Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by OTARO View Post
    ขอบคุณครับ

ถามอิกนิดครับ
    WDS (Transparent Bridge Mode) คือ หมายความว่าอะไรครับ

ติ๊กไว้ทุกๆตัวเลยครับ ดีที่สุด ถ้าไม่ติ๊ก มันจะปล่อยได้แค่ ไอพีเดียวครับ

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
      สุดยอดมากๆครับ เดี๋ยวของผมขึ้นสูง 200 เมตรเลยครับ กำลังรอสั่งชุดโซล่าเซลล์อยู่ครับ เดี๋ยวเอารูปมาโชว์มั่งครับ
      แบบว่า ที่ 200 เมตรนี่ เอาไปฟากไว้บนภูเขานะครับ อิอิ
      200 เมตร เลยหรอครับ อลังมาก มันเป็นเสาอะไรละนั้น

Comment

• ช่วยแนะนำด้วยครับ
        ยูบิ ตัวไหน เหมาะที่จะใช้กับ
        พวก มือถือที่มี wifi

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
          200 เมตร เลยหรอครับ อลังมาก มันเป็นเสาอะไรละนั้น
          ติดตั้งบนภูเขาครับ เขามันสูงประมาณ 200 เมตรครับ ถ้าขึ้นจุดที่เสร็จ โปรเจค รัสมี 6 กิโลเมตร 100 User ครับ

Comment

• Originally posted by TPMPS View Post
            ช่วยแนะนำด้วยครับ
            ยูบิ ตัวไหน เหมาะที่จะใช้กับ
            พวก มือถือที่มี wifi
            ผมเอา pico + 9dbi outdoor ลงกวาดกลุ่มมือถือกำลังดีครับงบไม่บานปลาย ติดตั้งง่าย ใช้งานได้เหมาะสม

Comment

• ผมเห็นเสาสูงๆแล้วขาสั่น เห็นนมขาวๆแล้วสู้ตาย
              ^^

Comment

• Originally posted by yuthanaee4 View Post
                ติ๊กไว้ทุกๆตัวเลยครับ ดีที่สุด ถ้าไม่ติ๊ก มันจะปล่อยได้แค่ ไอพีเดียวครับ
                ติกอะไรยังไงครับ
                แล้วทำไหมมันปล่อยได้ไอพีเดียว

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                  WDS (Transparent Bridge Mode) คือ หมายความว่าอะไรครับ
                  ปกติถ้าเราใช้ AP สองตัวต่อกันแบบ AP-Client หรือ AP-Repeater
                  ไม่ว่าจะเป็น Client,Client Bridged หรือ Repeater,Repeater Bridged
                  ข้อมูลในส่วน MAC Frame จะไม่วิ่งผ่านครับ
                  ตรงนี้ต้องไปศึกษา OSI Model (ความเห็นผม..ช่างมันเถอะ 555 เอาไว้จะสอบค่อยว่ากันนะ)

ยังไม่พูดถึง UBNT นะ
                  ข้อสรุปคือว่า WDS เป็นวิธี link AP ที่ถูกต้อง (กรณีที่ท่านต้องการทำ link นะ)
                  ผลลัพธ์ที่ได้จะเหมือนการใช้สายแลนเชื่อมระหว่าง AP เลยครับ

สำหรับ UBNT
                  WDS ของ UBNT ไม่เหมือนกับ WDS อื่นครับ
                  ดีกว่า-แย่กว่า ไม่ชัดเจน เอาเป็นว่าใช้งานได้แล้วกัน

สำหรับ UBNT ถ้าไม่ติ๊กจะมองไม่เห็นว่า MAC ไหนใช้งาน AP บ้าง
                  สำหรับ Firmware อื่นๆ ไม่ตายตัวครับ อย่าง dd-wrt ไม่ต้อง wds ก็เห็น (อยู่ที่ผู้พัฒนา)

AP-Repeater ไม่ใช่ Repeater ของ dd-wrt ครับ
                  ใช้กับ Truewifi ไม่ได้

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                    ปกติถ้าเราใช้ AP สองตัวต่อกันแบบ AP-Client หรือ AP-Repeater
                    ไม่ว่าจะเป็น Client,Client Bridged หรือ Repeater,Repeater Bridged
                    ข้อมูลในส่วน MAC Frame จะไม่วิ่งผ่านครับ
                    ตรงนี้ต้องไปศึกษา OSI Model (ความเห็นผม..ช่างมันเถอะ 555 เอาไว้จะสอบค่อยว่ากันนะ)

ข้อสรุปคือว่า WDS เป็นวิธี link AP ที่ถูกต้อง (กรณีที่ท่านต้องการทำ link นะ)
                    ผลลัพธ์ที่ได้จะเหมือนการใช้สายแลนเชื่อมระหว่าง AP เลยครับ

สำหรับ UBNT
                    WDS ของ UBNT ไม่เหมือนกับ WDS อื่นครับ
                    ดีกว่า-แย่กว่า ไม่ชัดเจน เอาเป็นว่าใช้งานได้แล้วกัน

สำหรับ UBNT ถ้าไม่ติ๊กจะมองไม่เห็นว่า MAC ไหนใช้งาน AP บ้าง
                    สำหรับ Firmware อื่นๆ ไม่ตายตัวครับ อย่าง dd-wrt ไม่ต้อง wds ก็เห็น (อยู่ที่ผู้พัฒนา)

AP-Repeater ไม่ใช่ Repeater ของ dd-wrt ครับ
                    ขอบคุณมากๆครับ NeoXeoN7 สรุปจะอัพ จาก 5.3.5 ไป 5.5 ก็ไม่ต่าง UBNT wds (5.35) กับ UBNT Repeater(5.5) ก็ไม่ต่างกัน ยังไม่สรุปว่าตัวไหนดีกว่ากัน
                    ผมก็อดใจลองไม่ได้อยู่ดี เลยลองเลย ได้ลองอัพ RK เป็น 5.5 และเป็น BL 5.3.5 สรุป Repeater กับ wds มันเข้ากันได้เฉยเลย ลองเอา nanoเกาะก็ไม่มีปัญหา อาจเป็นไปได้ว่ามันเปลี่ยนแค่ชื่อ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post

สำหรับ UBNT

ลองอ่านดูตามนี้แล้ว

http://forum.ubnt.com/showthread.php?t=51033

แต่อธิบายเหมือนคุณ NeoXeoN7 ไม่ได้ 555+

ขอบคุณเช่นกันสำหรับความรู้

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                        ผมเห็นเสาสูงๆแล้วขาสั่น เห็นนมขาวๆแล้วสู้ตาย
                        ^^
                        โหะๆๆ ประโยคหลังผมก็เป็น 555

Comment

• เชื่อว่ากระทู้คลับของพวกเรา คงจะโดนจับตาเป็นพิเศษ แน่ ๆ แต่ละคน อลังการ งานสร้างจริง ๆ ยุค wifi บูม ใึครก็เข้าถึงได้ง่าย เป็นเจ้าของกิจการได้ง่าย ๆ เช่นกัน เพียงแค่ศึกษา ตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้าย แล้วจะเห็น การเปลี่ยนแปลงของ เซียน หลาย ๆ คน ว่าเริ่ม มาจาก ปวกเปียก แล้วค่อย ๆ ไต่ มาเป็น สายแข็ง นั่งอ่าน ย้อนหลังไป ก็ยังเห็นของตัวเองถาม ยังแอบ ขำ เหอ ๆ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                            เชื่อว่ากระทู้คลับของพวกเรา คงจะโดนจับตาเป็นพิเศษ แน่ ๆ แต่ละคน อลังการ งานสร้างจริง ๆ ยุค wifi บูม ใึครก็เข้าถึงได้ง่าย เป็นเจ้าของกิจการได้ง่าย ๆ เช่นกัน เพียงแค่ศึกษา ตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้าย แล้วจะเห็น การเปลี่ยนแปลงของ เซียน หลาย ๆ คน ว่าเริ่ม มาจาก ปวกเปียก แล้วค่อย ๆ ไต่ มาเป็น สายแข็ง นั่งอ่าน ย้อนหลังไป ก็ยังเห็นของตัวเองถาม ยังแอบ ขำ เหอ ๆ
                            ใช่เลยครับ อย่างผม ตอนแรกๆ เฮ้ยมันเซ็ตยังไง งง ตั้งค่าอะไรยังไง อะไรเหมาะ ตั้งย่านยังไง เดี๋ยวนี้สิครับ ลืมเรื่องตั้งค่าไปได้เลยครับ ตั้งหน้าตั้งตาหาจุดขยายสัญญาณอย่างเดียว ปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ตามความเหมาะสม ตามใจชอบ แต่ก็ยังเก่งน้อยกว่าเทพๆในนี้อีกหลาย เลยครับ ต้องมารับคำปรึกษาเรื่อยๆ ขอบคุณ คลับ UBNT ครับ

.
                            .

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                              เชื่อว่ากระทู้คลับของพวกเรา คงจะโดนจับตาเป็นพิเศษ แน่ ๆ แต่ละคน อลังการ งานสร้างจริง ๆ ยุค wifi บูม ใึครก็เข้าถึงได้ง่าย เป็นเจ้าของกิจการได้ง่าย ๆ เช่นกัน เพียงแค่ศึกษา ตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้าย แล้วจะเห็น การเปลี่ยนแปลงของ เซียน หลาย ๆ คน ว่าเริ่ม มาจาก ปวกเปียก แล้วค่อย ๆ ไต่ มาเป็น สายแข็ง นั่งอ่าน ย้อนหลังไป ก็ยังเห็นของตัวเองถาม ยังแอบ ขำ เหอ ๆ
                              ตามนั้นพี่ ต้นฮาด้วยคน เหอๆ

ไม่มีใครของมันส์สุดๆ เท่าเคสของต้นละมั้ง 55555555555+

เห็นต้นบ้าๆ แบบนี้ หลายคนโทรมาขอคำปรึกษากันเพรียบเลย เหอๆ

Comment

• แอบมาดูขั้นเทพ...คุยกัน อิิอิ

Comment

Working...
                                X