Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by pondopc View Post
    ช่วงนี้คลื่นหนาแน่นขึ้นเยอะเลย
    คอมรับสัญญาณได้ 2ขีด-3ขีด เนตเริ่มไม่วิ่งแล้วสิ
    คิดถึงสมัยก่อนจังเล้ยยยยย

สัญญาณขีด สองขีด เนตยังวิ่งได้เนียนๆ

^^
    เริ่มเป็นเหมือนกันแล้วเหรอครับ 3-4 ขีดเล่นไม่ได้ ผมเป็นจนได้ขยายจุด ไป เพิ่มอีก 3 จุดแล้ว จุดเดียวเล่นไม่ได้เหมือนปีก่อนแล้ว

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      เริ่มเป็นเหมือนกันแล้วเหรอครับ 3-4 ขีดเล่นไม่ได้ ผมเป็นจนได้ขยายจุด ไป เพิ่มอีก 3 จุดแล้ว จุดเดียวเล่นไม่ได้เหมือนปีก่อนแล้ว
      ผมก็เป็นนะครับ ว่า จะ ลอง BASE 5G อยู่รวมกับ 2.4 GH ไปเลย ดีไหมครับ 1BASE มี 2 คลื่นไปเลยนะครับ 555+
      แต่ไม่รู้ว่าไกลๆๆนี้ 5 GH จะแรงสู้ ได้ 2.4 ไหมครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
        ผมก็เป็นนะครับ ว่า จะ ลอง BASE 5G อยู่รวมกับ 2.4 GH ไปเลย ดีไหมครับ 1BASE มี 2 คลื่นไปเลยนะครับ 555+
        แต่ไม่รู้ว่าไกลๆๆนี้ 5 GH จะแรงสู้ ได้ 2.4 ไหมครับ
        5 GHz ยิงไกลได้อยู่แล้ว สำคัญมันต้องมองเห็นกันนะ และอยู่ที่เราออกแบบระบบ เท่าที่ใช้มา 5GHz นิ่งกว่า 2.4 GHz โอกาศโดนกวนน้อยกว่า เหมาะที่จะทำเป็น back hual link (เครดิตท่านหัวหน้าคลับ ผมทำตามแผนภูมิที่ท่านแนะนำตั้งแต่แรกเลย นิ่งจริงๆ)เพราะ 2.4 GHz เป็นความถึ่ที่มีใช้กับอุปกรณ์หลายชนิดจึงนิ่งกว่า แต่ 2.4 ก็ทิ้งไม่ได้นะ เอาไว้ปล่อยต่อให้อุปกรณ์ทั่วไปมาจับได้ เว้นแต่ว่าคุณลูกค้าที่รักจะยอมซื้ออุปกรณ์ อันนั้นจะดีมากเลย ผมเริ่มจากไม่รู้อะไรเลย และตอนนี้ก็ยังไม่รู้อะไรเหมือนเดิม อาศัยหาความรู้จากในคลับนี้แหละ อ่านไปเรื่อยๆ รับรองเป็นแน่นอน เทพๆ อยู่กันเยอะ มาแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนๆ อยู่เสมอ
        ทำ Wifi ขายนี่มีตังค์อย่างเดียวไม่พอนะ ต้องบ้าด้วย เพราะถมไม่เต็มซักที เผลอเป็นเพิ่มโน่นนั่นนี่ ตลอด เงินทั้งนั้น ดีนะที่ทำเอามัน ไม่งั้น ผบทบ. เอาตาย อิอิ...

ขอถามสักข้อนึงนะครับ ไม่ทราบว่า เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใด ได้ใช้ AirControl บ้าง อยากรู้ว่ามันใช้งานอย่างไรเหรอครับ ผมดูแล้วมันงงๆ รบกวนขอเป็นวิทยาทานด้วยครับ แบบว่ามือใหม่จริงๆ
        ขอบคุณอย่างสูงครับ...

Comment

• เหอเหอ คลื่น 5G แถวนี้ ก็ชุกชุมครับ
          Channel ซ้ำนี่ วิ่งไม่ออกเหมือนกันทีเดียว
          แสกน 5G เจอทีเป็น 40 - 50 ตัวทีเดียวครับ

สงสัยต้องไปหา ubnt 3.8G มาเล่นแล้วมั้งนิ

2.4
          ระยะสั้น จับลง ALFA 525 5 ตัว หมดแล้วครับตอนนี้
          ปู่ wrt54GL เริ่มไม่ไหวล่ะ ปู่มี 3 ตัวเอง
          เริ่มแกว่งๆ ไม่นิ่ง ไม่เนียนล่ะ

สงสัยเจอ TOT/3BB/True เข้าไปครับ คลื่นแทรกอื้อเลยทีเดียว

อันนี้ แล้วแต่จุดนะครับ
          จุดไหนยิง แบบ P2P ก็สบายหน่อยครับ
          ถ้าจะเหวี่ยงแห Omni แบบเดิม ตอนนี้ ถ้าจะหากินลำบากแล้วล่ะครับ
          คลื่นมันตีกันเยอะขนาดเน้อ

รู้เลย ว่า 2 - 3 ขีด ไม่พอแล้ว หากมีคู่แข่ง ดีนะผมยังไม่เอา secter มาใช้
          ไม่งั้นปวดหมองแน่ๆครับ
          ผมเล่นแบบกองโจร AP เยอะๆ หลายจุดเยอะๆเข้าไว้
          แน่นๆดีครับ ตีไม่แตก อิอิ
          เจ้าไหนมา เจอผม จับโหลดบิท จน session เต็ม Max หมดครับ อิอิ
          ไม่โหลดบิท ก็โหลด HD hidef ครับ

Comment

• พี่ๆ ท่านใดมี 54GL เก่าๆ แก่ๆ อยากปลด ราคาสัก 7 - 800 สภาพงามๆ หน่อยพร้อมเสา 7 dBi สักคู่ บอกต้นนะครับ ต้นจะเอามากระจายในบ้าน

ต้นกลับบ้านช่วงวันหยุดทีไร ต้องไปบ้านยาย เพื่อนเล่นเน็ตของบ้านตัวเอง เพราะบ้านต้น มีแต่ Base สูงๆ อยู่บนหัว 15 เมตร ตัวเดียว NB ของต้นมันเกาะไม่ได้ เหอๆ ตอนอยู่ในบ้าน หรือระแวกบ้านที่ไกลไป 50 เมตร ต้นเล่นไม่ได้เลย ต้องออกไปไกลๆ หรือบางที ต้องเกาะ ตัวตัวที่ WDS ตัวที่ 2 ที่ไกลจากบ้านต้น 350 เมตรซะงั้น เหอๆ
            Last edited by Ton_secmu; 13 Aug 2012, 06:59:57.

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
              เหอเหอ คลื่น 5G แถวนี้ ก็ชุกชุมครับ
              Channel ซ้ำนี่ วิ่งไม่ออกเหมือนกันทีเดียว
              แสกน 5G เจอทีเป็น 40 - 50 ตัวทีเดียวครับ

สงสัยต้องไปหา ubnt 3.8G มาเล่นแล้วมั้งนิ

2.4
              ระยะสั้น จับลง ALFA 525 5 ตัว หมดแล้วครับตอนนี้
              ปู่ wrt54GL เริ่มไม่ไหวล่ะ ปู่มี 3 ตัวเอง
              เริ่มแกว่งๆ ไม่นิ่ง ไม่เนียนล่ะ

สงสัยเจอ TOT/3BB/True เข้าไปครับ คลื่นแทรกอื้อเลยทีเดียว

จุดไหนยิง แบบ P2P ก็สบายหน่อยครับ
              ถ้าจะเหวี่ยงแห Omni แบบเดิม ตอนนี้ ถ้าจะหากินลำบากแล้วล่ะครับ

รู้เลย ว่า 2 - 3 ขีด ไม่พอแล้ว หากมีคู่แข่ง ดีนะผมยังไม่เอา secter มาใช้
              ผมเล่นแบบกองโจร AP เยอะๆ หลายจุดเยอะๆเข้าไว้
              เจ้าไหนมา เจอผม จับโหลดบิท จน session เต็ม Max หมดครับ อิอิ
              ไม่โหลดบิท ก็โหลด HD hidef ครับ
              อยู่บ้านนอก รอดตัวไป ส่วน Hotspot ในเมืองของต้นเป็นสายแลน เอาสายแลนเข้าห้องละเส้น เอา AP ไปแปะ ชั้นละตัว รอดตัวไป อิอิ

Comment

เหอเหอ คลื่น 5G แถวนี้ ก็ชุกชุมครับ

2.4

ต้องยิงด้วย nano st m2 เท่านั้น rk เดิม ๆ เสา 9+15 หากินไม่ได้แล้ว ap ล้นบ้านล้นเมือง ผมว่านะสงสัย 100mW จะโดนบังคับใช้เร็ว ๆ นี้

Comment

• Originally posted by joeza View Post
                  ผมก็ทำแบบนี้อยู่ครับ เหลือแค่ กำลังทยอยเปลี่ยน 2.4 จาก Omni ให้เป็น NS หรือไม่ก็ Secter ไปเลย
                  ส่วน 5 ผมเล่น Secter แทบทั้งหมดครับ นอกนั้น ไม่ Nanobridge ก็ Airgrid , NS หรือไม่ก็ RK Dish
                  Last edited by unlimit555; 13 Aug 2012, 09:44:21.

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                    เนี่ยน้อ คนนี้ไม่ค่อยมา ตอนนี้ต้นก่อตั้งคลับ Mikrotik ซะด้วยนั่น เหอๆ
                    แต่ก่อนเล่นบ่อยครับ ตอนนี้ผม ไปเรียน มหาลัยไม่ค่อยได้ว่างมาอ่านเลยครับ

ขอบคุณครับ

----

System ผมก็ ClearOS+Noast Hotspot

15 User

Comment

• ยินดีกับท่านที่ใช้ Nost Hotspot เพราะระบบนี้เค้าทำให้เน็ทน้อย ๆ ใช้ได้กับ user เยอะ ๆ

Comment

• ผมของรวมแก๊งด้วยคนนะครับ..
                        มือใหม่นะครับ ต้องหาประสบการร์อีกเยอะ
                        ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Comment

• ช่วยวิจารณ์ set นี้หน่อยครับ
                          ควรเพิ่มเติมอะไร (จะหนีมาย่าน 5 แล้วครับ) ไม่ไหว 2.4

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                            ช่วยวิจารณ์ set นี้หน่อยครับ
                            ควรเพิ่มเติมอะไร (จะหนีมาย่าน 5 แล้วครับ) ไม่ไหว 2.4

Bullet M5 เป็น Loco M5 หรือ Nano M5 2 ตัว จะดีกว่าไหมครับ

Comment

Bullet M5 เป็น Loco M5 หรือ Nano M5 2 ตัว จะดีกว่าไหมครับ
                              ต้นก็จะทำแบบนี้อยู่เหมือนกันครับผม แต่ 500 เมตรเอง ต้นว่า BL ก็น่าจะพอ เพราะ เอา Nano มารับได้รอบทิศทาง เลย

แต่ถ้า เอา Nano มาแทนที่ BL มันก็จำกัดแต่มุม ของมันครับผม หรือถ้าจะให้ Nano รอบทิศ มันต้องใช้หลายตัวเลยครับ

Comment

• กลัวงบจะบานปลาย
                                ถ้าเอา loco 2 ตัวมาแทน bl

ตามรูป
                                น่าจะนิ่งมั้ยครับ ย่าน 5 ghz เปิด airmax
                                เสา bl เอา 12dbi

Comment

Working...
                                X