Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองดู ต้นทาง rk m2+grid20db+omni5db ปลายทาง bl m2+grid20db

Comment

• nano m5 เอามารับสัญญาณจาก rocketM2 ได้มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
        nano m5 เอามารับสัญญาณจาก rocketM2 ได้มั้ยครับ
        ไม่ได้ครับ คนละความถี่กันครับ ^^

M2 2.4Ghz
        M5 5Ghz

Comment

• ถามหน่อยครับ ubi นี่ ทำ repeater แบบ dd-wrt ได้หรือเปล่าครับท่าน

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            ลองดู ต้นทาง rk m2+grid20db+omni5db ปลายทาง bl m2+grid20db
            RK M2 สามารถใช้ เสาส่งได้ 2 ต้นหรือครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
              ไม่ได้ครับ คนละความถี่กันครับ ^^

M2 2.4Ghz
              M5 5Ghz
              ผมควรเลือกใช้ ความถี่ 5Ghz หรือ 2Ghz ครับ ตั้งใจจะเอามาใช้กับ PC, Notebook และ IPAD ที่บ้าน โดยใช้Wifi ผ่าน EnGenius EOC 1650 ที่มีอยู่แล้ว

Comment

• Originally posted by wabmes View Post
                ถามหน่อยครับ ubi นี่ ทำ repeater แบบ dd-wrt ได้หรือเปล่าครับท่าน
                ทำได้ในโหมด wds
                Originally posted by rhere View Post
                RK M2 สามารถใช้ เสาส่งได้ 2 ต้นหรือครับ
                ใช่ครับ
                กรณีของพี่แค่รับส่ง แล้วมากระจายต่อ เล่น 5ghz ครับ โดยเอา eoc 1650 มาต่อจากตัวรับเพื่อกระจายไวเลสในบ้าน

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                  ผมควรเลือกใช้ ความถี่ 5Ghz หรือ 2Ghz ครับ ตั้งใจจะเอามาใช้กับ PC, Notebook และ IPAD ที่บ้าน โดยใช้Wifi ผ่าน EnGenius EOC 1650 ที่มีอยู่แล้ว
                  ถ้า PC, Notebook และ IPAD -ของท่านรองรับโหมด 5Ghz ก็ใช้ได้ครับ

ถ้าไม่รองรับโหมด 5Ghz ก็มี USB ไว้เลสที่รองรับ 5Ghz ขายครับ ซื้อมาต่อเพิ่มได้ครับ ตัวรับราคาประมาณ 800 ขึ่นไป ราคามันจะแพงกว่า 2.4Ghz อยู่พอสมควรครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                    ทำได้ในโหมด wds
                    แบบนี้ก็หมายความว่า ต้อง wds กับ ubi เหมือนกันเท่านั้นใช่ไหมครับ

Comment

• ใช้ wds เฉพาะยูบิเท่านั้น

Comment

• ผมใช้ rocketM2 + panal 14dbi สองตัว หันหน้าไปคนละทิศกันอยากถามว่า ทำไม rx ผมน้อยจังครับแตกต่างกับ tx มากเลย

Comment

• อิอิ ขอโทษนะครับ ตามมารยาทแล้ว น่าจะ ซ่อน MAC นะท่าน แรงไปขออภัยเหอๆ อันนี้มันเป็นอัตรารับส่ง อ่ะครับ สงสัยว่า แบบนี้ เครื่องที่มาเกาะ คงอยู่ไกลแน่นอน ^^

เครื่องบนสุดโหลด บิตแน่นอน 4 วันไม่ดับเครื่อง หุหุ

Comment

• Originally posted by SLTDRIFT View Post

ผมใช้ rocketM2 + panal 14dbi สองตัว หันหน้าไปคนละทิศกันอยากถามว่า ทำไม rx ผมน้อยจังครับแตกต่างกับ tx มากเลย
                            signal มันต่ำ (เกิน-75) ลองไปเช็คฝั่งปลายทางดู tx-rx ประมาณ 40-40 ไม่ต้องกังวลครับ ccq% ไม่ต่ำ ดู signal อย่างเดียวพอ อย่าให้ต่ำ เกิน -80 เป็นดี ปิงได้ช่วง 1-10ms ก็ดีใจแล้ว
                            ลองเปลี่ยนเสาเป็น กริด 20 หรือ 24 ดีบี อาจช่วยได้....
                            จากงานจริงของผมระยะเกือย 3 กิโล ดูซิกเนลที่ร๊อกเก็ต tx-rx 50-6 แต่เข้าไปดูที่ปลายทาง บูลเล็ต+กริด20ดีบี ได้ 50-45 ปิงได้ ช่วง <1-10 เล่นได้สบายเลยขนาดนี้ แรงกว่า จี ซะอีก

Comment

• ตั้งแรงส่งแรงเกินไป ทำให้สัญญาณแกว่งมาก จนเหลือถึง 1m ลองลดแรงส่งดูครับ ระยะทางลดลง ความเร็วจะเพิ่มขึ้น

Comment

• เป้นน้องใหม่ครับ อยากถามพี่ๆว่า ถ้าตึกรูปตัว U จากทางซ้าย ไปขวา ระยะ 150เมตร ตึกไม่ต่อกันนะครับ ตึกทางซ้าย 5ชั้น ยาว 40 เมตร ตึกกลางมี 2ตึก 4ชั้นยาว 40 เมตร

อีกตึกตรงกลาง 2ชั้น ยาว30เมตร ตึกทางขวา 2ชั้น ยาว 30เมตร ผมควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง มีการใช้งานไวเรส ประมาณ 30-40 เครื่อง เป็นโรงเรียนนะครับ เลยกว้างมาก ตรงกลางเป้น

สนาม คือ ผอ. เขาอยากไห้มีการส่งงานเอกสารเข้าสู่ส่วนกลางทุกวันนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X