Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    ขอเรียนสอบถามเพื่อนๆ สมาชิก ubnt club ครับ นอกเรื่อง ubnt นะครับ ^^
    อยากจะสอบถามว่า ท่านใช้ Load Balance ตัวไหนอยู่หรือครับ
    สำหรับผม ดูๆ TP-LINK (R488T) อยู่ครับ เพราะรองรับ 4 WAN
    คือ จะติดตั้งเพิ่ม อีกสาย เป็น 2WAN และจะขยายเพิ่มอีกเส้นครับ ถ้าทุนพร้อม ในใจคิดว่า อยากจะได้ ประมาณ 4 WAN ครับ
    เท่าๆที่ดู QNO ก็น่าสนใจ แพง+ Know How ไม่มากมาย /Mikrotik ก็ใช้ได้ แต่ Config ยุบยับเลยครับ /ClearOS ก็พอไหว แต่เหนื่อยหน่อย

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

Mikrotik ผมว่าไม่ยุ่งยากครับ มีคนรับทำอยู่ครับในบอร์ดนี้แหละครับ ของผมก็ใช้ พี่ติ๊ก เอาไว้ลองรับเน็ตหลายๆเส้น

.
    .

Comment

• ผมอยากส่งสัญญาณwireless router จากที่ร้านผม ไปที่บ้าน(ที่บ้านใช้wirelessอย่างเดียว) ระยะทาง ประมาณ500เมตรผมต้องใช้อะไรบ้างครับมีrouter แก่ๆ1ตัว ADSL Router WBR-3407A ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by tupped View Post
        ผมอยากส่งสัญญาณwireless router จากที่ร้านผม ไปที่บ้าน(ที่บ้านใช้wirelessอย่างเดียว) ระยะทาง ประมาณ500เมตรผมต้องใช้อะไรบ้างครับมีrouter แก่ๆ1ตัว ADSL Router WBR-3407A ขอบคุณมากครับ
        หาทำเล ดีๆ ยิง ไม้หน้าสาม (nanostation m2 ) ไปบ้านเลยครับ

Comment

• Originally posted by tupped View Post
          ผมอยากส่งสัญญาณwireless router จากที่ร้านผม ไปที่บ้าน(ที่บ้านใช้wirelessอย่างเดียว) ระยะทาง ประมาณ500เมตรผมต้องใช้อะไรบ้างครับมีrouter แก่ๆ1ตัว ADSL Router WBR-3407A ขอบคุณมากครับ
          nano loco m5 2ตัว ราคาตัวละ 2xxx ความแรง 200mW โหมด airmax เน็ทวิ่งเร็ว Lan วิ่งเกือบเต็ม ไร้สิ่งรบกวน คนใช้ 5G น้อย

nano st m2, m5 ราคาตัวละ 3xxx ความแรง 630mW

งานนี้ต้องคำนวณงบครับ

Comment

• ..........................................

Comment

• ขอร่วมทีมคนรัก ubnt

ขอร่วมทีมคนรัก ubnt ด้วนคนครับ พิพัฒน์ สุพรรณครับ เข้ามาขอถามเลยครับ
              ตอนนี้ผมมีตัวส่งสามตัว
              1. rocket m2 เสา โอมิ 15 ดีบี กับเสา โอมิ 9 ดีบี
              2.nanostation m2 ตัว ยิงสัญ ญาณไปทางตะวันออกและตะวันตก มีลูกค้าที่ช่วยแชค่าเนต 10 กว่าราย แต่ว่าสัญญาณลูกค้าไม่ชัวเท่าไหร ผมต้องใช้อุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกหรือไม่ ตอนนี้ที่เหลือไม่ใช้งาน มีร็อคเก๊ตเอ็ม2 1 ตัว ไม่ไมีเสา ความสูงของเสาอยู่ที่ 22 เมตร
              Last edited by pipat.99; 15 Jul 2012, 14:42:43.

Comment

• รบกวนสอบถามพี่ๆ เพื่อนๆ หน่อยครับ ตอนนี้ผมใช้ Net TOT 7 MB Rounter Modem Billion ธรรมดา => Asus RT-N16 => Rocket M2 ผมต้องการเพิ่ม Internet True Docis 10Mb เพิ่มอีก 1 เส้น และต้องการรวม internet และส่งไปยัง Rocket M2 ผมต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรอีกไหมครับ แล้วต่อยังไงรบกวนชี้แน๊ะด้วยครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                  ขอเรียนสอบถามเพื่อนๆ สมาชิก ubnt club ครับ นอกเรื่อง ubnt นะครับ ^^
                  อยากจะสอบถามว่า ท่านใช้ Load Balance ตัวไหนอยู่หรือครับ
                  สำหรับผม ดูๆ TP-LINK (R488T) อยู่ครับ เพราะรองรับ 4 WAN
                  คือ จะติดตั้งเพิ่ม อีกสาย เป็น 2WAN และจะขยายเพิ่มอีกเส้นครับ ถ้าทุนพร้อม ในใจคิดว่า อยากจะได้ ประมาณ 4 WAN ครับ
                  เท่าๆที่ดู QNO ก็น่าสนใจ แพง+ Know How ไม่มากมาย /Mikrotik ก็ใช้ได้ แต่ Config ยุบยับเลยครับ /ClearOS ก็พอไหว แต่เหนื่อยหน่อย

จ้างผมเขียนมั้ย 4 wan โหลดบาล้านอย่างเดียวใช่ปะ

Comment

TP-LINK (R488T) ในแอดไวซ์มีครับ

4WAN ครับ แต่ไม่เคยใช้ เพราะปัจจุบันใช้ rv042

จัดเลยครับ
                    Last edited by soravit; 15 Jul 2012, 23:43:03.

Comment

• ถ้าอยากศึกษาเองก็ประมาณนี้ครับ ถ้าเข้าใจหลักการก็ต่อยอดได้เลย ผมก็ศึกษาจากเวปพวกนี้แหละครับ
                      http://www.linuxthai.org/showthread....Dual-Multi-Wan
                      http://www.linuxthai.org/showthread....B8%A2-iptables
                      http://www.linuxthai.org/showthread....B8%AD%E0%B8%A1

Comment

• เข้ามาอ่านยาวหลายหน้าเลย

Comment

• รบกวนหน่อยครับผม

คือผมอยากจะขึ้นเสาประมาณ 6 เมตร ใช้ท่อเหล็กดำขนาด 2 นิ้ว เส้นเดียว แล้วโยง 3 มุม ด้านล่างเสาช่วง 2เมตรจะผูกกับเสาปูนพอไหวเปล่าครับ ยึดแต่ airgrid ตัวเดียว

หรือมีแบบอื่นที่สะดวกกว่าแนะนำด้วยครับ ตอนแรกกะจะ pvc แต่กลัวมันแกว่งไปมา

Comment

• วิธีึขึ้นเสาด้านบน ผมก็ทำแบบนั้นนะ

เสาเมน สูง 12 เมตร
                            เสาขยาย สูง 6 เมตร ทำ 2 จุดแล้ว ก็เอาลวด ยึดกันลมพัดแกว่งไปมาไม่นิ่ง

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              วิธีึขึ้นเสาด้านบน ผมก็ทำแบบนั้นนะ

เสาเมน สูง 12 เมตร
                              เสาขยาย สูง 6 เมตร ทำ 2 จุดแล้ว ก็เอาลวด ยึดกันลมพัดแกว่งไปมาไม่นิ่ง
                              ขอบคุณครับท่าน งั้นผมคงเอาตามนี้ ^^

Comment

• ขอสอบถามหน่อยครับได้RKm2มาใช้เสา7+7มาอ่าครับ เวลาตั้งเสาต้องตั้งตรงๆหรือเปล่าครับหรือแนวนอนขนานกับพื่น

Comment

Working...
                                X