Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองเปลี่ยนจาก true wifi มาเป็น 3bb แรกๆก็โอเครไปๆมากลายเป็นแบบนี้ไปซะได้

ความเร็วตอนใช้ IDM สวิงแหลกเลยครับ งงๆว่าเป็นเพราะอะไร

Comment

• ขอความรู้ด้วยครับ บ้านสองหลัง***งกัน 300 เมตร ตั้งเสาสูงไม่มีตึกกั้น

หลังแรกมี ADSL + wirelessอยู่แล้ว ต้องการแชร์ กล้องวงจรปิดภายใน+internet ไปหลังที่สอง(ใช้หลายเครื่องต้องการ Ap ในหลังสองด้วย)

ต้นทางผมใช้ LocoM2 เซ็ทเป็ AP Bridge ส่วนหลังที่สอง ใช้เป็น Loco M2เซ็ทเป็น AP+wdsถูกต้องไหมครับ

*แต่กลัวว่าloco M2 เป็นเสา panel จะกระจายสัญญานไม่ดี จะเปลี่ยนเป็น BulletM หรือ Picostationจะเหมาะกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อ่านจนงงไปหมดแล้ว

Comment

• Originally posted by mkorat View Post
        ขอความรู้ด้วยครับ บ้านสองหลัง***งกัน 300 เมตร ตั้งเสาสูงไม่มีตึกกั้น

หลังแรกมี ADSL + wirelessอยู่แล้ว ต้องการแชร์ กล้องวงจรปิดภายใน+internet ไปหลังที่สอง(ใช้หลายเครื่องต้องการ Ap ในหลังสองด้วย)

ต้นทางผมใช้ LocoM2 เซ็ทเป็ AP Bridge ส่วนหลังที่สอง ใช้เป็น Loco M2เซ็ทเป็น AP+wdsถูกต้องไหมครับ

*แต่กลัวว่าloco M2 เป็นเสา panel จะกระจายสัญญานไม่ดี จะเปลี่ยนเป็น BulletM หรือ Picostationจะเหมาะกว่า

ขอบคุณล่วงหน้าครับ อ่านจนงงไปหมดแล้ว
        จุดประสงค์ของท่านคือยิงสัญญาณแบบรู้ปลายทางเพราะงั้นเล่น Loco ดีแล้วครับ ส่วนหลังที่ 2 เอา Loco อีกตัวเป็น Staion Mode ก็ได้แล้วต่อลง AP อะไรก็ได้ซักตัวนึง แบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
          ช่วยวิจารณ์ set นี้หน่อยครับ
          ควรเพิ่มเติมอะไร (จะหนีมาย่าน 5 แล้วครับ) ไม่ไหว 2.4

ลองไปสืบราคา เจ้า BL-5Gและเสา 5G กับราคา nano loco m5(ระยะ 1 km ก็ไหว )

การแยกทำหน้าทีทีละตัว ย่อมดีกว่า การกระจายแบบเหวี่ยงแห

bl 2.4+nano loco m5--------nano loco m5|+|nano loco m5-------nano loco m5+(nano st m2+Pico)

การทำแบบนี้ได้สัญญาณเข้มข้น ถูกจุด แรงใช่หยอก

ตอนนี้มีแต่คนหนีมา 5G ตอนนี้ก็เริ่มหนาแน่นกันหมดแล้ว เหอ ๆ
          Last edited by -:R:-; 13 Aug 2012, 16:40:23.

Comment

• Originally posted by oniongroup View Post
            ลองเปลี่ยนจาก true wifi มาเป็น 3bb แรกๆก็โอเครไปๆมากลายเป็นแบบนี้ไปซะได้

ความเร็วตอนใช้ IDM สวิงแหลกเลยครับ งงๆว่าเป็นเพราะอะไร
            ลอง site survey ดู ap ในระแวก นั้นดูครับ หากมี ap เยอะ ก็ำไม่แปลกหรอก ที่จะเป็นแบบนี้

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
              ลอง site survey ดู ap ในระแวก นั้นดูครับ หากมี ap เยอะ ก็ำไม่แปลกหรอก ที่จะเป็นแบบนี้
              ฝนตกไฟดับไปทีหนึ่ง กลับมาสดใสเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

• Originally posted by oniongroup View Post
                ลองเปลี่ยนจาก true wifi มาเป็น 3bb แรกๆก็โอเครไปๆมากลายเป็นแบบนี้ไปซะได้

[ATTACH=CONFIG]1884332[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1884333[/ATTACH]
                อาการเดียวกับผมเลยคับ สัญญาณพอๆกันเลย แต่ของผม 45 site(นั่งนับมะกี้)
                ทรูไวไฟปาไป 3, 3BB ซัดไป 5 ตัว - -*

Comment

• Originally posted by oniongroup
                  ฝนตกไฟดับไปทีหนึ่ง กลับมาสดใสเหมือนเดิมเลยครับ
                  แปลกดีนะ อุปกรณ์พวกนี้ ติดอยู่ลนเสาไม่มี ups ใด ๆ ฝนตก ฟ้าผ่า ไฟกระชากหนัก ๆ มันกลับทนถึก อยู่ได้สบาย ๆ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                    จุดประสงค์ของท่านคือยิงสัญญาณแบบรู้ปลายทางเพราะงั้นเล่น Loco ดีแล้วครับ ส่วนหลังที่ 2 เอา Loco อีกตัวเป็น Staion Mode ก็ได้แล้วต่อลง AP อะไรก็ได้ซักตัวนึง แบบนี้น่าจะดีกว่านะครับ
                    ถ้าผมเอา Loco ไปไว้ที่ปลายสุดหลังบ้านที่สอง แล้ว set เป็น AP+WDS ใช้ wireless หน้าเครื่อง loco จะ work มั้ย จะได้ประหยัด AP อีกตัว

Comment

• ขอวิธีเก็บ log จาก RK m2 ลงเครื่องคอมหน่อยครับ ใช้ syslog Watcher Benefits ได้มั้ย หรือยังงัย

Comment

• ต้นไม้เยอะขนาดนี้ ใช้ rocket omni 9+9 ไหวมั้ยครับ 200 -250 เมตร เสาสูง 13 เมตร หรือว่าใช้ตัวไหนดีครับ (มีบ้านที่จะรับสัญญาณอยู่หลังต้นไม้พอดี)
                        Photo 10-8-2555, 16 09 03.jpgPhoto 10-8-2555, 16 09 17 (1).jpg
                        Last edited by utsada; 14 Aug 2012, 15:57:02.

Comment

• ช่อง Country Code: ของ RocketM2 15+15 โหมด AP กระจายสัญญาณรอบทิศ ตั้งเป็นอะไรครับ ตั้งเป็นประเทศอื่นได้มั้ย เกี่ยวกับความแรงมั้ย ของผม เป็น United
                          Last edited by hiphop2531; 14 Aug 2012, 15:46:39.

Comment

• Originally posted by hiphop2531 View Post
                            ช่อง Country Code: ของ RocketM2 15+15 โหมด AP กระจายสัญญาณรอบทิศ ตั้งเป็นอะไรครับ ตั้งเป็นประเทศอื่นได้มั้ย เกี่ยวกับความแรงมั้ย ของผม เป็น United
                            ใช้โหมด AccressPoint ครับ

ส่วนเรื่องตั้งประเทศแล้วแต่เลยครับ บางประเทศช่องสัญญาณ 12-13 ไม่มีน่ะ

Comment

• Originally posted by utsada View Post
                              ต้นไม้เยอะขนาดนี้ ใช้ rocket omni 9+9 ไหวมั้ยครับ 200 -250 เมตร เสาสูง 13 เมตร หรือว่าใช้ตัวไหนดีครับ (มีบ้านที่จะรับสัญญาณอยู่หลังต้นไม้พอดี)
                              [ATTACH=CONFIG]1886025[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]1886027[/ATTACH]
                              เชื่อมจุดต่อจุด น่าจะใช้ Panel หรือไม่ก็ Grid ครับ สัญญาณจะรีดได้นิ่งกว่า Omni ครับ

Comment

• loco m5 มันมีให้เลือกความถี่ได้แค่นั้นเองเหรอครับ

Comment

Working...
                                X