Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก็ดีแล้วนี่ครับ bl m2 ตรงหัวข้อ wireless ตรง country code เลือกเป็น unitedstate แล้วปรับ output power ไปที่ 26 dbm ครับ

Comment

• Originally posted by multicast View Post
      สอบถามครับ
      [ATTACH=CONFIG]1900993[/ATTACH]
      ระยะทางตามรูปนี้ครับ
      โดยมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ RK M2 + sector 15 dbi 120 องศา เป็น base ยิง AirMax ไประยะทางประมาณ 300 เมตร วัดจาก Google map
      ไปหา ตัว Nano M2 แล้วปล่อย ด้วย BL m2 หวังผลระยะ 200 เมตร
      ไม่ทราบเซ็ต ค่าแบบไหน ให้สเถียรที่สุดครับ
      Output Power ปรับแค่ 24-26 dBm ก็เยอะพอแล้วครับ ปรับสุด ไม่ได้ช่วยอะไรเลย มีแต่จะทำให้หลุดบ่อย แฮงค์บ่อยครับ

Comment

• ขอบคุณครับ มือใหม่ งบ เยอะ หัดเล่น Ubiquiti ครับ อิอิ

Comment

• อุปกรณ์ที่ไม่ควรปรับแรงส่งมากคือพวกต่อกับเสา Omini

ส่วนพวก Panel ปรับแรงไปเถอะครับ นิ่งมาก เพราะเสาแท้

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            อุปกรณ์ที่ไม่ควรปรับแรงส่งมากคือพวกต่อกับเสา Omini

ส่วนพวก Panel ปรับแรงไปเถอะครับ นิ่งมาก เพราะเสาแท้
            1. ในที่นี้หมายถึง BL ใช่ไหมครับ ที่ไม่ควรปรับแรง แล้วควรอยู่ที่ 24-26 dBm เหมือนที่คุณ yuthanaee4 บอกใช่ไหมครับ
            2. ส่วน Panel นี้หมายถึง เสา Sector หรือเปล่าครับ
            3. แล้วทำไม ตรง country code ต้องเลือกเป็น unitedstate แล้วปรับ output power ไปที่ 26 dbm ครับ

ขอบคุณครับอิอิ

Comment

• ฮี่ๆมาต่อเรื่อง BL ผมต่อ

สังเกตุมา 2 วันละ อาการมันจะมาหลัง5โมงเย็นพอ5โมงเย็นมันก็เริ่มเป็นละ วันนี้เปิดทั้งวันแดดร้อนๆไม่เป็นพอฟ้าเริ่มมืดๆ อาการมาทันที เท่าที่สังเกตมันมา2วัน เปิดใช้งานประมาณ 5-6 ชม มันจะบูตตัวเองกลับมาใช้งานได้ แต่พอช่วงเย็นๆ มันจะหายไปดื้อเลยสัญญาณ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ ถึงจะมีสัญญาณ ประมาณ 1-2 ชม จะเป็นครั้ง ช่วงเย็น

ช่วยผมวิเคราห์หน่อยนะครับ ความชื้นเกี่ยวไหม คือ น้ำเคยเข้าสายแลนตัวนี้ POE พัง แต่ BL ไม่เป็นไร อยู่บนเสา เอา POE ใหม่มาเสียบใช้ได้ปกติ จนมาประมาณ2อาทิตย์กว่านี้ ก็มีอาการนี้ ถ้าแก้จากข้างล่างขึ้นไปไม่ได้ คงต้องเอาลงจากเสา มาเทสข้างล่างนี่แหละครับ แต่ใจจริงๆอยากแก้ข้างล่างขึ้นไปก่อน ฮี่ๆ เสามันหนัก กว่าจะเอาลง เอาขึ้น แป๊ปปะปา2ท่อน

Comment

• ตั้งแต่เริ่มทำ hotspot มา
                มีวันนี้คนที่เกาะและ authen แล้ว 24 user
                เยอะเป็นประวัติศาสตร์
                คำถามก็คือ มันยังจะเล่นได้อยู่มั้ย คนเยอะขนาดนั้น
                คงจะอืดมากเลย ....rkm2 9+9

Comment

• 1.เสาไม่ได้มาตรฐาน บางที vswr ไม่ได้ ถ้าปรับกำลังส่งแรงๆ ก็เหมือนปั๊มน้ำที่แรงดันสูงๆ ท่อสายยางเล็กๆ หรือท่อใหญ่เกิน ปั๊มก็พัง
                  จริงผมว่าท่าน R น่าจะสื่อถึงทุกตัวเลย ทั้ง pico bl rk ใช้เสาที่ไม่น่าเชื่อถือ อย่าใช้ หรือใช้แต่อย่าจัดเต็ม

2.Panel กับ Sector ต่างกันยังไง ดูที่หน้า 515 ของท่านปรับยังไงก็ปรับได้ เอาตามเกณฑ์ที่เหมาะสม เสาแท้ยูบิ แรงอยู่แล้ว

http://www.overclockzone.com/forums/...1-UBNT/page515

3.กำลังส่งบางประเทศจำกัดไว้ ลองไล่ไปเรื่อยๆดู มีประเทศไหนจัดเต็มได้บ้าง ....

อ้าว!! ทำไมเครื่องผมปรับกำลังส่งได้แค่ 20dBm เองอ่ะ.. (อยู่ในแถบ WIRELESS)
                  Auto Adjust to EIRP Limit: ติ๊กเอามันออก เลยครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                    ตั้งแต่เริ่มทำ hotspot มา
                    มีวันนี้คนที่เกาะและ authen แล้ว 24 user
                    คำถามก็คือ มันยังจะเล่นได้อยู่มั้ย คนเยอะขนาดนั้น

มันหน่วงเพราะบางเครื่องที่คอนเนตได้ต่ำๆ พาระบบช้า

MAC ไหนบ้าง อันที่ Signal - 90 หรือสังเกตุง่ายๆ TX/RX ได้น้อยๆ เช่น 1/1 อันนั่นแหละ

ท่านประธานบอกอยู่หน้าแรกเลย

อย่าพาไวเลสผมหน่วงน่ะ.. ป้องกันไวเลสที่รับสัญญาณต่ำๆมาเกาะดีกว่า (อยู่ในแถบ ADVANCE หัวข้อ Advance Wireless Settings)
                    Sensitivity Threshold, dBm: ใส่ค่าที่ห้ามมากกว่านี้เข้ามาเกาะ (ของผมเลือก -87 dBm พอ มากกว่านั้นห้ามเข้ามา)

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                      ฮี่ๆมาต่อเรื่อง BL ผมต่อ

สังเกตุมา 2 วันละ อาการมันจะมาหลัง5โมงเย็นพอ5โมงเย็นมันก็เริ่มเป็นละ วันนี้เปิดทั้งวันแดดร้อนๆไม่เป็นพอฟ้าเริ่มมืดๆ อาการมาทันที เท่าที่สังเกตมันมา2วัน เปิดใช้งานประมาณ 5-6 ชม มันจะบูตตัวเองกลับมาใช้งานได้ แต่พอช่วงเย็นๆ มันจะหายไปดื้อเลยสัญญาณ ต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ ถึงจะมีสัญญาณ ประมาณ 1-2 ชม จะเป็นครั้ง ช่วงเย็น

ช่วยผมวิเคราห์หน่อยนะครับ ความชื้นเกี่ยวไหม คือ น้ำเคยเข้าสายแลนตัวนี้ POE พัง แต่ BL ไม่เป็นไร อยู่บนเสา เอา POE ใหม่มาเสียบใช้ได้ปกติ จนมาประมาณ2อาทิตย์กว่านี้ ก็มีอาการนี้ ถ้าแก้จากข้างล่างขึ้นไปไม่ได้ คงต้องเอาลงจากเสา มาเทสข้างล่างนี่แหละครับ แต่ใจจริงๆอยากแก้ข้างล่างขึ้นไปก่อน ฮี่ๆ เสามันหนัก กว่าจะเอาลง เอาขึ้น แป๊ปปะปา2ท่อน
                      ลองปรับลด Output Power เหลือแค่ 23-24 แล้วลองใช้งานดูครับ

Comment

• Originally posted by hitzrer View Post
                        ตั้งแต่เริ่มทำ hotspot มา

ตามที่ท่าน to เสนอไป
                        ผมเสริมอีกนิด ตรง Distance ปรับ ให้ระยะตามจริง ที่ลูกค้าน่าจะเล่นได้
                        หรือหากลูกค้าอยู่ไกล ใช้ USB Hi ก็ปรับระยะเหมาะสม
                        นำ auto ออกด้วย กันพวกที่อยู่ไกลมาเกาะ แล้วทำให้ ccq หารเฉลียกัน ทำให้หนืด

Rk คนเกาะกัน 40+ กว่าคน
                        ท้าวความ ไปตอน เริ่มทำ Server ครั้งแรก มี Rk 1 ตัว 54gl 2 ตัว
                        เหตุการณ์เซิร์ฟเวอร์พัง ได้ทำใหม่

โดยต่อเน็ทตรงๆ ให้ Rk แจก เน็ทแบบฟรี ๆ เป็นเวลา 1 วัน คนเกาะกันล้นหลาม
                        ก็สามารถเล่นมันได้ โดยไม่ได้บีบความเร็วเลยแต่จะหนืดช่วงที่คนโหลดหนัก ๆ เยอะ ๆ
                        และพวกที่ปล่อยไวรัส พวกนี้น่าปวดหัว

พอ server เสร็จ ต่อเข้าระบบ ลูกค้า เหลือเท่าเดิม ... เหอ ๆ คนหวังเล่นฟรี เยอะมากกกก

Comment

• Originally posted by multicast View Post
                          1. ในที่นี้หมายถึง BL ใช่ไหมครับ ที่ไม่ควรปรับแรง แล้วควรอยู่ที่ 24-26 dBm เหมือนที่คุณ yuthanaee4 บอกใช่ไหมครับ
                          2. ส่วน Panel นี้หมายถึง เสา Sector หรือเปล่าครับ
                          3. แล้วทำไม ตรง country code ต้องเลือกเป็น unitedstate แล้วปรับ output power ไปที่ 26 dbm ครับ

ขอบคุณครับอิอิ
                          1.ใช่ครับ
                          2.panal คือ nano และ loco ครับ ส่วน sector มันจะกวาด 90องศา กับ 120 องศา ครับ
                          3.ปรับความแรงตามที่กฎหมายประทศนั้นระบุไว้ครับ อย่างไทยกำหนดให้ปรับได้แค่20 dbm หรือ 100 mw ถ้าเป็น unitedstate จะปรับความแรงได้เต็มที่ของอุปกรณ์ครับ คือ 28 dbm หรือ 630 mw ครับ
                          แต่ถ้าเราปรับ 26 dbm ก็แรง 400 mw ครับ ตามหลัก ถ้าปรับแรงมากสัญญาณจะทะลุทะลวงไปไกล(ทะลุตึก) แต่จะไม่นิ่งครับ จะแกว่ง ถ้าเครื่องรับอยู่ไกลอาจหลุดบ่อย ซึ่งการปรับความแรงถ้าอยู่ในเมืองที่เขาใช้wifi กันเยอะๆ จะมีปัญหา ถ้าตั้งช่องเดียวกัน ของใครแรงก็จะไปเบียดสัญญาณของคนอื่นครับ ผมลองตั้งช่องเดียวกับ 3bb ใกล้บ้าน ที่***งออกไป50เมตร คนที่ใช้เนตของ3bb เสาซึ่งอยู่หน้าบ้านของเขาเองเล่นไม่ได้เลยครับ เขาโทรมาบอกว่าตั้งแต่ผมมาตั้งเสา เขาเข้าเนต 3bb แทบไม่ได้ ผมเลยต้องย้ายช่องหนีออกไป

Comment

• Originally posted by bunyen View Post
                            1.ใช่ครับ
                            2.panal คือ nano และ loco ครับ ส่วน sector มันจะกวาด 90องศา กับ 120 องศา ครับ
                            3.ปรับความแรงตามที่กฎหมายประทศนั้นระบุไว้ครับ อย่างไทยกำหนดให้ปรับได้แค่20 dbm หรือ 100 mw ถ้าเป็น unitedstate จะปรับความแรงได้เต็มที่ของอุปกรณ์ครับ คือ 28 dbm หรือ 630 mw ครับ
                            แต่ถ้าเราปรับ 26 dbm ก็แรง 400 mw ครับ ตามหลัก ถ้าปรับแรงมากสัญญาณจะทะลุทะลวงไปไกล(ทะลุตึก) แต่จะไม่นิ่งครับ จะแกว่ง ถ้าเครื่องรับอยู่ไกลอาจหลุดบ่อย ซึ่งการปรับความแรงถ้าอยู่ในเมืองที่เขาใช้wifi กันเยอะๆ จะมีปัญหา ถ้าตั้งช่องเดียวกัน ของใครแรงก็จะไปเบียดสัญญาณของคนอื่นครับ ผมลองตั้งช่องเดียวกับ 3bb ใกล้บ้าน ที่***งออกไป50เมตร คนที่ใช้เนตของ3bb เสาซึ่งอยู่หน้าบ้านของเขาเองเล่นไม่ได้เลยครับ เขาโทรมาบอกว่าตั้งแต่ผมมาตั้งเสา เขาเข้าเนต 3bb แทบไม่ได้ ผมเลยต้องย้ายช่องหนีออกไป
                            ขอบคุณครับ อิอิ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ยังมือใหม่ ครับ
                            ถามอีกข้อครับ Firemware นี่ 5.3.5 กับ 5.5.2 อันไหน เถียร กว่ากันครับ ตอนนี้ใช้ 5.3.5 ทั้งหมดเลย

Comment

• ผมก็ใช้ 5.3.5 ครับ

Comment

• หากนิ่งๆแล้ว ก็ไม่ต้องอัพหรอกครับ ^^

Comment

Working...
                                X