Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใหญ่ ๆ แบบนี้มีใครมากวนใจบ้างไหมครับ แบบยังไม่กล้า

Comment

• TOT ขับรถผ่าน คงจะแหงนมองแล้ว มองอีก ถ้าเป็น Net ของ TOT มันคงมาหลายคันรถเหมือนดั่งกรณีที่เคยนำเสนอไปก่อน ถึงขนาดให้เอา sector ลง เหอ ๆ มันถึงจะปล่อยสัญญาณเน็ทให้

แต่ในข้อกฎหมาย ถ้า TOT ไปร้อง ว่า มันมีผลกระทบ ต่อให้เป็นเน็ทเจ้าไหน เราก็แพ้มันอยู่ดี เพราะมันเสียเงินให้รัฐ
      เราแอบเปิดเถื่อน เหอ ๆ ใบจดทะเบียน แบบไม่มีโครงข่ายก็แพงเกิ๊น

Comment

• Originally posted by maxspeedcom View Post
        มีวีธีการยกเสาไงครับ 3 ท่อน แค่ 2 ท่อนก็เอาการละ
        3 ท่อน 1เล็ก2กลาง3ใหญ่ ขนาดไม่เท่ากันครับ เอาทั้ง 3 สวมใส่กันรวมเป็นท่อนเดียวครับ แล้วยกขึ้น 2คนบนหลังคาบ้าน ช่วยกันดึงทีละท่อนขี้นเริ้มจากท่อน 1 ครับพร้อมติดตั้งสลิงและเก็บสาย กลังจากนั้นตอนที่เปลี่ยนอุปกรณ์ ก็เอาเสาลงคนเดียว และขึ้นคนเดียวได้นะครับ อีกอย่างสายดินผมต่อจากต้นเสาฝังลง 1.5 เมตรคัฟ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          TOT ขับรถผ่าน คงจะแหงนมองแล้ว มองอีก ถ้าเป็น Net ของ TOT มันคงมาหลายคันรถเหมือนดั่งกรณีที่เคยนำเสนอไปก่อน ถึงขนาดให้เอา sector ลง เหอ ๆ มันถึงจะปล่อยสัญญาณเน็ทให้

แต่ในข้อกฎหมาย ถ้า TOT ไปร้อง ว่า มันมีผลกระทบ ต่อให้เป็นเน็ทเจ้าไหน เราก็แพ้มันอยู่ดี เพราะมันเสียเงินให้รัฐ
          เราแอบเปิดเถื่อน เหอ ๆ ใบจดทะเบียน แบบไม่มีโครงข่ายก็แพงเกิ๊น
          ระวังตัวหน่อยก็ดีน่ะ

ตามข้อมูลบางเว็บ ขออนุญาต คุณ rit คุณ kongks และ ผู้เยี่ยมชม จาก http://www.giant.in.th เพื่อเป็นความรู้นะครับ

บอกว่า

ToT ไล่ยกเลิกสัญญาครับ ใครที่เอาเน็ต ToT มาปล่อย ซวยแว้ว..แถวบ้านผมมีของมันแค่เจ้าเดียวซะด้วย
          และ แถวขอนแก่นและชัยภูมิ เพื่อนๆที่ใช้ CAT ก็เห็นว่าให้เวลา 3 เดือนในการยกเลิกสัญญา จากเคยใช้ 12 M มันปรับลดเหลือ 4 M

หน้ากลัวแท้ 3bb ก็กำลังดำเนินการอยู่เหมือนกัน
          จะทำไงดี บางทีถ้าคุณมี power มากพอ หน้าจะช่วยได้....มั่ง

ส่วนการขออนุญาตใช้สัญญาณอินเตอร์เน็ตจากกสทช.มี 3 แบบ

แบบที่ 1 แบบไม่โครงข่าย

แบบที่ 2 ไม่แน่ใจนะครับ.........(แบบมีโครงข่ายหรือไม่มีโครงข่าย)

แบบที่ 3 แบบมีโครงข่าย

เราจะอยู่ในประเภทไหนผมก็ไม่รู้

ใบอนุญาต ปีแรก 25000 มีอายุ 5 ปี แต่ ปีต่อไปจ่ายปีละ 20000 คนที่ขอได้ต้องเป็นนิติบุคคล
          ของใครทำใหญ่หน่อยเดือนเดียวก็คงได้ค่าใบอนุญาติคืนแล้วครับ ที่เหลือก็แค่ไปเคลียร์กับเจ้าของสัญญาณเอง
          Last edited by abeebi; 27 Jul 2012, 07:54:25.

Comment

• ทำใจยอมรับสภาพ - -*

Comment

• ตราบใดที่พรรคเพื่อไทยยังอยู่ TOT ก็เถอะ ยิ่งสาขาที่บ้านนอกเเล้วละก็ ไปจ่ายค่าเน็ตที่ไรเหมือนจะมีเรื่องทุกที

Comment

• ไม่การเมืองครับ...

อย่ากระนั้นเลย เอารูปมาให้ดูครับ ไร้ปัญหาใดๆ กับ V5.5

Nano => 35 วัน

Nano Loco => 31 วัน

แจ่มมาก... ชอบๆๆ
                Attached Files

Comment

• ^
                  ^
                  ^
                  เดี๋ยวว่างๆจะอับเฟิร์มแวร์บ้าง ยังเป็น 5.3.5 อยู่เลย....

Comment

• Originally posted by puttha2532 View Post
                    รูปนี้นานแล้วนะครับเนีย สมัยผมเริ่มทำใหม่ๆ ตอนนั้นใช้แค่ 5-10 คนเอง ตอนนี้ทำมาได้ ประมาณ 5- 6 เดือนแล้ว ตอนนี้เสาเป็นแบบนี้ครับ ตั้งที่เดิมครับ

รูปปัจจุบันครับ ตอนนี้เปิดร้านเกมส์ด้วย มีเครื่อง 15 เครื่องครับ ระบบ diskless ด้วย ร้านรายได้ดีครับเพราะทั้งตำบลมีร้านผมร้านเดียว เราอาศัยเรามีเน็ตครับ ทั้งตำบลก็ใช้เน็ตเราเลยไม่มีคู่แข่ง
                    เครื่องไม่มีว่างครับเต็มตลอต สิ้นปีนี้จะเพิ่มเป็น 40 เครื่องแล้ว

รูปที่สองถ่ายให้เห็นเสาต้นใหม่ครับ สูง 22 เมตร

ทีมงานกำลังติดตั้งอุปกรณ์ p2p เพิ่ม

รูปสุดท้ายเป็น มุมที่ผมอยู่ทั้งวันนั้นมองแค่ 4 จอนี้

ตอนแรกใช้ อุปกรณ์ แค่ 3 ตัว รับส่ง และกระจาย ตอนนี้ ใช้อุปกรณ์ UBNT ไปแล้ว 48 ตัว ทั้งรับทั้งส่ง 5หมู่บ้าน ที่ติดตั้งอุปกรณ์

ตอนนี้รายได้ส่วนใหญ่ได้จากร้านเกมส์ครับ ส่วนค่าเน็ตใช้จ่ายค่าไฟแล้วค่าเน็ตร้าน แถมมีเหลือให้เก็บทุกเดือนด้วย ผมเริ่มจากโครงการเล็กๆๆ ตอนนี้กำลังขยายไปเรื่อยๆๆครับ
                    ค่าติดตั้งเสาสามเหลี่ยม22เมตร กี่บาทครับ
                    ผมถามช่างแถวบ้านผมถ้าตั้งเสาself 15เมตร เบ็ดเสร็จคิด28000บาท ถ้า20เมตร 34000บาท ไม่รู้แพงหรือเปล่าครับ

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                      ค่าติดตั้งเสาสามเหลี่ยม22เมตร กี่บาทครับ
                      ผมถามช่างแถวบ้านผมถ้าตั้งเสาself 15เมตร เบ็ดเสร็จคิด28000บาท ถ้า20เมตร 34000บาท ไม่รู้แพงหรือเปล่าครับ
                      แพงมาก..

Comment

• "ไอซีที" เตรียมชง ครม.เคาะแผนพัฒนาโครงข่ายโทรคมนาคม หนุน "ทีโอที-กสท" ยึดคลื่นความถี่สร้างประโยชน์สูงสุดให้ประชาชนและประเทศชาติ...

เมื่อวันที่ 25 ก.ค. น.อ.อนุดิษฐ์ นาครทรรพ รมว.เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) เปิดเผยว่า ในเร็วๆ นี้จะนำเรื่องเสนอที่ประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) พิจารณาอนุมัติแผนการพัฒนาและขยายโครงข่ายโทรคมนาคมของประเทศ เพื่อสนองตอบความต้องการใช้ของประชาชนทุกพื้นที่ของประเทศ และยังเป็นการดำเนินการตามนโยบายของรัฐบาลได้เร่งรัดผลักดันให้คนไทยเข้าถึงบริการโทรคมนาคม โดยเฉพาะการเดินหน้าโครงการแจกคอมพิวเตอร์แบบพกพา (แท็บเล็ต) โดยคาดว่าจะปรับลดงบลงทุนลดลงเหลือ 20,000 ล้านบาท จากเดิม 80,000 ล้านบาท ภายใน 5-6 ปีข้างหน้า

สำหรับแผนการลงทุนและแนวทางการพัฒนานั้น ได้มอบหมายให้บริษัท ทีโอที จำกัด (มหาชน) บริษัท กสท โทรคมนาคม จำกัด (มหาชน) ไปจัดทำแผนการพัฒนาโครงข่ายทั้งในส่วนของสายเคเบิลใยแก้ว (ไฟเบอร์ออฟติก) และโครงขายโทรศัพท์มือถือ หรืออุปกรณ์รับส่งสัญญาณต่างๆ ซึ่งปัจจุบันมีครอบคลุมทั่วประเทศ ฉะนั้นควรใช้ประโยชน์จากทรัพย์สินดังกล่าวให้เกิดประโยชน์สูงสุด และจะนำโครงข่ายดังกล่าวมาใช้บริการหน่วยงานราชการที่มีอยู่ทั่วประเทศก่อน

"เบื้องต้นจะนำร่องกับสถานศึกษาหรือโรงเรียนทั่วประเทศที่มีอยู่ประมาณ 30,000 แห่ง เพื่อรองรับการใช้แท็บเล็ต เพราะหากไม่มีระบบอินเตอร์เน็ตไปยังโรงเรียนต่าง ๆ ก็จะไม่เกิดประโยชน์ แต่ปัจจุบันมีโรงเรียน 10,000 แห่งที่สายไฟเบอร์เข้าถึง ส่วนอีก 20,000 แห่งใช้ระบบเอดีเอสแอล และจานดาวเทียมไอพีสตาร์ ดังนั้นหากนำอุปกรณ์ส่งสัญญาณหรือเสาโทรคมนาคมที่มีอยู่มาติดตั้งอุปกรณ์ เพิ่มเติม เช่น ไวไฟ, ไว?แมกซ์, 3 จี ,และแอลทีอี หรือ 4 จี เป็นต้น ก็จะทำให้โรงเรียนได้ใช้ประโยชน์สูงสุด และหลังจากนั้นก็จะขยายไปยังโรงพยาบาลชุมชน และองค์การบริหารส่วนตำบล(อบต) ที่มีอยู่ทั่วประเทศ" น.อ.อนุดิษฐ์ กล่าว

รมว.ไอซีที กล่าวต่อว่า ตามแผนการพัฒนาโครงข่ายดังกล่าว ทีโอที จะต้องใช้คลื่นความถี่ย่าน 2.3 กิ๊กกะเฮิรตซ์ (GHz) และ 2.6 GHz ในการส่งสัญญาณไปยังพื้นที่ไฟเบอร์ออฟติก เข้าไปถึง เพราะคลื่นความถี่ดังกล่าวจะใช้กับอุปกรณ์แอลทีอีหรือ4จีได้ ซึ่งจะทำให้การใช้คลื่นความถี่มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นและเป็นประโยชน์ต่อ ประเทศชาติและประชาชนอย่างมาก

สำหรับประเด็นการคืนคลื่นความถี่หรือจะใช้ คลื่นความถี่ต่อไปจนกว่าใบอนุญาตประกอบกิจการจะสิ้นสุดหรือหลังสัญญาสัมปทานสิ้นสุดลงหรือไม่นั้น น.อ.อนุดิษฐ์ กล่าวว่า ได้มอบหมายให้ทีโอทีและกสท ไปจัดทำแผนการใช้คลื่นความถี่ที่มีอยู่ทั้งหมดแล้วว่า จะดำเนินการอย่างไรและมีเหตุผลและความจำเป็นในการใช้คลื่นอย่างไร เพื่อประกอบการพิจารณาว่าจะคืนคลื่นความถี่หรือไม่ ขณะเดียวกันได้เร่งหารือกับคณะกรรมการกิจการกระจายเสียง กิจการโทรทัศน์ และกิจการโทรคมนาคมแห่งชาติ (กสทช.) และสอบถามความเห็นจากสำนักงานคณะกรรมการกฤษฎีกาด้วย เพื่อความชัดเจนในประเด็นดังกล่าว เพื่อจะได้เป็นแนวทางในการดำเนินการต่อไป

"คลื่นความถี่เป็นสมบัติของชาติ ต้องใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด และเมื่อทีโอทีและกสท เป็นของรัฐ ประชาชนเป็นเจ้าของรัฐ ฉะนั้นการนำคลื่นความถี่ที่มีอยู่ มาสร้างประโยชน์ให้ประเทศชาติและประชาชน ทีโอทีและกสท ก็ย่อมมีสิทธิ์ที่จะดำเนินการ ส่วนกรณี กสทช.ให้คืนความถี่หลังสัญญาสัมปทานสิ้นสุดแล้วจะนำคลื่นไปจัดสรร ใหม่ด้วยวิธีการประมูล เพื่อนำรายได้เข้ารัฐนั้น ก็เป็นอีกวิธีการหนึ่ง แต่หากทีโอทีและกสทมีโครงข่ายโทรคมนาคมให้บริการทั่วถึงในราคาที่เหมาะสม ทำให้ประชาชนมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น แต่ไม่สามารถประเมินมูลค่าได้ ฉะนั้นก็ต้องพิจารณาให้ละเอียดและรอบคอบ เพื่อประโยชน์สูงสุดของประเทศชาติและประชาชน ซึ่งทีโอทีและกสทก็ถือว่าได้ปฏิบัติตามเจตนารมณ์ของกฎหมาย" รมว.ไอซีที กล่าว.

http://www.thairath.co.th/content/eco/278844

ถ้าโครงการนี้ทำจริง ๆ อบต. ตามหมู่บ้านต่าง ๆ จะมีเน็ทใช้ฟรี เง้อ ปลาเล็กเตรียม เก็บของเลยแบบนี้
                        ต้องหนีไปเล่น 5Ghz ให้หมดซะหล่ะมั้งนิ

Comment

• สอบถามหน่อยครับ จะยิงสัญญาณ 13 km เสาที่1 18เมตร ยิงไปเสาที่2 22เมตร จะพอไหวป่าวครับผม และแนะนำตัวไหนยิงดีครับผม

Last edited by bomyongyut; 26 Jul 2012, 08:53:20.

Comment

• ค่าติดตั้งเสาสามเหลี่ยม22เมตร กี่บาทครับ
                            เสาทำเองครับเพื่อนจบช่างเชื่อมร้อนวิชามาทำให้หมดงบ ส่นมากไปกับเหล้ากับเบียร์ครับ อิอิ ราคาของอยู่ที่ประมาณ 20000 ครับ ไม่เกินนี้ท่าทำเอง

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
                              สอบถามหน่อยครับ จะยิงสัญญาณ 13 km เสาที่1 18เมตร ยิงไปเสาที่2 22เมตร จะพอไหวป่าวครับผม และแนะนำตัวไหนยิงดีครับผม

ไกลขนาดนี้ต้องใช้ RK M5+ ดิกส์ แล้วละครับเสาสูง 22 เมตรท่าไม่มีไรบังก็น่าจะใช้ได้

Comment

• จัดหนักกันจัง แต่ละท่าน ^^

Comment

Working...
                                X