Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by maxspeedcom View Post
    จัดชุดนี้อยู่ครับ แจ่ม
    ถ้าต้นใช้ BL 1 ตัว เปิด Airmax เราสามารถ เอา โลโค หรือ นาโน มา station ได้กี่ตัวอ่ะพี่

ที่คิดอยู่ ที่จะโล๊ะระบบใหม่ ต้องใช้ ถึง 8 ตัวเลยแฮะ อยากรู้ว่า BL มันจะไหวมั้ย คลื่น 5G Airmax นะครับ

ปลายทางใช้ Pico กระจุยกระจาย ต่อครับผม

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
      ถ้าต้นใช้ BL 1 ตัว เปิด Airmax เราสามารถ เอา โลโค หรือ นาโน มา station ได้กี่ตัวอ่ะพี่

ที่คิดอยู่ ที่จะโล๊ะระบบใหม่ ต้องใช้ ถึง 8 ตัวเลยแฮะ อยากรู้ว่า BL มันจะไหวมั้ย คลื่น 5G Airmax นะครับ

ปลายทางใช้ Pico กระจุยกระจาย ต่อครับผม
      8 ตัวนี่ ปริ่มๆเลยนะ BL5 +เสา5 นี่ราคาไม่ทิ้งกันเท่าไร กับ NSM5 2-3 ตัว แถมแรมยังเหลือเต็มๆ อันนี้ว่าตาม ปสก. ของผมนะ wifi บ้านๆ แต่ตามตัวอย่างในรูปนั้นแรงได้ใจมาก สมราคา(ประมาณ40k)แบบว่าท่อใหญ่ สะใจมากมาย...

Comment

• Originally posted by yasu View Post
        8 ตัวนี่ ปริ่มๆเลยนะ BL5 +เสา5 นี่ราคาไม่ทิ้งกันเท่าไร กับ NSM5 2-3 ตัว แถมแรมยังเหลือเต็มๆ อันนี้ว่าตาม ปสก. ของผมนะ wifi บ้านๆ แต่ตามตัวอย่างในรูปนั้นแรงได้ใจมาก สมราคา(ประมาณ40k)แบบว่าท่อใหญ่ สะใจมากมาย...
        หุหุ 40K เข่าทรุดเลย

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
          หุหุ 40K เข่าทรุดเลย
          ไม่ทรุดหรอกระดับป๋าต้น ลองย้อนไปวันแรกที่ท่านเล่นสิ ว่าอะไรทำให้มาได้ขนาดนี้ ผมว่าท่านคงมี cpe ไม่น้อยแน่ๆ ทำไปเพิ่มไป ก็ไม่เยอะเท่าไร แต่ถ้าลงที่เดียวเลยนี่ เอาเรื่องเหมือนกัน เท่าที่ผมเล่นมา ได้ข้อคิดสำหรับตัวเองแบบนี้
          ความรู้มีอยู่ทุกที่ อยู่ที่ตัวเองจะหามันเจอรึเปล่า แต่ขอบอก ในนี้เพื่อนๆ พี่ๆ มีทั้งเก่งมาก และ เก่งมากๆ หลายท่าน ใจดีขยันมาแชร์ ปสก. แชร์เถอะครับไม่มีถูกหรือผิด มันมาจากความเข้าใจตาม ปสก. ล้วนๆ ผมก็เรียนรู้จากที่นี่แหละ อิอิ

ลงทุนเยอะ คิดเยอะ = ทำงานน้อย คือ ขึ้นทีเดียวที่เหลือนั่งดู กับขายๆๆๆ
          ลุงทุนน้อย คิดน้อย = ทำงานเยอะ คือ ขึ้นๆ ลงๆ ยังไม่ทันจะนั่งดู ต้องขึ้นไปเอาลงอีกละ
          ลงทุนน้อย คิดเยอะ = ทำงานเยอะ คือ ขึ้นลงเป็นเรื่องปกติ งานใหม่ก็ไปไม่ได้ ตามแก้งานเก่าอย่างเดียวเลย เฮ้อ

ทำ wifi น่ะมีตังค์อย่างเดียวไม่พอ ต้อง...ด้วย (เติมเองได้ตามใจชอบ)

ลูกผู้ชายยืดได้หดได้ครับ...

Comment

• เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

กระจายสัญญาณจาก base RkM2(ap) 10.0.0.10 >>> LocoM2(staion) 10.0.0.11 >>> NanoM2(ap) 10.0.0.12

คนที่เกาะตัว rk สามารถ authen เข้าใช้งานได้ปกติ แต่คนที่เกาะ nano จะ authen ติดแค่ user เดียว พอคนต่อไปจะเข้าจะโดนเด้งออกไม่สามารถใช้งาน authen ได้ . . . ปล. ทั้งหมดนี้ by pass ผ่าน mikrotik แล้วทุกตัว
            Last edited by mostmax; 16 Aug 2012, 21:03:50.

Comment

• ด้านบน
              แก้ดังนี้
              base RkM2(ap wds airmax (Hide SSID)) 10.0.0.10 >>> LocoM2(staion wds airmax) 10.0.0.11 >>> NanoM2(ap) 10.0.0.12

Comment

• ^
                ^
                คือตัว base มีคนเกาะด้วยนะครับ คง hide ไม่ได้

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                  เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

กระจายสัญญาณจาก base RkM2(ap) 10.0.0.10 >>> LocoM2(staion) 10.0.0.11 >>> NanoM2(ap) 10.0.0.12

คนที่เกาะตัว rk สามารถ authen เข้าใช้งานได้ปกติ แต่คนที่เกาะ nano จะ authen ติดแค่ user เดียว พอคนต่อไปจะเข้าจะโดนเด้งออกไม่สามารถใช้งาน authen ได้ . . . ปล. ทั้งหมดนี้ by pass ผ่าน mikrotik แล้วทุกตัว
                  ท่านต่อแบบนี้ใช่มั๊ยครับ (ผมไม่มี NanoStation M2 อยู่ในมือ เลยเอา loco M2 มาแทนตัวด้านซ้ายนะครับ)

MikroTik ---> IP ---> Hotspot ---> IP Binding เลือก + ใส่ MAC ของ locoM2 ลงไปส่วน IP ให้เอาของ NanoStationM2 เข้าไปครับ จากนั้นก็รีบูต ROS ไปหนึ่งรอบนะครับ

ทดสอบให้ดูครับ

Last edited by TTPH; 16 Aug 2012, 23:05:34.

Comment

• อ่านจากหน้าแรก ถึงหน้านี้ เดือนกว่าๆ หุหุ (ในที่สุดก็อ่านมาจนถึงหน้าสุดท้ายได้)

Comment

• Originally posted by jokorat View Post
                      อ่านจากหน้าแรก ถึงหน้านี้ เดือนกว่าๆ หุหุ (ในที่สุดก็อ่านมาจนถึงหน้าสุดท้ายได้)
                      โห๊ะ โหดเว่อร์ เหอๆ ตะก่อนตอนที่ต้นเข้ามาอ่ะ ตอนนั้นมี 20 กว่าหน้าเอง อิอิ

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
                        เจอปัญหาครับใช้ mikrotik ทำ hotspot

เท่าที่เคยเจอกับตัวเองแก้โดย ตั้งค่าเป็น wds ทุกตัว จะทำให้ใช้งานได้ปกติครับ
                        rkm2 ap wds>>>>Locom2 station wds >>>>Nanom2 ap wds จบครับ

Comment

• ผมมาอยู่ในคลับนี้ก็โชคดีมากๆแล้วล่ะครับ
                          บางอย่าง ที่ยังไม่มี ต่อไปก็จะมี
                          บางอย่างที่ได้เล่นแล้ว ต่อไปก็จะได้เล่นมากกว่าที่เคยเล่น
                          จับ UBNT เชื่อเถอะครับ มีแต่เพิ่มไม่มีลด

ทุนไม่หนา ก็เริ่มต้นดีไว้ก่อนครับ
                          เริ่มต้นดี งานจบที่ตรงนั้น เราก็ไม่ต้องปวดหัว กลับไปแก้งานเก่า

เพราะ ผมแก้งานเก่า ที่เคยเสีย น้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย มามากแล้วครับ
                          ทุนเราก็เพิ่มไปอีก เผลอๆ จัดตัวดีๆ system ครบอีกต่างหาก
                          เลยอยากจะบอกให้เพื่อนๆ ครับ ^^

Comment

• Originally posted by jokorat View Post
                            อ่านจากหน้าแรก ถึงหน้านี้ เดือนกว่าๆ หุหุ (ในที่สุดก็อ่านมาจนถึงหน้าสุดท้ายได้)
                            ค้นพบ วิวัฒนาการของใครหลายคนหรือยังครับ ฮ่า ๆ ผมกลับไปอ่านเมนท์แรก ๆ ก็อายเหมือนกัน

Comment

• Originally posted by TTPH View Post
                              ท่านต่อแบบนี้ใช่มั๊ยครับ (ผมไม่มี NanoStation M2 อยู่ในมือ เลยเอา loco M2 มาแทนตัวด้านซ้ายนะครับ)

MikroTik ---> IP ---> Hotspot ---> IP Binding เลือก + ใส่ MAC ของ locoM2 ลงไปส่วน IP ให้เอาของ NanoStationM2 เข้าไปครับ จากนั้นก็รีบูต ROS ไปหนึ่งรอบนะครับ

ทดสอบให้ดูครับ

ทำไม นาโน มันมีเสาข้างล้างด้วยครับ

Comment

• ความลับของ nano มีเสา ฮ่า ๆ

ตามไปดูที่ลิงค์ของ ท่าน TTPH เอง http://www.overclockzone.com/forums/...B8%AD%E0%B8%87

Comment

Working...
                                X