Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
    ไม่มีคนปีนไปแกะหรอนั้น -..-"
    ถ้าPicoมันลงท้ายด้วย "M2HP" ก็น่าเสี่ยงปีนขึ้นไปสอยอยู่ ถ้าเป็นPicostation2เฉยๆเกิดปีนไปไฟซ๊อต!มา...ไม่คุ้มๆ!

Originally posted by SpeedDIY View Post
    ข้อดีคือ BL มีหัวต่อแบบ N-Type Male ทำให้เชื่อมต่อเสาอากาศภายนอกโดยไม่ต้องใช้สายสัญญาณ ลดการสูญเสียเข้าไปอีก

ส่วนที่หัวหิน โดย Huahin city wide http://www.huahincitywide.com/ มีให้ใช้ฟรีด้วยนะ

ก็จะเห็น Pico ติดตามริมถนน เป็น ร้อยๆ ตัวครับ
    ฟรีจริงๆครับผมก็ไม่พลาดได้ลองของฟรี(^-') HuaHin City wide ให้บริการฟรีที่ความเร็วสูงสุดถึง 100 Kbps

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      ป่ะๆ ท่าน R นำทีม เย้ๆ
      เบียร์ 1 ลัง ผมออกเอง หาแต่ รถ กะทีมงานครับ ฮ่า ๆ ๆ (หายจริง ๆ เรามิต้องโดนสอบเหรอเนียะ เป็นขบวนการซะ หึหึ)

Comment

• Originally posted by plaloma View Post
        ถ้าPicoมันลงท้ายด้วย "M2HP" ก็น่าเสี่ยงปีนขึ้นไปสอยอยู่ ถ้าเป็นPicostation2เฉยๆเกิดปีนไปไฟซ๊อต!มา...ไม่คุ้มๆ!

ฟรีจริงๆครับผมก็ไม่พลาดได้ลองของฟรี(^-') HuaHin City wide ให้บริการฟรีที่ความเร็วสูงสุดถึง 100 Kbps
        ก็ยังดีกว่าเจ้าส้ม 64kbps -..-

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          ก็ยังดีกว่าเจ้าส้ม 64kbps -..-
          555 เจ้านั้น ลองเปิด www.teenee.com ยังโหลดหน้าเว็ปได้ไม่เต็มเลย หายไปดื้อ ๆ

Comment

• มาหล่มสักจิฮะ.. ของผมปล่อยฟรี 512k/30 นาที ตัดครับ.. มาเล่นได้.. ^^

Comment

• สวัสดีครับทุกๆท่าน

ผมนั่งอ่านข้อมูลต่างๆที่นี้ม่ 5 วันแล้วครับ พอจะเข้าใจได้ประมาณ 20% นอกนั้นมึนครับ

ผมขอเข้าเรื่องเลยนะครับ.....ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด ที่ทำงานผมเป็นตึกสูง 48 เมตร (ไม่รวม tower สูงราว 20 เมตรของ repeater station true ที่มาเช่า)
              ผมอยากจะ ส่ง wifi จากที่ทำงาน (6 MB) ไปใช้ที่บ้าน ซึ่งตั้งอยู่กลางท้องนา ซึ่งไม่มี สายโทรศัพท์ ฯลฯ ซึ่ง***งออกไป 9.1 กิโลเมตร (Google Earth) โดย
              ไม่มีตึกอะไรบังระหว่างทาง เท่าที่ศึกษาดู ผมตั้งงบไว้ในใจ 8 พัน ถึง 1 หมื่นบาท จึงอยากขอความกรุณาให้ช่วยแนะนำ hardware ที่เหมาะสม โดยเบื้องต้นผมตั้งใจว่า

1. จะใช้อุปกรณ์ Ubiquiti เป็นตัวรับ และตัวส่ง เล็งไว้คือรุ่น Nanostation M2 Loco (ไม่ทราบว่า Nanostation M2 ไม่มี Loco ต่างกันอย่างไร)
              และใช้ EnGenius EOC 1650 ซึ่งมีอยู่แล้วเป็นตัวกระจายสัญญาน wifi ในบ้าน
              2. สายอากาศแบบ Grid จากจีนที่มี Gain สูงๆ (เชื่อว่าราคาถูกกว่า)
              3. จะเขียนแผนที่ สำหรับหาองศาในการก้ม (สำหรับตัวส่ง) และการเงิย สำหรับตัวรับโดยตั้งใจจะเอาท่อเหล็ก 1 เส้น ยาว 6 เมตรตั้งบนหลังคาบ้าน
              4. ติด Booster สัญญานเพื่อให้ส่งสัญญานให้ได้ 1 watt (ไม่รู้ผิดกฏหมายไหม)

จากที่ได้ระบุข้างต้น ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพของสัญญานที่จะได้รับที่บ้านจะเป็นเท่าไหร่ในสภาวะอากาศปกติ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่ได้แบ่งปันนะครับ

Comment

• ขอตีเป็นระยะ***งๆเผื่อๆสัก10กิโลเมตรละกัน ใครเคยทำไกลเท่านี้มั่งครับ ในงบ 1หมื่น มาช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ
                ลองคิดดูเล่นๆ ตามงบ ตามสเปค น่าจะได้ดังนี้

1.Ubiquiti NanoStation M2/M5 จำนวน2ตัว น่าจะได้ระยะทางปลิ่มๆพอดี ราคา 3300*2=6600 บาท
                2.AirGrid M5 27dBi *2 ราคา 3,100*2 =6200
                3.BULLET M2HP/M5HP 3300*2=6600 + เสากริด ราคาตามที่เลือก *** ชุดนี้กำลังส่งน่าจะได้สูงสด***
                4.RocketM2/M5 3300*2=6600 + เสากริด ราคาตามที่เลือก
                5.ต้นทาง-ปลายทาง ใช้อุปกรณ์ต่างชนิดกัน โดยเลือกให้เหมาะสม

Comment

• AirOS ในโทรศัพท์ หุหุ

แจ่มๆ

^^

Comment

• แนะนำหน่อยครับ ต้องการ Link กันระหว่าง 2 ตึก
                    ของเดิมเป็นแบบนี้
                    ADSL Modem > Proxy > Switch > PC

ของใหม่ต้องการแบบนี้

@อาคาร 1
                    ADSL Modem > Proxy > Switch > PC / LOCOM2

+ ทำ WDS ไปอาคาร 2 (ระยะ***งประมาณ 100m +- 20)เพื่อใช้งาน Access Control 3 ตัว

@อาคาร 2
                    LOCOM2 > Switch > Access Control x 3 ตัว

แบบนี้ ไหวไม๊ งบอยู่ที่ 8000 บาท ไม่ขาดไม่เกิน

Comment

• Originally posted by poloman View Post
                      แนะนำหน่อยครับ ต้องการ Link กันระหว่าง 2 ตึก
                      ของเดิมเป็นแบบนี้
                      ADSL Modem > Proxy > Switch > PC

ของใหม่ต้องการแบบนี้

@อาคาร 1
                      ADSL Modem > Proxy > Switch > PC / LOCOM2

+ ทำ WDS ไปอาคาร 2 (ระยะ***งประมาณ 100m +- 20)เพื่อใช้งาน Access Control 3 ตัว

@อาคาร 2
                      LOCOM2 > Switch > Access Control x 3 ตัว

แบบนี้ ไหวไม๊ งบอยู่ที่ 8000 บาท ไม่ขาดไม่เกิน
                      จัดไปครับ >> Click PM มาสั่งของได้..แต่พบกันหลังสงกรานต์ ..ผ่านมาหัวหิน..PICOM2 ( ของ TOT ) น่าสอยเอามาขายมือสองจริงๆ

Comment

• Originally posted by I_SpY View Post
                        ขอตีเป็นระยะ***งๆเผื่อๆสัก10กิโลเมตรละกัน ใครเคยทำไกลเท่านี้มั่งครับ ในงบ 1หมื่น มาช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ
                        ลองคิดดูเล่นๆ ตามงบ ตามสเปค น่าจะได้ดังนี้

1.Ubiquiti NanoStation M2/M5 จำนวน2ตัว น่าจะได้ระยะทางปลิ่มๆพอดี ราคา 3300*2=6600 บาท
                        2.AirGrid M5 27dBi *2 ราคา 3,100*2 =6200
                        3.BULLET M2HP/M5HP 3300*2=6600 + เสากริด ราคาตามที่เลือก *** ชุดนี้กำลังส่งน่าจะได้สูงสด***
                        4.RocketM2/M5 3300*2=6600 + เสากริด ราคาตามที่เลือก
                        5.ต้นทาง-ปลายทาง ใช้อุปกรณ์ต่างชนิดกัน โดยเลือกให้เหมาะสม
                        ของคุณ I-SPY เอาไปใช้พื้นที่ไหนครับ ในเมืองหรือนอกเมือง NanoM2 10 Km ไปได้นะครับ..แต่ถ้าต้องการเน้น Bandwidth ควรเอารุ่นที่ต่อจานเพิ่มดีกว่า

Comment

• เลือกชุดที่ต่อเสากริดจีน 20 ดีบี....ระยะ 10 กิโล โล่งๆ ไม่น่าพลาด

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                            สวัสดีครับทุกๆท่าน

ผมนั่งอ่านข้อมูลต่างๆที่นี้ม่ 5 วันแล้วครับ พอจะเข้าใจได้ประมาณ 20% นอกนั้นมึนครับ

ผมขอเข้าเรื่องเลยนะครับ.....ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด ที่ทำงานผมเป็นตึกสูง 48 เมตร (ไม่รวม tower สูงราว 20 เมตรของ repeater station true ที่มาเช่า)
                            ผมอยากจะ ส่ง wifi จากที่ทำงาน (6 MB) ไปใช้ที่บ้าน ซึ่งตั้งอยู่กลางท้องนา ซึ่งไม่มี สายโทรศัพท์ ฯลฯ ซึ่ง***งออกไป 9.1 กิโลเมตร (Google Earth) โดย
                            ไม่มีตึกอะไรบังระหว่างทาง เท่าที่ศึกษาดู ผมตั้งงบไว้ในใจ 8 พัน ถึง 1 หมื่นบาท จึงอยากขอความกรุณาให้ช่วยแนะนำ hardware ที่เหมาะสม โดยเบื้องต้นผมตั้งใจว่า

1. จะใช้อุปกรณ์ Ubiquiti เป็นตัวรับ และตัวส่ง เล็งไว้คือรุ่น Nanostation M2 Loco (ไม่ทราบว่า Nanostation M2 ไม่มี Loco ต่างกันอย่างไร)
                            และใช้ EnGenius EOC 1650 ซึ่งมีอยู่แล้วเป็นตัวกระจายสัญญาน wifi ในบ้าน
                            2. สายอากาศแบบ Grid จากจีนที่มี Gain สูงๆ (เชื่อว่าราคาถูกกว่า)
                            3. จะเขียนแผนที่ สำหรับหาองศาในการก้ม (สำหรับตัวส่ง) และการเงิย สำหรับตัวรับโดยตั้งใจจะเอาท่อเหล็ก 1 เส้น ยาว 6 เมตรตั้งบนหลังคาบ้าน
                            4. ติด Booster สัญญานเพื่อให้ส่งสัญญานให้ได้ 1 watt (ไม่รู้ผิดกฏหมายไหม)

จากที่ได้ระบุข้างต้น ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพของสัญญานที่จะได้รับที่บ้านจะเป็นเท่าไหร่ในสภาวะอากาศปกติ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่ได้แบ่งปันนะครับ
                            ของท่าน rhere นะครับ rep ข้างบนผมอิอิ ผมมาเสนอ Idea คร่าวๆเฉยๆ ราคานำมาจากของ ท่าน rock26 นั่นแหละ ลองติดต่อเสนอแนะกันดูครับท่าน
                            Originally posted by mballx View Post
                            เลือกชุดที่ต่อเสากริดจีน 20 ดีบี....ระยะ 10 กิโล โล่งๆ ไม่น่าพลาด

ผมก็ว่าชุดแบบท่าน mballx น่าจะแจ่มดีนะครับ ท่าน rhere ลองปรึกษาการติดตั้งและตั้งค่าดูนะครับ จากการใช้งานจริง

Comment

• ขอบคุณทุกท่านครับ. ผมว่าน่าจะเลือกรายการที่3 ครับ
                              แต่ว่าต้นทางควรเป็นm2 หรือm5 ครับ

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                                ขอบคุณทุกท่านครับ. ผมว่าน่าจะเลือกรายการที่3 ครับ
                                แต่ว่าต้นทางควรเป็นm2 หรือm5 ครับ
                                ต้นทางปลายทางต้องรุ่นเดียวกันครับ ^^

M2 2.4Ghz
                                M5 5Ghz

Comment

Working...
                                X