Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• pico เสา outdoor ในตัว ไม่ต้องซื้อ เสาเพิ่ม ตั้งเสาสูง ๆ ไม่มี ap คนอื่นกวน มากมาย คุ้ม

และ

BL ต้องซื้อเสาเพิ่ม

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      pico เสา outdoor ในตัว ไม่ต้องซื้อ เสาเพิ่ม ตั้งเสาสูง ๆ ไม่มี ap คนอื่นกวน มากมาย คุ้ม

และ

BL ต้องซื้อเสาเพิ่ม

ผมว่า จะใส่ เสา omni 15dbi ไป ด้วย เสา สูงปรัมาณ 4 - 5M เอง คับ

สาเหตุติดเสา ต่ำ เพราะ แค่ต้องการ ไปเสริม พื้นที่ สัญญาณ อ่อนคับ และลดการไปเกาะ เสาฐาน ด้วยคับ

ใช่ตัวไหนดีกว่า คับ

Comment

• BL เอาไว้สำหรับเสาแบบ N ครับ

ถ้าไม่ใช่จุดหลัก เลือกประหยัดงบก็จัด Pico เลย

ไส้ในตัวเดียวกัน (บางรุ่นมีซิ้งก์ บางรุ่นไม่มี)

Comment

• แค่เสริมเหรอครับ เสา 15 สูง 4-5 มีเสาอยู่แล้ว ก็ bl

Comment

• Originally posted by folcon View Post
            ผมว่า จะใส่ เสา omni 15dbi ไป ด้วย เสา สูงปรัมาณ 4 - 5M เอง คับ

สาเหตุติดเสา ต่ำ เพราะ แค่ต้องการ ไปเสริม พื้นที่ สัญญาณ อ่อนคับ และลดการไปเกาะ เสาฐาน ด้วยคับ

ผมยกมือให้ pico ครับ
            จากการใช้งานจริงผมว่า 150 เมตรในที่โล่ง สบมยห.
            เสาก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ของเดิมที่ติดมาก็แรงเอาการอยู่

Comment

• ไม่เคยใช้ bl สักที ใช้แต่pico ครับ

Comment

• ใช้มาครบหมดละ

ต้นชอบเอา pico ไปทิ้งไว้ไกลๆ ซื้อมา ทีละ 3 ตัว ตัวแรก เป็น Base อีก 2 ตัว WDS ถ้าตามบ้านนอก ไม่มี ของเจ้าอื่น

ก็เอาไปไกลๆ ได้ แต่ถ้าในเมือง แค่ 200 300 เมตร ดับสนิทเลย ต้อง พี่ นาโนสเตชั่นเค้า หรือ โลโค

อัด 28 ยังนิ่งกว่า BL ใส่เสา 9dbi อ่ะครับ Pico กับเสาเดิมของมัน ลงตัวมาก ^^

เสียดายแรมน้อยไปหน่อย ถ้าแรม 64 แหล่มเลย ^^

Comment

• Originally posted by folcon View Post

กรณีนี้ผมว่า เสียดายเสา 15dbi อ่ะ เหอๆ เสา 4 - 5 เมตร site ของต้นอ่ะ ออมนี่ 15 เอาไว้ ให้มันยิง WDS หรือไม่ก็ ยิง Airmax ทั้งนั้น

ไม่เน้น ให้ ลูกค้ามาเกาะ ใช้ Pico เหมือนพี่ๆเค้าแนะนำดีกว่าครับ ^^

Comment

นี่เลย บลูเล็ต ของต้น + 9dbi

WDS ***งกับ RK 600 เมตร เหอๆ สัญญาณ -72 แหล่มดีเหมือน

อีกจุดนึง ตอนเมษา ที่ผ่านมา ต้นเอา NS หันหน้าชนกัน แล้วยิง Airmax 1,5 กม กว่าๆ

แล้วปลายทางมี pico อยู่ ลูกค้า 6 ราย ตอนนี้ถอด NS ออกไปใส่ที่อื่นละ เหลือแต่ WDS โดนโวยวายใหญ่เลย เหอๆ

ก็มีแค่ 6 คน ถ้าซ์้อบัตร 25 มาใช้ทุกวัน คงอยาก เอาไปวางให้อยู่หรอก คู่นึง ตั้ง 6000 กว่า เหอๆ

กว่าจะถอดทุนได้ คงเหงื่อตก

Comment

• แล้ว ถ้า ใช้เป็น indoor จะดีกว่าไมคับ

จากเดิมมัน 6dbi เป็น 13dbi +

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        แค่เสริมเหรอครับ เสา 15 สูง 4-5 มีเสาอยู่แล้ว ก็ bl

ใช้ bl ต้นทุนสูงกว่าไม่ใช่หรอ คับ
                        bl ต้องซื้อ Poe อีก + เสาอีก
                        แต่
                        pico มัน ต่ำกว่า ไม่ใช่หรอ
                        ซื้อ เสาอย่างเดี่ยวเอง

Comment

ใช้ bl ต้นทุนสูงกว่าไม่ใช่หรอ คับ
                          bl ต้องซื้อ Poe อีก + เสาอีก
                          แต่
                          pico มัน ต่ำกว่า ไม่ใช่หรอ
                          ซื้อ เสาอย่างเดี่ยวเอง
                          เล่น pico ดีกว่าครับ ลงทุนน้อยลดความเสี่ยง ^ ^

Comment

• ร้าน ตี๋
                            pico 2900 ได้ POE มีเสาพร้อม ถอดเสาเดิมออกใส่เสา 9dbi จะแจ่มสุด

bl 2700 แยก POE แยกเสา งบบานอยู่

Comment

• ขอบคุณคับ

ถ้า ใช้ 9 dbi ราคา ไม่ต่าง กับ 15 dbi คับ

ใช่าตัวไหนดี คับ

Comment

ขอบคุณคับ

ถ้า ใช้ 9 dbi ราคา ไม่ต่าง กับ 15 dbi คับ

ใช่าตัวไหนดี คับ
                                เหมือนจะยังไม่ค่อยเข้าใจ ^ ^
                                9 มุมกระจายกว้างกว่า แต่ไปไม่ไกลเท่า 15
                                15 ไปไกลกว่า แต่มุมกระจายแคบกว่า
                                มุมกระจายในที่ี้นี้หมายถึงแนวดิ่งนะครับ ไม่ใช่แนวนอน

เพราะฉนั้น ท่านต้องมาดูจุดที่ใช้งานของลูกค้าท่านว่าเหมาะสมกับแบบไหน
                                ง่ายๆ ดูจำนวนลูกค้าท่านว่าอยู่ในพิกัดไหนมากกว่ากัน ก็ซื้อเสาแบบนั้นๆซะ
                                แต่ถ้ารักพี่เสียดายน้อง RK M2 เสา 15+9 DBi
                                ที่ผมใช้อยู่ก็ยังใช้งานได้ดี ไม่ได้น่าเกลียดจนใช้งานไม่ได้หรอกครับ

Comment

Working...
                                X