Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองเปลี่ยนสานแลน ดูก่อนครับ ว่าแต่ หน้าจอ ทำไมมีแต่สาวน้อยม ปลาย

Comment

• 2-3 วันก่อน
      เน็ตมีอาการแปลก
      1. ได้ ไอพีปกติ - เข้าหน้า login ได้ปกติ แต่ออกเน็ตไม่ได้
      และหลุดบ่อยมาก
      ----------
      ตรวจสอบ server เบ้ืองต้น ok ทุกอย่าง
      แต่มางงตรงที่ dns server มันไม่ใช่ค่าที่เราตั้งไว้...เอาแล้วว
      ----------
      มีมือดีมาเกาะตัว ap ของเราแล้ว
      หลอกให้เครื่องลูกข่ายไปใช้ dns ของเครื่องนั้น (อาการคล้ายๆ netcut)
      แต่ผมปิด ip isolation ไปแล้ว (น่าจะช่วยได้ระดับนึง)
      ----------
      มือดีมา 2 รอบ
      รอบแลก block mac ไปแล้ว
      รอบที่ 2 มันเอาเครื่องใหม่มา
      เราก็ block มันไปอีก
      ----------------
      ผลที่ได้ ok เลยครับใช่แน่นอน
      พอ block mac ที่ว่าเน็ตก็เล่นได้ปกติ
      ---------------
      ตรวจสอบ mac จากฐานข้อมูลลูกค้าเดิม....ไม่มีและไม่ใช่สมาชิำกของเรา
      คงจะเป็นนักศึกษาร้อนวิชา เพราะแถวนี้นักศึกษาเยอะ ...

แต่ไม่เป็นไร (แอบเคืองนิดๆ)
      มองในแง่ดี ถ้าระบบไม่มีปัญหา ปัญญาเราก็ไม่เกิด

ท่านใดอาการเหมือนของผมตรวจสอบ dns server ด่วนครับ
      ฝากมาบอกกัน

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
        2-3 วันก่อน
        1. ได้ ไอพีปกติ - เข้าหน้า login ได้ปกติ แต่ออกเน็ตไม่ได้
        ----------
        ตรวจสอบ server เบ้ืองต้น ok ทุกอย่าง
        แต่มางงตรงที่ dns server มันไม่ใช่ค่าที่เราตั้งไว้...เอาแล้วว
        ----------
        มีมือดีมาเกาะตัว ap ของเราแล้ว
        หลอกให้เครื่องลูกข่ายไปใช้ dns ของเครื่องนั้น (อาการคล้ายๆ netcut)
        แต่ผมปิด ip isolation ไปแล้ว (น่าจะช่วยได้ระดับนึง)
        ----------
        พอ block mac ที่ว่าเน็ตก็เล่นได้ปกติ
        ตรวจสอบ mac จากฐานข้อมูลลูกค้าเดิม....ไม่มีและไม่ใช่สมาชิำกของเรา
        คงจะเป็นนักศึกษาร้อนวิชา เพราะแถวนี้นักศึกษาเยอะ ...

มองในแง่ดี ถ้าระบบไม่มีปัญหา ปัญญาเราก็ไม่เกิด

ท่านใดอาการเหมือนของผมตรวจสอบ dns server ด่วนครับ
        ฝากมาบอกกัน
        AP Isolation เปิดไว้มันช่วยกัน netcut ได้อยู่นะครับ ควรเปิดไว้นะ

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          ลองเปลี่ยนสานแลน ดูก่อนครับ ว่าแต่ หน้าจอ ทำไมมีแต่สาวน้อยม ปลาย
          รูปหลาน ๆ ทั้งนั้นครับไม่อะไรในก่อไผ่
          ขอบคุณมากครับคุณต้น ลองหลายวิธีละก็ยังไม่ได้ จนปัญญาจริง ๆ เง้อ ๆ
          Last edited by jaion; 21 Jul 2012, 13:58:39.

Comment

• ของเล่นตัวใหม่ของผม

Comment

• ^
              ^
              ดูไม่ออก มันคืออะไร (ผมตกข่าว)
              ระเบิดได้รึเปล่า ??

Comment

• สอบถามครับ ทำไม ubiquiti Pico ต่อเข้ากับ dhcp server ที่ os เป็น ms server 2008 เพื่อรับ ไอพี แต่ไม่ได้ไอพีครับ แต่พอเอา d-link ธรรมดา หรือ tp-link หรือ linksys และอีกหลายยี่ห้อ(ตลาดๆ) มันได้รับ ไอพีครับ ไม่เข้าใจจริงๆ ล่าสุด ซื้อ ubiquiti unifi มาก็ ไม่ได้เช่นกัน แต่ถ้าใช้ เราเตอร์โมเดม ธรรมดาๆ มันได้รับไอพี สะงั้น ช่วยทีครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                  2-3 วันก่อน
                  ----------
                  ----------
                  ----------

ฝากมาบอกกัน
                  ที่ผมทำนะ honey pot ให้มันเข้ามาคุยกับผมในอีก vlan ปรับความเข้าใจกันซักหน่อย ถ้าเป็นหอพักเจอแบบนี้เข็ดกันเลยทีเดียว

Comment

• netcut 3.0 อันตรายจริงๆ ครับ
                    สงสัยต้องแปะลิ้งค์ ให้สมาชิกโหลด anti netcut หน่อยซะแล้ว

Comment

netcut 3.0 อันตรายจริงๆ ครับ
                      สงสัยต้องแปะลิ้งค์ ให้สมาชิกโหลด anti netcut หน่อยซะแล้ว
                      server ท่าน ของอะไรอ่ะ

นำไป scan ระบบ ของตัวเอง ก็เจอแต่ เครื่องเรา กับ ap มันไม่เห็นเครื่องอื่น

มันจะไปจัดการเครื่องอื่นได้ยังไง

ยกเว้น ถ้าระบบสายแลน ถ้า switch ไม่มี iso หล่ะก้ โดนกันกระจาย

แต่ก็แก้โดย arp ได้
                      Last edited by -:R:-; 21 Jul 2012, 22:21:20.

Comment

• AirGrid M5 --> 25 km. TOT Wi-Net
                        โรงเรียนบ้านอ่างเตย อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทราครับ
                        ตอนแรกวัดว่าจะจับกับเสาที่บ้านหนองยางระยะ 11 km แต่ไม่เจอ กวาดไป กวาดมา ดันไปเจอที่เขาหินซ้อน ดูพิกัด แม่เจ้า 25 km บรือ ๆ เลยมาแชร์ให้ดูกันครับ ขอบคุณพี่เจต ช่าง TOT และทีมงานด้วยครับ

Comment

• ติดแบบแนวนอนหน่อย(แบบแนวตั้งมันเหมือนจะไม่ค่อยนิ่งเรื่องสัญญาณ)

Originally posted by yesindeed View Post
                          AirGrid M5 --> 25 km. TOT Wi-Net
                          โรงเรียนบ้านอ่างเตย อ.ท่าตะเกียบ จ.ฉะเชิงเทราครับ
                          ตอนแรกวัดว่าจะจับกับเสาที่บ้านหนองยางระยะ 11 km แต่ไม่เจอ กวาดไป กวาดมา ดันไปเจอที่เขาหินซ้อน ดูพิกัด แม่เจ้า 25 km บรือ ๆ เลยมาแชร์ให้ดูกันครับ ขอบคุณพี่เจต ช่าง TOT และทีมงานด้วยครับ
                          .
                          .
                          .
                          เขาปล่อยแบนวิดมาเท่าไหร่คับหนิ (8Mหรือ?) แต่ปิงเร็วกว่าเน็ตสายที่บ้านผมอีกคับ
                          Last edited by popuri01816; 21 Jul 2012, 20:35:31.

Comment

• Originally posted by spybleem View Post
                            สอบถามครับ ทำไม ubiquiti Pico ต่อเข้ากับ dhcp server ที่ os เป็น ms server 2008 เพื่อรับ ไอพี แต่ไม่ได้ไอพีครับ แต่พอเอา d-link ธรรมดา หรือ tp-link หรือ linksys และอีกหลายยี่ห้อ(ตลาดๆ) มันได้รับ ไอพีครับ ไม่เข้าใจจริงๆ ล่าสุด ซื้อ ubiquiti unifi มาก็ ไม่ได้เช่นกัน แต่ถ้าใช้ เราเตอร์โมเดม ธรรมดาๆ มันได้รับไอพี สะงั้น ช่วยทีครับ
                            ได้เลือกตรงนี้เปล่าครับ ตอนแรกผมไม่ได้เลือก มันรอ ip ตั้งนานไม่ได้ซักที
                            พอติ๊กปุู๊ปแล้ว save มาปั๊ปเลย

Comment

• Originally posted by runaway View Post
                              ได้เลือกตรงนี้เปล่าครับ ตอนแรกผมไม่ได้เลือก มันรอ ip ตั้งนานไม่ได้ซักที
                              พอติ๊กปุู๊ปแล้ว save มาปั๊ปเลย
                              ต้องลองบ้างละ ยังไม่ได้ติ๊กเลย ^ ^

Comment

• Originally posted by yesindeed View Post
                                AirGrid M5 --> 25 km. TOT Wi-Net

อืมใช่ ปิงน้อยจริงๆ พอๆกับfiber2u ที่ผมใช้อยู่เลยทีเดียว
                                มาตั้ง 25 km สวดๆเลย
                                Last edited by cassanova007; 21 Jul 2012, 22:05:28. Reason: ลบรูป เปลืองเน็ต

Comment

Working...
                                X