Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• = =

ชุดนี้อยู่ในอดมคติ ถ้ามีงบจัดแล้ว Rk+Dual omni 5G
    ใครมีรูปคลื่น ช่อง สัญญาณ 5g บ้างครับ นำมาลงให้กระผมซักหน่อย

ประมาณแบบนี้อ่ะครับแบบชัด ๆ

802.11a รองรับ Wireless-N
    ในปัจจุบันอุปกรณ์ Access Point รุ่นใหม่ มักออกแบบให้รองรับมาตรฐาน IEEE802.11n ที่มีการพัฒนาการเข้ารหัสสัญญาณให้ทำงานโดยใช้ย่านความถี่กว้างขึ้นเป็น 40Mhz และมีการใช้เทคนิคเสาอากาศและภาครับส่งสัญญาณแบบ MIMO (Multiple In ? Multiple Out) ซึ่งทำให้ความเร็วในการรับส่งข้อมูลมีมากถึง 300Mbps ซึ่ง IEEE802.11n นี้ก็รองรับการทำงานในย่าน 5Ghz ของ 802.11a ด้วยเช่นกัน โดยอุปกรณ์ Access Point ที่มีขายในท้องตลาดอาจจะระบบว่ามีความเร็วถึง 600Mbps นั้นก็ไม่ต้องตกใจ นั่นหมายความว่าความเร็วในย่าน 2.4GHz รวมกับ ย่าน 5GHz ย่านละ 300Mbps รวมเป็น 600Mbps นั่นเอง

การกระจายของ พวก 2 Chain

----
    Rk+2 Omni

ดูรูปแบบการกระจายของเสาแบบต่าง ๆ แบบ แท้จริง
    http://www.univers-spb.ru/products/c...t_antennas.php
    Last edited by -:R:-; 15 Aug 2012, 16:59:35.

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
      สงสัยกับโหมด station wds
      สมมติว่าผมมี pico 2.4 อยุ่ 3 ตัว
      server
      |
      |
      |
      pico 1 (เซ็ต station wds)
      |
      |
      |
      pico 2 (เซ็ค AP wds)----client
      |
      |
      Pico 3 (เซ็ต AP wds)----client

เซ็ตแบบนี้ได้มั้ยครับ ??
      ึคือไม่อยากให้ client มาเกาะตัวที่ต่อหลัง server
      ให้มัน link กับ pico1 และ pico2 อย่างเดียว..
      ถ้าต่อแบบนี้ได้มั้ยครับผม
      ตัวแรกก็ตั้ง AP wds เปิด airmax client ก็มาเกาะไม่ได้ นอกจาก client จะใช้ airmax มาเกาะ

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
        ตัวแรกก็ตั้ง AP wds เปิด airmax client ก็มาเกาะไม่ได้ นอกจาก client จะใช้ airmax มาเกาะ
        ถ้าตัวแรกเปิด airmax ในโหมด ap wds
        อีก 2 ตัวไม่เปิด airmax ในโหมด ap wds

ผมเข้าใจถูกมั้ย
        แต่ว่า airmax ในที่นี้ยังไม่สามารถใช้งานได้เพราะเราเปิดใช้งานตัวเดียว ...

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
          ถ้าตัวแรกเปิด airmax ในโหมด ap wds
          อีก 2 ตัวไม่เปิด airmax ในโหมด ap wds

ผมเข้าใจถูกมั้ย
          แต่ว่า airmax ในที่นี้ยังไม่สามารถใช้งานได้เพราะเราเปิดใช้งานตัวเดียว ...
          เข้าใจถูกแล้วครับ. แค่เปิด airmax ลูกข่ายอื่นๆ แม้แต่ UBNT เองก็ต้องเป็น airmax ด้วย (ซึ่งแรงกว่าเร็วกว่า นิ่งกว่า...ฯลฯ) แต่ client ทั้งหลายไม่มีโหมด airmax ใช้กัน ดังนั้นจะเกาะไม่ได้.

ทำตามเงื่อนไขแรก ... สามารถทำได้
          server
          |
          |
          |
          pico 1 (เซ็ต station wds)
          |
          |
          |
          pico 2 (เซ็ค AP wds)----client
          |
          |
          Pico 3 (เซ็ต AP wds)----client

เซ็ตแบบนี้ได้มั้ยครับ ??
          [COLOR="#FF0000"] ถ้าทำแบบนี้ ตัว pico1 จะวิ่งผ่าน LAN กับ server และ วิ่งกับ AP ด้วยกันเท่านั้น ทำหน้าที่เป็นสะพาน ให้ข้อมูลข้ามไปอย่างรวดเร็ว กับ pico2 pico3 (ไม่ต้องพะวงกับ ลูกข่ายที่เป็น PC หรือ NB)
          Last edited by autumn_th; 15 Aug 2012, 19:12:07.

Comment

• ขอบคุณครับ
            แสดงว่าผมมาถูกทาง ^^

station wds ----ap wds ---ap wds ---client

จุดประสงค์ผมคือไม่อยากให้ client มาเกาตัวที่เชื่อมต่อกับ server
            เท่าที่สังเกตุดู site ของผม
            มันจะอืดทันทีที่มี client มาเกาะ -*-

Comment

• Originally posted by tonpai753 View Post
              ถ้างั้นมี รุ่นอื่น หรือยี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ ที่มี่ wan 1 port lan 4 port และ wireless สัญญาณไม่ด้อยไปกว่า wrt54gl
              ไปเล่น RT N16 เลยครับของแรง ^^

Comment

• Originally posted by ubonbuy View Post
                Originally posted by hitzrer View Post
                ขอบคุณครับ
                แสดงว่าผมมาถูกทาง ^^

station wds ----ap wds ---ap wds ---client

จุดประสงค์ผมคือไม่อยากให้ client มาเกาตัวที่เชื่อมต่อกับ server
                เท่าที่สังเกตุดู site ของผม
                มันจะอืดทันทีที่มี client มาเกาะ -*-
                ตามหลัก เปิด AirMax AP ตัวที่ไม่ได้เปิดจะคอนเนตไม่ได้ไม่ใช่หรอครับ

ลองวิธีนี้ดู

ตัวหลักเปิด MAC ACL
                enable เฉพาะ MAC ของ WDS จะเป็นการ Block ไม่ให้ user มาเกาะที่ตัวหลักครับ

ในวิกิรูปเก่าเชียว http://wiki.ubnt.com/MAC_ACL_Editing

Comment

• Hide SSID ด้วย ก็ช่วยให้ ไม่มีการมาเกาะอีกวิธีนึงนะครับ

Comment

• คิดไปคิดมา
                    เหมืนอใช้ไม่คุ้ม
                    ถ้าไม่เปิด airmax

รองบก่อนจะจัดให้เต็มเลย

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                      Hide SSID ด้วย ก็ช่วยให้ ไม่มีการมาเกาะอีกวิธีนึงนะครับ

ผมใช้แค่วิธีนี้ ก็ไม่มีคนมาเกาะแล้ว

SSID ไม่แพร่สัญญาณ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        จัดชุดนี้อยู่ครับ แจ่ม

Comment

• สอบถามตอนนี้เสา base สูง 15 เมตรมี rk m2 9+9 บนยอด จะเพิ่ม nsm2 2 ตัวในเสาเดียวกัน ควรวาง***งจากตัว rk สักกี่เมตรสัญญาณถึงไม่ตีกัน

ปล. จะทำแบบ rooming ssid นะ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                            สอบถามตอนนี้เสา base สูง 15 เมตรมี rk m2 9+9 บนยอด จะเพิ่ม nsm2 2 ตัวในเสาเดียวกัน ควรวาง***งจากตัว rk สักกี่เมตรสัญญาณถึงไม่ตีกัน

ปล. จะทำแบบ rooming ssid นะ
                            วางได้ครับ แต่ไม่ควรใช้ช่องสัญญาณเดียวกันควรใช้ 1 6 11 ครับ

nsm2 มันมี lan 2 port ลาก Lan ไปต่อ rk แทนครับ ไม่ต้อง WDS กันก็ได้

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                              วางได้ครับ แต่ไม่ควรใช้ช่องสัญญาณเดียวกันควรใช้ 1 6 11 ครับ

nsm2 มันมี lan 2 port ลาก Lan ไปต่อ rk แทนครับ ไม่ต้อง WDS กันก็ได้
                              ระวัง ชิปแลน nsm2 ไหม้นะครับ
                              อ่านวิธีทำดีๆ

Comment

• เคยลองต่อผ่านแล้วครับ ตามขั้นตอนเปะๆ nano >> nano

เน่าในทันตา ลองโทรถามพี่323 เค้าว่า os มันยังไม่ค่อยสมบูรณ์ สำหรับการต่อผ่านแบบนี้ครับ

Comment

Working...
                                X