Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ตัว base มีคนเกาะด้วยสิครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น M5 น่ากลัวโซน base จะเกาะกันไม่ได้ ถ้าผมยืนในตัวอุปกรณ์ชุดนี้มีวิธีป้องกันแบบอื่นมั้ยนอกจากเปลี่ยนย่านความถี่ของตัวส่ง
    ถ้าตัว base มีคนเกาะด้วย ผมไม่แนะนำนะครับ เพราะหากวันใดคนเกาะbaseเยอะ ฝั่งปลายทาง (NanoM2) ตายกันเป็นแทบๆ
    แนะนำให้ใช้แยกไปเลยครับ เอาเป็นพวก 5GHz คลื่นจะได้ไม่ตีกัน ^ ^
    กิจการใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับพี่

Comment

• ถามระหว่าง. เสา. เดียว. กับ. สองเสาอันไหนสัญญาณดีกวากัน.
      ระหว่าง พิโก้กับร๊อกเก็ต. อันไหนแรงกว่ากัน. เมื่อใช้กิต

Comment

• เรื่องของสัญญาณ สองเสา หรือ 1 เสา

1 เสา ก็แรง รับส่ง 75+75 ความเร็วโดยรวม 150mbps
        2 เสา ก็แรง รับส่ง 150+150 ความเร็วโดยรวม 300mbps

เรื่องความนิ่ง คงนำมาเทียบกันไม่ได้ หากท่านใช้เสาแท้ ๆ ของมัน

อันไหนแรงกว่ากัน เมื่อใช้กิต

PICO ใส่ เสาเดียวก็หันไปทางเดียว ก็แรง ในความเร็ว 1 เสา
        RK ใส่ 2เสา ก็ต้องหันไปทางเดียว ก็แรง ในความเร็ว 2 เสา หันไปคนละทาง ไม่เกิดประโยชน์ ต้องหันไปทางเดียวกันเท่านั้น

Comment

• Originally posted by aek_2009 View Post
          ถามระหว่าง. เสา. เดียว. กับ. สองเสาอันไหนสัญญาณดีกวากัน.
          ตัวส่งอยู่ ณ จุดเดียวกัน
          กำลังส่งเท่ากัน
          เสาขนาดเท่ากัน
          ตัวรับอยู่ ณ จุดเดียวกัน
          สัญญาณจะเท่ากัน
          ความเร็ว 2 เสา MiMo จะได้มากกว่า
          ความนิ่งสองเสาเป็นรองนิดๆ ไม่มาก

ระหว่าง พิโก้กับร๊อกเก็ต. อันไหนแรงกว่ากัน. เมื่อใช้กิต
          Bullet - -"

AirGrid ดีไหม
          วัดระยะทางเหนือกว่า AirGrid คงต้อง Dish แล้วครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            เรื่องของสัญญาณ สองเสา หรือ 1 เสา

1 เสา ก็แรง รับส่ง 75+75 ความเร็วโดยรวม 150mbps
            2 เสา ก็แรง รับส่ง 150+150 ความเร็วโดยรวม 300mbps

เรื่องความนิ่ง คงนำมาเทียบกันไม่ได้ หากท่านใช้เสาแท้ ๆ ของมัน

อันไหนแรงกว่ากัน เมื่อใช้กิต

PICO ใส่ เสาเดียวก็หันไปทางเดียว ก็แรง ในความเร็ว 1 เสา
            RK ใส่ 2เสา ก็ต้องหันไปทางเดียว ก็แรง ในความเร็ว 2 เสา หันไปคนละทาง ไม่เกิดประโยชน์ ต้องหันไปทางเดียวกันเท่านั้น
            ยืนยันตามที่ท้าน R ว่าไว้ครับ
            RK ต้องเสาเค้าเท่านั้นจริงๆ ถึงจะแรงได้ใจ ซึ่งเสาแพงจริงๆครับ
            มี ไทเทเนียมมาอีกรุ่น ราคา เกินเอื้อมอีก หุหุ

เล่น RK อยากแรงๆ ต้องเสา UBNT เท่านั้นครับ แรงแน่นอน แต่งบบาน อิอิ

Comment

• Originally posted by infinityza View Post
              ขอสอบถามหน่อยครับ คือผมต้องการติดwi-net แต่ขอติดตั้งมา2เดือนกว่าช่างบ่ายเบียงตลอดไม่รู้เป็นเพราะอะไร T_T
              เลยไปซื้อ airgrid m5hp มาเพื่อจะมาลองวัดสัญญาณเอง ซึ่งความรู้ทางด้านนี้ผมไม่มีเลย เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่เซียนๆทั้งหลายครับ
              ผมติดตั้งเสาหันไปทางเสาส่งแบบไม่มีอะไรบังเลย แล้ว ตั้งค่าตาม
              http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13129
              ผม scan หาเจอ 2 คลื่น แต่ไม่มีชื่อ ssid เลยไม่รู้ทำยังไงต่อ

อยากทราบว่าที่ผมตั้งค่าตาม
              http://sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=13129
              มันถูกต้องรึเปล่าถ้าเราต้องการวัดสัญญาณ wi-net ของ tot

ขอรบกวนพี่ๆทั้งหลายช่วยชี้แนะด้วยครับ
              capture รูป หน้า config มาให้ดูหน่อยครับ จะได้บอกถูก

Comment

• Originally posted by วิษณุ View Post
                แต่ทำไมของผม 10\1Mbs มันวิ่งได้เเค่นี้เอง totเค้าบอกว่าเบส2นี่ มีคนเกาะเเค่9คนเองAPก็เป็นRK M5+RKdish30dbi
                [ATTACH=CONFIG]1850837[/ATTACH]
                [ATTACH=CONFIG]1850843[/ATTACH]
                ค่า Signal Strength ดีกว่าของผมอีกอ่ะครับ ระยะใกล้กว่าด้วย มีสิ่งกีดขวางมั้ยครับ แล้วลองเทสช่วงเวลาต่าง ๆ กันดูหรือยังครับ

Comment

• สอบถามครับ เนื่องจาก ตัว rk เกิดปัญหา คือ เมื่อต่อโดยใช้สายแลนเข้าหน้าconfigได้ปกติ แต่พอต่อแบบwirelessเข้าได้ซักพัก สัญญาณหายเหมือนตัวrk restartเอง
                  ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
                  Last edited by luminesce23; 31 Jul 2012, 13:48:39.

Comment

• Originally posted by luminesce23 View Post
                    สอบถามครับ เนื่องจาก ตัว rk เกิดปัญหา คือ เมื่อต่อโดยใช้สายแลนเข้าหน้าconfigได้ปกติ แต่พอต่อแบบwirelessเข้าได้ซักพัก สัญญาณหายเหมือนตัวrk restartเอง แต่หากต่อแบบwirelessใช้งานปกติโดยไม่เข้าหน้าconfig ก็ไม่มีปัญหาอะไร
                    ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ
                    Up Firmware ใหม่ครับ อาการนี้เพิ่งเจอไปเมื่อวานกับตัว NSM2 หลัง Up Firmware สามารถใช้งานได้ปกติ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                      Up Firmware ใหม่ครับ อาการนี้เพิ่งเจอไปเมื่อวานกับตัว NSM2 หลัง Up Firmware สามารถใช้งานได้ปกติ
                      อัพเป็นver. ไหนครับ 5.5 หรือเปล่าครับ หรือ เป็นver.เดิม

Comment

• ขอบคุณเสาร์ของมันราคาอยู่ที่เทาไรครับผมพิมผ่านมือถือ. งถ้าผิดขออภัยด้วย

Comment

รบกวนขอความรู้ ท่านทั้งหลายครับ

จากรูป
                          - จุดสีเหลือง คือจุดที่ปล่อยสัญญาณ ตัวส่ง ใช้ Bullet M2 HP + 15dbi เสาสูง15 เมตร รัศมีคือวงสีแดง ประมาณ 500-650 เมตร ทางตรงอากาศ ต้นไม้เยอะ
                          - จุดที่ 1 และ จุดที่ 2 ต้องการทำ repeater รัศมีประมาณ 80-100 เมตรพอละ เน้นประหยัดก่อน ไกลจากตัวส่งประมาณ 300-450เมตร ทางตรงอากาศ สัญญาณอ่อนมาก
                          - จุดที่ 3 ไกลจากตัวส่งประมาณ 1km ทางอากาศ ต้องการรับและกระจายต่อ ในรัศมี80-150 เมตร เป็นตึก4ชั้น ส่วนใหญ่ แฟตโรงพยาบาล

คำถาม
                          - จุดที่ 1,2 จะใช้ตัวไหนทำ repeater
                          - จุดที่ 3 จะใช้ตัวไหนรับและทำ repeater กระจายสัญญาณ
                          - ยังไม่มีงบตั้งใว้ แต่ขอเน้นประหยัดและถูกๆก่อน

ขอบคุณครับ
                          Last edited by Zanjuryfox; 1 Aug 2012, 14:48:03.

Comment

• สอมถามการติดตั้ง ครับ จากรูป

1.ตรงจุดสีแดง มีเสาทาวเวอร์สูงเลยหลังคาตึก 3 ชั้น ถ้าผมจะติด Sector+RKM2 กี่ตัวบนยอดเสาดีครับ เพื่อให้สัญญาณครอบคลุม ทั่วบริเวณในภาพ (เน้นสัญญาณครอบคลุมทั่วบริเวณ)
                            2.จากข้อ 1 ผมจะใช้ Sector ตัวไหนดีครับ ระหว่าง 90 องศา กับ 120 องศา

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
                              สอมถามการติดตั้ง ครับ จากรูป

[ATTACH=CONFIG]1865177[/ATTACH]

1.ตรงจุดสีแดง มีเสาทาวเวอร์สูงเลยหลังคาตึก 3 ชั้น ถ้าผมจะติด Sector+RKM2 กี่ตัวบนยอดเสาดีครับ เพื่อให้สัญญาณครอบคลุม ทั่วบริเวณในภาพ (เน้นสัญญาณครอบคลุมทั่วบริเวณ)
                              2.จากข้อ 1 ผมจะใช้ Sector ตัวไหนดีครับ ระหว่าง 90 องศา กับ 120 องศา
                              sector เลยเหรอครับ ผมว่า rk + เสา 9+9 ก็น่าจะเหลือนะครับ ด้านซ้ายของภาพ สบายมาก ด้านขวาก็น่าจะพอ ไม่เกิน 300 เมตรมั๊งจากภาพ แต่ก็นั่นแหละครับ ลูกข่ายเกาะได้ไม่เกิน 64 คน #ข้อมูลที่ให้มาน้อยมากนะครับ
                              Last edited by it-man; 31 Jul 2012, 23:15:23.

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                                sector เลยเหรอครับ ผมว่า rk + เสา 9+9 ก็น่าจะเหลือนะครับ ด้านซ้ายของภาพ สบายมาก ด้านขวาก็น่าจะพอ ไม่เกิน 300 เมตรมั๊งจากภาพ แต่ก็นั่นแหละครับ ลูกข่ายเกาะได้ไม่เกิน 64 คน #ข้อมูลที่ให้มาน้อยมากนะครับ
                                เน้นสัญญาณครอบคลุมพื้นที่ครับ ผมว่าจะเอา sector 120 ขึ้นไว้ 3 ตัว 360 องศาพอดี ส่วนจำนวนคน ที่ไม่ได้บอกเพราะไม่คำนึงถึงครับ เนื่องจากตามอาคารจะมี Accesspoint คอยเสริมอยู่ทุกจุดครับ

Comment

Working...
                                X