Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by archab View Post
    อ่าน ๆ จน งง ไปหมดขอถามก่อนละกันครับ เกี่ยวกับการทำ wds

คือว่าผมใช้ บูลเล็ท+รอบตัว ปล่อยสัญญาณ ***งออกไปอีกสักหน่อยซึ่งโน๊ตบุ๊ครับสัญญาณได้ไม่ดี (200 เมตร)
    ทีนี้ผมอยากจะเอา บูลเล็ท+รอบตัว อีกชุด มาทำ wds ได้หรือเปล่าครับ

คือจากที่เคยทำผมใช้ 54 GL ทำ wds อันนั้นพอเข้าใจได้ว่า เสาหนึ่งรับ อีกเสาหนึ่งส่ง ประมาณนั้น.. แต่อันนี้
    บูลเล็ท+รอบตัว มันเป็นเสารับและส่งในตัวเลยหรือครับ
    54gl มันโหมด repeat
    รับมาเป็น wifi ก็ปล่อย wifi ต่อ ได้เลย
    ส่วน

ubnt มันทำแบบ 54gl ไม่ได้

Comment

• ถามพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับ อยากรู้ว่า loco m2 ถ้าเอามาใช้ในโรงงาน ไม่มีปัญหาเรื่องของระบบไฟฟ้าและฟ้าผ่า ไม่โดนฝนและความร้อน เปิด 24/7 นานๆปิดที อยากรู้ว่าจะมีอายุการใช้งานได้นานประมาณไหนครับ

Comment

• Originally posted by DJ_XYZ View Post
        ถามพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับ อยากรู้ว่า loco m2 ถ้าเอามาใช้ในโรงงาน ไม่มีปัญหาเรื่องของระบบไฟฟ้าและฟ้าผ่า ไม่โดนฝนและความร้อน เปิด 24/7 นานๆปิดที อยากรู้ว่าจะมีอายุการใช้งานได้นานประมาณไหนครับ
        ในโรงงานห่วงอย่างเดียวคือไฟกระชากครับ หาเครื่องกันไฟกระชากมาใส่ให้ ยูบิ ด้วยครับ ^^

Comment

• รับทราบครับ แล้วถ้าป้องกันอย่างที่ว่ามาแล้ว จะมีอายุการใช้งานได้นานแค่ไหนอ่าครับ เพราะว่าโรงงานเขาต้องการโชว์สถานะเครื่องจักรแบบออนไลน์อ่าครับ เขาคงไม่อยากให้เจ้า loco m2 มันพังบ่อยๆแน่ๆ

Comment

• อุปกรณ์ ubnt ทุกชิ้นรับประกัน 1 ปี หากจะให้ใช้ได้นาน ขึ้นอยู่กับ
            - ไฟตก ไฟกระชาก ป้องกันโดย UPS
            - ฟ้าผ่า น้ำเข้า ฝนตก

ของทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง มีเกิดย่อมมีดับ
            Last edited by -:R:-; 29 Aug 2012, 20:15:26.

Comment

• ของทุกสิ่งในโลกล้วนอนิจจัง มีเกิดย่อมมีดับ (tham mu na wat ta ti lo ko)

Comment

• Originally posted by DJ_XYZ View Post
                ถามพี่ๆทั้งหลายหน่อยครับ อยากรู้ว่า loco m2 ถ้าเอามาใช้ในโรงงาน ไม่มีปัญหาเรื่องของระบบไฟฟ้าและฟ้าผ่า ไม่โดนฝนและความร้อน เปิด 24/7 นานๆปิดที อยากรู้ว่าจะมีอายุการใช้งานได้นานประมาณไหนครับ
                ถ้าเครื่องจักรทำงานต่อเนื่องน่าจะโอเค
                แต่ถ้ามีการเปิด-ปิดทุกวัน น่าเป็นห่วง port POE จะอายุไม่ยืน

Comment

• น่าจะทำงานต่อเนื่องอ่าครับ line process เขารันตลอดครับ อีกอย่างมอเตอร์ส่วนใหญ่ต่อผ่านอินเวอร์เตอร์ทั้งหมดครับ ไฟกระชากตอนมอเตอร์เริ่มทำงานน่าจะน้อยมากครับ แต่ยังไงเดี๋ยวผมซื้อปลั้กที่มีวงจรป้องกัน surge ต่อกัน POE ไว้ก่อนละกันครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                    คุณ Zanjuryfox ครับ
                    ยิ่งคนใช้ Wifi มากเท่าไหร่ ก็เหมือนยิ่งสนับสนุนให้ มีลูกค้าให้กับเรามากยิ่งขึ้นนะครับ
                    ยิ่ง ไวไฟฟรี ด้วยแล้ว อย่าไปกลัวเลยครับ
                    เพราะ คนติดอินเตอเนตแล้ว อย่างไรก็เลิกยากส์ อิอิ
                    ^^

อิอิ ขอบคุณครับ ได้ฟังแบบนี้แล้วใจชื้นขึ้นมาหน่อย กลัวลงทุนไปเยอะๆแล้ว จมทุนตัวเอง

Comment

• ท่านใช้เสาสูงกี่เมตรกันครับ

ของผม 17 เมตร ใช้ Omni 15 dbi
                      งง มาก CCQ, % ก็ 90+ ทุกคน แต่ TX/RX, Mbps ส่วนมากจะ 1 เป็นเพราะอะไรครับ

Station MAC Device Name Signal / Noise, dBm Distance TX/RX, Mbps CCQ, % Connection Time Last IP Action
                      XX -68 / -89 0.2 miles (0.3 km) 24 / 48 94 0203 10.0.0.29 kick
                      XX -75 / -89 0.1 miles (0.2 km) 1 / 24 99 0058 10.0.0.107 kick
                      XX -70 / -89 0.1 miles (0.2 km) 48 / 5.5 92 0026 10.0.0.25 kick
                      XX -74 / -89 0.1 miles (0.2 km) 2 / 1 93 0005 10.0.0.12 kick
                      XX -81 / -89 0.5 miles (0.8 km) 24 / 1 91 00:01:46 10.0.0.31 kick

Comment

• Originally posted by เล็ก View Post
                        ท่านใช้เสาสูงกี่เมตรกันครับ

ของผม 17 เมตร ใช้ Omni 15 dbi
                        งง มาก CCQ, % ก็ 90+ ทุกคน แต่ TX/RX, Mbps ส่วนมากจะ 1 เป็นเพราะอะไรครับ

Station MAC Device Name Signal / Noise, dBm Distance TX/RX, Mbps CCQ, % Connection Time Last IP Action
                        XX -68 / -89 0.2 miles (0.3 km) 24 / 48 94 0203 10.0.0.29 kick
                        XX -75 / -89 0.1 miles (0.2 km) 1 / 24 99 0058 10.0.0.107 kick
                        XX -70 / -89 0.1 miles (0.2 km) 48 / 5.5 92 0026 10.0.0.25 kick
                        XX -74 / -89 0.1 miles (0.2 km) 2 / 1 93 0005 10.0.0.12 kick
                        XX -81 / -89 0.5 miles (0.8 km) 24 / 1 91 00:01:46 10.0.0.31 kick
                        ใช้ตัว Rocket M หรอครับ?

ถ้าเป็น Rocket M ต้องใส่เสาเป็นคู่นะครับ และอัตราขยายของเสาต้องเท่ากัน
                        Alignment Antenna ฝั่งซ้ายกับขวา ค่าต้องเท่าๆกันครับ
                        Last edited by CXSORIOUS; 29 Aug 2012, 20:41:15.

Comment

• ^
                          ^
                          ^
                          ผมใช้ Bullet M2HP ครับ
                          งง มากครับ ตามรูป TX/RX, Mbps 1

Comment

• 1/1 เขาเกาะเฉยๆ ยังไม่ใช้งานเปล่าครับ

ทำไม ของผมมันไม่ขึ้น Distance บอกระยะแบบนี้หว่า ต้องไปตั้งตรงไหนอะครับ หรือว่า เป็นเวอร์ 5.5
                            Last edited by Zanjuryfox; 29 Aug 2012, 21:21:02.

Comment

• รบกวนสอบถามทีครับ ทำไมจู่ๆผมก็เข้าหน้าคอนฟิค 192.168.1.20 ไม่ได้ครับ แต่เน็ทเล่นได้ปกติครับ

Comment

• ขอสอบถามเรื่อง rx/tx ครับ

คือผมใช้ nano loco m2 จับสัญญาณไวเลสจากบ้านน้องชาย ***งออกไปประมาณ 40 เมตร

สัญญาณดีมาก -51 tx rate ได้ 54 แต่ rx rate ไม่มีเลย ccq เลยไม่มี ทำยังไงก็จับสัญญาณไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

Comment

Working...
                                X