Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by aha2pro View Post
    เหมือนจะยังไม่ค่อยเข้าใจ ^ ^
    9 มุมกระจายกว้างกว่า แต่ไปไม่ไกลเท่า 15
    15 ไปไกลกว่า แต่มุมกระจายแคบกว่า
    มุมกระจายในที่ี้นี้หมายถึงแนวดิ่งนะครับ ไม่ใช่แนวนอน

เพราะฉนั้น ท่านต้องมาดูจุดที่ใช้งานของลูกค้าท่านว่าเหมาะสมกับแบบไหน
    ง่ายๆ ดูจำนวนลูกค้าท่านว่าอยู่ในพิกัดไหนมากกว่ากัน ก็ซื้อเสาแบบนั้นๆซะ
    แต่ถ้ารักพี่เสียดายน้อง RK M2 เสา 15+9 DBi
    ที่ผมใช้อยู่ก็ยังใช้งานได้ดี ไม่ได้น่าเกลียดจนใช้งานไม่ได้หรอกครับ
    พื้นที่ราบเอียง ชันประมาณ 20 องศา แล้ว เสาสูงแค่ 5 ม เอง

Comment

• สวัสดีครับ พึ่งขึ้นเสาเสร็จเมื่อวันก่อน (การขึ้นเสาก็จากพี่ๆในเว็บนี้ละครับ )

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Attached Files

Comment

• เฮ่ย !!!
        ศิษย์เอกท่านต้น ป่าวเนี่ย

แต่เสียดาย ต่อสาย Low Loss ทำไมน้อ
        ซื้อหัวแปลง N to SMA มาใส่ดีกว่ามั๊ง จะได้ไม่ต้อง Loss
        แล้วเจ้า 15 DBi ก็ต้องยื่นไอ้ขาวๆ ให้พ้นไม้หรือแป๊บด้วยนะ
        เพราะมันโดนไม่บังนะนั่นน่ะ ผมเคยแนบเสามาแล้ว หลังเสานี่ บอดเลย
        Last edited by unlimit555; 10 Jul 2012, 19:07:49.

Comment

• .... ขอบอกว่าไม้ไผ่ที่ควรนำมาใช้ควรเป็นไม้่ที่แห้งแล้วครับ ตากให้แห้งจนออกเหลืองและแข็ง
          เอามาแบบเขียวๆนี่ เดี๋ยวโดนฝนเข้าไปไม้จะผุครับ ไม่กี่ฝนก็เห็นผลละ

Comment

• ดูจากรูปแล้ว เข้าใจเลยว่าอยากส่งได้ไกลถ้ามีขีดจำกัดเรื่องงบ หน้าจะเอาเสา 9+9 แบบสีดำในบ้านก็ได้ครับ ยังไงมันก็อยู่เกินปี ดีกว่าแบบนี้ที่เป็น 5+15 เพราะ Low Loss มันยาวไปถ้าทำเองได้ควรจะให้สั้นที่สุด และจำ rk มันเป็น mimo ยังไงก็ควรใส่เสาทั้งสองต้นให้เท่ากัน จากรูปยึดเสา 15db ผิดนะครับ แบบนี้ค่า swr ของเสามีปัญหาแน่นอน การยึกจับเสาต้องยึดตรงโคนเท่านั้น ที่เป็นแกนอลูมิเนียม

Comment

• Originally posted by anonymous. View Post
              สวัสดีครับ พึ่งขึ้นเสาเสร็จเมื่อวันก่อน (การขึ้นเสาก็จากพี่ๆในเว็บนี้ละครับ )

เป็นกำลังใจให้ครับผม อีกหน่อยก็ได้เสาเหล็ก มาละ ต้นเองก็ชอบ ไม้ไผ่นี่แหละ ของต้นยังมีเหลืออยู่เลย แต่ก็ทะยอย ปลดออกไปบ้างละ
              ว่าแต่ อีกเสานึงเป็นอะไรหว่า เห็นต่ 15 ใส่กันฟ้าผ่าด้วยแฮะ แบบนี้ดรอปเยอะหน่อย

Comment

• Firmware Version: XM.v5.3.5.
                ตามรูปนะครับ ผมอยากจะ remote ไปหา RK แต่ไม่รู้จะตั้งค่ายังไง ผมมี User ของ Dynamic DNS แล้วครับ พอจะแนะนำได้ไหมครับ ผมต่อแบบ bridge mode นะครับ RK pppoe + nat + dhcp

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                  ดูจากรูปแล้ว เข้าใจเลยว่าอยากส่งได้ไกลถ้ามีขีดจำกัดเรื่องงบ หน้าจะเอาเสา 9+9 แบบสีดำในบ้านก็ได้ครับ ยังไงมันก็อยู่เกินปี ดีกว่าแบบนี้ที่เป็น 5+15 เพราะ Low Loss มันยาวไปถ้าทำเองได้ควรจะให้สั้นที่สุด และจำ rk มันเป็น mimo ยังไงก็ควรใส่เสาทั้งสองต้นให้เท่ากัน จากรูปยึดเสา 15db ผิดนะครับ แบบนี้ค่า swr ของเสามีปัญหาแน่นอน การยึกจับเสาต้องยึดตรงโคนเท่านั้น ที่เป็นแกนอลูมิเนียม

ต้นว่า กรณีแบบนี้ น่าจะจัด Pico+9dbi เน๊อะ เหอๆ

Comment

• คุณต้นตาดีมาเลย รูปของ anonymous. เห็นตัวกันฟ้าด้วยสูงแค่นี้ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับเสียเงินเปล่าๆ แถมใสตัวกันฟ้าแล้วไม่ใสสายดิน ถ้าดวงไม่ดีจริงๆมันก็กันไม่ได้อยู่ดีเพราะไม่มีสายดินให้มัน

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                      ต้นว่า กรณีแบบนี้ น่าจะจัด Pico+9dbi เน๊อะ เหอๆ
                      คับ ขอบคุณคับ

Comment

• ตาม 3 ท่านข้างบนแนะนำครับ

สาย low loss น่าจะยาวประมาณ 2-3 เมตร สัญญาณจะหายไปประมาณ 0.6-0.8 dBi/เมตร
                        เป็นไปได้ขอให้สั้นที่สุด หรือซื้อหัวแปลงเป็น sma ดีกว่า

ยูบิมันเป็น mimo ยิ่ง 2 เสาแล้ว ใส่ gain ไม่เท่ากัน
                        โดยหวังว่าต้นยาวเน้นส่งระยะไกล ต้นสั้นหวังผลระยะใกล้

ผล สัญญาณขาดๆหายๆ แล้วภาครับส่งของ RK พังแน่

เอาใจช่วย ไม่ผิดก็ไม่รู้ครับ

Comment

• ใช้มาเข้าปีที่2ละครับ อิอิ ไม่พังสักทีแฮ่ะ

Comment

• สอบถาม เราจะยิงสัญญาณ ระหว่าง airgrid m5hp 2 ตัว (ส่ง-รับ) อย่างไรให้ตรงกันทั้ง 2 ตัวครับ ในกรณีมองไม่เห็นกัน ครับเพราะ***งกันเกือบ 10 กิโล พอดีผมจะส่งเนตจากบ้านญาติผมที่อยู่ในเมือง และมีเสาทีวีไม่ได้ใช้อยู่ สูงประมาณบ้าน 3 ชั้น ส่วนฝั่งรับ ก็มีเสาทีวีสูงเท่า ๆ กัน ครับ

ฝั่งรับผมสแกนเจอ สัญญาณ ของ tot wi-net ซึ่งอยู่ ไกลจากบ้านญาติผมไปอีก

Comment

• Originally posted by anonymous. View Post
                              สวัสดีครับ พึ่งขึ้นเสาเสร็จเมื่อวันก่อน (การขึ้นเสาก็จากพี่ๆในเว็บนี้ละครับ )

สวย แบบประหยัดครับท่าน

ผมว่าใช้เสาแบบนี้ดีกว่าไหม นิ่งสุด ๆ

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                                คุณต้นตาดีมาเลย รูปของ anonymous. เห็นตัวกันฟ้าด้วยสูงแค่นี้ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับเสียเงินเปล่าๆ แถมใสตัวกันฟ้าแล้วไม่ใสสายดิน ถ้าดวงไม่ดีจริงๆมันก็กันไม่ได้อยู่ดีเพราะไม่มีสายดินให้มัน
                                นั่นแหละพี่ พยายามมองหา เสาอีกต้นนึงด้วย หาไม่เจอ แฮะ เหอๆ ตัวกันฟ้า ต้นไม่เคยเห็นของจริงกับเค้าเลยว่ามันเป็นยังไง เหอ

Comment

Working...
                                X