Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by NeoNano View Post
    ขอสอบถามเรื่อง rx/tx ครับ

คือผมใช้ nano loco m2 จับสัญญาณไวเลสจากบ้านน้องชาย ***งออกไปประมาณ 40 เมตร

สัญญาณดีมาก -51 tx rate ได้ 54 แต่ rx rate ไม่มีเลย ccq เลยไม่มี ทำยังไงก็จับสัญญาณไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
    ลองเอาไปจับสัญญาณดูที่บ้านน้องชายเลยครับ ลองใกล้ๆเลย
    จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไร ถ้าจับได้ แสดงว่าตำแหน่งการติดตั้งที่บ้านท่านไม่ดีเท่าไหร่
    แต่ถ้ายังจับไม่ได้ ทั้งๆที่อยู่ใกล้ แสดงว่าท่านตั้งค่าอะไรผิดสักอย่างแหละครับ

Comment

• Originally posted by vanjai11 View Post
      รบกวนสอบถามทีครับ ทำไมจู่ๆผมก็เข้าหน้าคอนฟิค 192.168.1.20 ไม่ได้ครับ แต่เน็ทเล่นได้ปกติครับ
      Pico ผมก็เป็น ลองอัพ 5.5 ดูครับ
      หาย

Originally posted by NeoNano View Post
      ขอสอบถามเรื่อง rx/tx ครับ

คือผมใช้ nano loco m2 จับสัญญาณไวเลสจากบ้านน้องชาย ***งออกไปประมาณ 40 เมตร

สัญญาณดีมาก -51 tx rate ได้ 54 แต่ rx rate ไม่มีเลย ccq เลยไม่มี ทำยังไงก็จับสัญญาณไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ
      คิดว่าเป็นที่ AP หลัก หรือสัญญาณรบกวนครับ
      ลองจับภาพหน้า site survey มาดูครับ
      ของผม -64 ก็ไม่ได้เหมือนกัน ต้องไปคอนเนตอีกตัว เดี๋ยวคืนนี้ว่าจะเอา USB Hi Power ไปลองดูก่อน
      ถ้า USB รับจากได้ น่าเป็นที่สัญญาณรบกวน

AP หลัก=อาจเป็นได้ว่ากำลังส่งมันไม่แรง ส่งมาไม่ถึงจุดที่ loco รับ
      สัญญาณรบกวน=มี AP รอบข้างใช้งานใน CH เดียวกัน ทำให้มันรวน

Comment

• ช่องสัญยาณ ความถี่เราต้องตั้ง***งกันกี่ชองสัญญาณครับกรณี ตัวส่งหลายๆตัว 5 หรือ ว่า3ช่อง พอดีผมจะเปลี่ยนตัวส่งเป็น Nano station m2 ครับ ใช้3ตัว หันหลังชนกัน

Comment

• Moto technology

----11----
          -----|-----
          6---+----6
          -----|-----
          ----11----

หากหันหลังชนกัน ระดับเดียวกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            Moto technology

----11----
            -----|-----
            6---+----6
            -----|-----
            ----11----

หากหันหลังชนกัน ระดับเดียวกัน

แงะ...งงครับท่าน R คือยังไง

Comment

• แนะนำอุปกรณ์ทีครับ
              อยากได้ตัวยิงสัญญาณให้ user สัก 20 คน เป็นโรงแรม
              มีห้องพักปะปราย จุดไกลสุดจาก office คือ 150 เมตรโดยประมาณ
              มีต้นไม้ขนาดใหญ่ บังบางจุด

ใช้อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ
              ผมมี wrt54gl เอามา repeater สัญญาณได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• เอาตัวอย่างระบบ multiwan จัดการผ่านหน้าเวปมาให้ดูครับ มีท่านใดสนใจนำไปทดลองมั้ยครับ base on ubuntu ครับ ตอนนี้กำลังเขียนอยู่ ลองฟรีครับแต่ขอเก็บข้อมูล traffic นำมาประกอบวิทยานิพนธ์ครับ
                เงื่อนไขค่อยคุยกันครับ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ ตัวระบบสามารถ route traffic ได้แบบ multiwan(แยกเนต-แยกเกมส์), load balance( mark connection ก่อน แล้วแบนวิดที่เหลือเอามารวม) มี failover ให้อัติโนมัติครับ

Comment

• รบกวนถามหน่อยครับ
                  อยากได้ router ที่ lock mac ได้เหมือน ubi อะครับ มีรุ่นไหนบ้าง
                  ขอแบบมีเสา ขอหลายๆตัวเลือกหน่อย จะให้เพื่อนใช้รับ truewifi ครับ ใช้ comfast
                  มันเห็นตั้ง 6 ตัว กว่าจะแจก ip มาให้รอนานมาก เสนอ ubi ให้มันไปก็บอกสู้ไม่ไหว - -*

Comment

• Originally posted by rrycan View Post
                    แนะนำอุปกรณ์ทีครับ
                    อยากได้ตัวยิงสัญญาณให้ user สัก 20 คน เป็นโรงแรม
                    มีห้องพักปะปราย จุดไกลสุดจาก office คือ 150 เมตรโดยประมาณ
                    มีต้นไม้ขนาดใหญ่ บังบางจุด

ใช้อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ
                    ผมมี wrt54gl เอามา repeater สัญญาณได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
                    อยากดูแบบแปลนพื้นที่ทั้งหมดอ่ะครับ ต้องดูมุมอับ มันด้วยอ่ะครับ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                      แงะ...งงครับท่าน R คือยังไง
                      การติดตั้งap nano ทั้งหลายหากหันหลังชนกัน ฝั่งตรงกันข้ามกันควรมี ch เดียวกัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        การติดตั้งap nano ทั้งหลายหากหันหลังชนกัน ฝั่งตรงกันข้ามกันควรมี ch เดียวกัน

อ่อ...ขอบคุณครับ ชัดเจน กระจ่างเลย 555+

Comment

• Originally posted by runaway View Post
                          รบกวนถามหน่อยครับ
                          อยากได้ router ที่ lock mac ได้เหมือน ubi อะครับ มีรุ่นไหนบ้าง
                          ขอแบบมีเสา ขอหลายๆตัวเลือกหน่อย จะให้เพื่อนใช้รับ truewifi ครับ ใช้ comfast
                          มันเห็นตั้ง 6 ตัว กว่าจะแจก ip มาให้รอนานมาก เสนอ ubi ให้มันไปก็บอกสู้ไม่ไหว - -*

AWAP411 แต่ต้องใช้เป็น client นะ repeater มันจะสร้าง ssid ชื่อ @TRUEWIFI มาอยู่ใกล้ๆคุณเลย
                          เหมือนไปกระจายช่วยเค้า

หรือ Tenda ก็ทำได้ ไอ้ lock mac เนี่ย

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                            AWAP411 แต่ต้องใช้เป็น client นะ repeater มันจะสร้าง ssid ชื่อ @TRUEWIFI มาอยู่ใกล้ๆคุณเลย
                            เหมือนไปกระจายช่วยเค้า

หรือ Tenda ก็ทำได้ ไอ้ lock mac เนี่ย
                            ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปบอกมันก่อน^^

Comment

• แหล่มครับ NSM2 อิอิ พอใจแฃ้วครับคราวนี้

Comment

• Originally posted by RocknRolls View Post
                                แหล่มครับ NSM2 อิอิ พอใจแฃ้วครับคราวนี้

บอกแล้ว เจ็บแต่เจ็บ (ใครบอกหว่า)

Comment

Working...
                                X