที่ ip ของ rocket port 8080
                            เวลาท่านจะเข้า config rm จากฝั่งขา wan ท่านก็ เข้า http://your_ip.com:8080 มันก็จะไป หน้า config ของ rm แต่ถ้าท่านเข้า
                            http://your_ip.com ปกติ ท่านก็จะไปเจอหน้า config ของ modem

ปล อ่านแล้วอาจจะงงๆ เพราะไม่มีรูปผิดพลาดตรงไหนไปก็ขออภัยครับ

ผมว่าท่านทำ modem เป็น bridge mode แล้วเอา rt-n16 เป็น router ทำ pppoe + nat + dhcp + load bit ดีกว่ามั้งครับ
                            ขอบคุณท่าน pongmet มากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ คือผมก็ไม่ได้มีความรู้อะไรมากนักหรอกครับ แต่ระบบผมตอนนี้ก็อย่างที่กล่าวไว้ข้างต้นนั่นแหละครับ Modem Rounter Bipac 5210S ธรรมดา (ถูกตั้งเป็น Mode Rounter) => RT-N16 (ลง FW Tomato ถูกตั้งเป็น Access Point ใช้ดาวน์โหลดบิตได้ปกติอยู่) => RM2 (ถูกต้องเป็น Access Point ตั้งค่า IP RM2 ให้อยู่ในวงแลนเดียวกับ RT-N16 ที่ DHCP แจกมาตามคำแนะนำของท่าน aha2pro ตอนนี้สามารถ Login เข้า RM2 ได้แล้วผ่าน Wireless ซึ่งตอนแรกทำไม่ได้ครับ) แต่คำถามก็คือหากผมอยู่ข้างนอกจะสามารถ Remote มาที่สถานะการทำงานของ RM2 ได้หรือไม่ครับ แล้วที่ไม่เข้าใจคือผมต้องไป Forward Port หรือเปล่า ถ้าใช่ต้องไปทำที่ Modem Rounter หรือ RT-N16 อ่ะครับ

Comment

• สมมุติเปลี่ยนเป็น port 81
                              Modem = port 81 ชี้ไปที่ 192.168.1.15:81
                              RT-N16 = port 81 ชี้ไปที่ 192.168.2.RK:81

จะรีโมทเข้ามาต้องใช้ Dynamic DNS ช่วยด้วยครับ
                              ลองดูว่า Modem รองรับเจ้าไหนบ้าง
                              ไปสมัครแล้วเอาค่ามาใส่ใน Modem

ปล.สรุปว่าบ่นแล้วแย่กว่าเดิม
                              ปล.2 ผมก็ว่าใช้ Modem เป็น bridged ดีกว่า แต่เกรงว่าเดี๋ยวจะงง ทำแบบนี้ไปให้ได้ก่อนละกัน ^^

Comment

• ผมใช้ rk m2 เป็น Access Point อยากขอคำแนะนำว่าผมจะใช้ตัวไหนดีในการแก้ปัญหาตรงที่สัญญาณอ่อนครับคือพวกโทร์ศัพท์ แท๊บเล๊ต มันเชื่อมต่อไม่ได้ส่วน โน๊ตบุคไม่มีปัญหาครับผมซื้อตัว tp-link tl-wr841nd มาว่าจะลองเซ็ต ระบบ wds ดูก็ทำแล้วเข้าเน็ตไม่ได้สงสัยเข้ากันไม่ได้ต้องใช้ตัวไหนดีครับที่ เข้ากับ rk m2 ครับ(ตรงที่จะติดเป็นตลาดเป็นโดมใหญ่ครับ)ผมกะว่าจะเอาไปติดภายในตลาดตัวหนึ่งครับ
                                Last edited by hacker2499; 8 Jul 2012, 16:00:55.

Comment

Working...
                                X