Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
    งานจะเข้ามั๊ยน่อ เท่าที่ผมลองจับดู มันจะใช้เบสเดียวกับ wifi ของ TOT ครับ เสา TOT อยู่ไหนที่นั่นมีสัญญาณ
    เค้าบอกว่ามี แต่ไม่ได้บอกว่าใช้ได้ทุกที่ ที่มีสัญญาน บ้านเมืองเราศรีธนญชัยเยอะ ยังอีกนานครับ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
      บ่เทพหรอกครับ ผมก็งูๆปลาๆแหละ ผมชอบ theme ใน ลีนุกเฉยๆ มันสวยดี อิอิ
      เล่นตั๋วใดอยู่พ่องครับ
      ผมชอบ Mint ลื่นดี แหมตัวก้อ Puppy ครับ ^^

Comment

• คุณ Zanjuryfox ครับ
        ยิ่งคนใช้ Wifi มากเท่าไหร่ ก็เหมือนยิ่งสนับสนุนให้ มีลูกค้าให้กับเรามากยิ่งขึ้นนะครับ
        ยิ่ง ไวไฟฟรี ด้วยแล้ว อย่าไปกลัวเลยครับ
        เพราะ คนติดอินเตอเนตแล้ว อย่างไรก็เลิกยากส์ อิอิ
        ^^

Comment

• สอนให้เด็ก ๆ เล่น FB ทุกคนสิ ติดงอมแงม

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
            เล่นตั๋วใดอยู่พ่องครับ
            ผมชอบ Mint ลื่นดี แหมตัวก้อ Puppy ครับ ^^
            ใช้ debian6.0 กับ ubuntu 12.04 ครับ แต่ตอนนี้ใช้ ubuntu ไปก่อนว่าจะลบลง debian ละ เบื่อเวลาอัพเดทแล้วชอบมีบัค

Comment

• รบกวนขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ

ในกรณีที่ ตัวส่งสัญญาณเป็น WRT54GL ผมใช้ WRT54GL+เสาPanel 14dbi รับสัญญาณมา Test ความเร็วได้ 2-3 เมก

เลยลองซื้อเจ้า LOCO M2 มา รับสัญญาณเป็น Mode Station ครั้งแรก ลอง test ดู ความเร็วได้ 6-7 เมก
              ต่อมาพอผมไป คอนฟิกค่าต่างๆ เช่น username password เปลี่ยนชื่อ UBNT เป็นชื่ออื่น แล้วรับสัญญาณอีกที test ความเร็วได้ 1-2 เมก

อยากจะทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ ลองแบบด้านบนมา 2 ครั้ง ก็เป็นเหมือนเดิม ตอนแรกซื้อมาลองตอนเย็น ตื่นเช้ามาเปิดลองอีก ก็เป็นเหมือนเดิมอะครับ ขอคำแนะนำที
              ขอบคุณครับผม

Comment

• Originally posted by RocknRolls View Post
                รบกวนขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ

ในกรณีที่ ตัวส่งสัญญาณเป็น WRT54GL ผมใช้ WRT54GL+เสาPanel 14dbi รับสัญญาณมา Test ความเร็วได้ 2-3 เมก

เลยลองซื้อเจ้า LOCO M2 มา รับสัญญาณเป็น Mode Station ครั้งแรก ลอง test ดู ความเร็วได้ 6-7 เมก
                ต่อมาพอผมไป คอนฟิกค่าต่างๆ เช่น username password เปลี่ยนชื่อ UBNT เป็นชื่ออื่น แล้วรับสัญญาณอีกที test ความเร็วได้ 1-2 เมก

อยากจะทราบว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ ลองแบบด้านบนมา 2 ครั้ง ก็เป็นเหมือนเดิม ตอนแรกซื้อมาลองตอนเย็น ตื่นเช้ามาเปิดลองอีก ก็เป็นเหมือนเดิมอะครับ ขอคำแนะนำที
                1. ลองเปลี่ยนช่องสัญญาณดูด้วยครับ เผื่อแถวนั้นสัญญาณมันตีกัน

2. ไม่ลองเอา LOCO เป็น AP แล้วเอา Wrt54GL เป้นตัวรับแทนดูละครับ ^^

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                  1. ลองเปลี่ยนช่องสัญญาณดูด้วยครับ เผื่อแถวนั้นสัญญาณมันตีกัน

2. ไม่ลองเอา LOCO เป็น AP แล้วเอา Wrt54GL เป้นตัวรับแทนดูละครับ ^^
                  เรียนท่านประธาน

ทางท่าน RocknRolls จัดหนัก เอารุ่นใหญ่ NSM2 ไปแทนแล้ว ส่วนตัวเดิมปล่อยของแล้วเช่นกัน

พรุ่งนี้ดูผลใช้งานใหม่อีกทีครับ ^^

Comment

• Originally posted by RocknRolls View Post
                    รบกวนขอสอบถามพี่ๆหน่อยนะครับ

กรณีนี้ ต้องดูด้วยว่าเป็นช่วงไหน ถ้าเป็นช่วงที่คนเล่นเยอะ ๆ มันอาจจะไม่ได้ผลเต็มที่

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                      เซตให้ PicoStation โหมด AP IP 192.168.1.4อยู่หลัง NanoStation Loco โหมด Station IP 192.168.1.3 ยังไงครับ
                      โดย NanoStation Loco ที่เชื่อมต่อกับ Bullet ตัวแม่ โหมด AP IP 192.168.1.2

คือตอนนี้ผมก็เซตแบบนี้ แล้วไม่สามารถเข้าหน้าเว็บคอนฟิก PicoStation โหมด AP IP 192.168.1.4 ได้ครับ
                      ไม่ทราบว่าผมเซตถูกไหม

Router 192.168.1.1 DHCP 192.168.1.10-254
                      Bullet ตัวแม่ โหมด AP IP 192.168.1.2
                      NanoStation Loco โหมด Station IP 192.168.1.3
                      PicoStation โหมด AP IP 192.168.1.4

ตัว NanoStation Locao IP 192.168.1.3 ต้อง set เป็น Station WDS หรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจ ลองดู

Comment

• ต้อง station wds ครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                          ต้อง station wds ครับ
                          อีก 1 เสียงครับ...

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post

1. ลองเปลี่ยนดูแล้วครับผม เป็นเหมือนเดิมครับ อิอิ

2.ผมไม่สามารถจัดการกับตัวส่งได้ครับ เพราะผมไปเกาะเขามาเล่น อิอิ

ขอบคุณที่ให้การแนะนำครับ ผมจัด Nano M2 มาแระ เด๋วลองได้เรื่องยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ

Comment

• อ่าน ๆ จน งง ไปหมดขอถามก่อนละกันครับ เกี่ยวกับการทำ wds

คือว่าผมใช้ บูลเล็ท+รอบตัว ปล่อยสัญญาณ ***งออกไปอีกสักหน่อยซึ่งโน๊ตบุ๊ครับสัญญาณได้ไม่ดี (200 เมตร)
                              ทีนี้ผมอยากจะเอา บูลเล็ท+รอบตัว อีกชุด มาทำ wds ได้หรือเปล่าครับ

คือจากที่เคยทำผมใช้ 54 GL ทำ wds อันนั้นพอเข้าใจได้ว่า เสาหนึ่งรับ อีกเสาหนึ่งส่ง ประมาณนั้น.. แต่อันนี้
                              บูลเล็ท+รอบตัว มันเป็นเสารับและส่งในตัวเลยหรือครับ

Comment

• Originally posted by archab View Post
                                อ่าน ๆ จน งง ไปหมดขอถามก่อนละกันครับ เกี่ยวกับการทำ wds

คือว่าผมใช้ บูลเล็ท+รอบตัว ปล่อยสัญญาณ ***งออกไปอีกสักหน่อยซึ่งโน๊ตบุ๊ครับสัญญาณได้ไม่ดี (200 เมตร)
                                ทีนี้ผมอยากจะเอา บูลเล็ท+รอบตัว อีกชุด มาทำ wds ได้หรือเปล่าครับ

คือจากที่เคยทำผมใช้ 54 GL ทำ wds อันนั้นพอเข้าใจได้ว่า เสาหนึ่งรับ อีกเสาหนึ่งส่ง ประมาณนั้น.. แต่อันนี้
                                บูลเล็ท+รอบตัว มันเป็นเสารับและส่งในตัวเลยหรือครับ
                                delete ข้อมูลเดิมทิ้งไป

เอาเป็นว่า WDS เป็นฟังก์ชั่นครับ
                                ไม่เกี่ยวว่ากี่เสา จะ 3,2,1 หรือไม่มีเสา
                                ขอให้มีฟังก์ชั่น WDS ก็จะทำได้ (กับอุปกรณ์ยี่ห้อเดียวกัน ถ้าต่างยี่ห้อควรหาข้อมูลก่อน)

Comment

Working...
                                X