Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by kimji711 View Post
    เป้นน้องใหม่ครับ อยากถามพี่ๆว่า ถ้าตึกรูปตัว U จากทางซ้าย ไปขวา ระยะ 150เมตร ตึกไม่ต่อกันนะครับ ตึกทางซ้าย 5ชั้น ยาว 40 เมตร ตึกกลางมี 2ตึก 4ชั้นยาว 40 เมตร

อีกตึกตรงกลาง 2ชั้น ยาว30เมตร ตึกทางขวา 2ชั้น ยาว 30เมตร ผมควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง มีการใช้งานไวเรส ประมาณ 30-40 เครื่อง เป็นโรงเรียนนะครับ เลยกว้างมาก ตรงกลางเป้น

สนาม คือ ผอ. เขาอยากไห้มีการส่งงานเอกสารเข้าสู่ส่วนกลางทุกวันนะครับ ขอบคุณครับ

ขอรูป แล้วพิกัดทาง Google map ด่วนเลย แต่เท่าที่ ดูแล้ว ไม่น่าจะยากนะ งบเท่าไรด้วยครับ ^^

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
      อิอิ ขอโทษนะครับ ตามมารยาทแล้ว น่าจะ ซ่อน MAC นะท่าน แรงไปขออภัยเหอๆ อันนี้มันเป็นอัตรารับส่ง อ่ะครับ สงสัยว่า แบบนี้ เครื่องที่มาเกาะ คงอยู่ไกลแน่นอน ^^

เครื่องบนสุดโหลด บิตแน่นอน 4 วันไม่ดับเครื่อง หุหุ
      พอดีผมรีบไปหน่อยครับลืมทาสี mac เครื่องที่มาเกาะส่วนมากเป็น notebook อย่างเดียวเลยครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
        signal มันต่ำ (เกิน-75) ลองไปเช็คฝั่งปลายทางดู tx-rx ประมาณ 40-40 ไม่ต้องกังวลครับ ccq% ไม่ต่ำ ดู signal อย่างเดียวพอ อย่าให้ต่ำ เกิน -80 เป็นดี ปิงได้ช่วง 1-10ms ก็ดีใจแล้ว
        ลองเปลี่ยนเสาเป็น กริด 20 หรือ 24 ดีบี อาจช่วยได้....
        จากงานจริงของผมระยะเกือย 3 กิโล ดูซิกเนลที่ร๊อกเก็ต tx-rx 50-6 แต่เข้าไปดูที่ปลายทาง บูลเล็ต+กริด20ดีบี ได้ 50-45 ปิงได้ ช่วง <1-10 เล่นได้สบายเลยขนาดนี้ แรงกว่า จี ซะอีก
        Speedtest จาก Rocket ไปหา bullet ได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ตั้งแรงส่งแรงเกินไป ทำให้สัญญาณแกว่งมาก จนเหลือถึง 1m ลองลดแรงส่งดูครับ ระยะทางลดลง ความเร็วจะเพิ่มขึ้น
          ผมใส่เต็มที่ทั้งกำลังส่งและระยะทาง สงสัยต้องลองปรับตามพื้นที่จริงแล้วครับ

Comment

• Originally posted by SLTDRIFT View Post
            ผมใส่เต็มที่ทั้งกำลังส่งและระยะทาง สงสัยต้องลองปรับตามพื้นที่จริงแล้วครับ
            ปกติ ต้นอัด 28 ตอนนี้ ลดเหลือ 24 จากเดิมฟังวิทยุออนไลนืไม่นิ่ง ตอนนี้ดีแล้วแฮะ หุหุ ^^

Comment

• Originally posted by kimji711 View Post
              เป้นน้องใหม่ครับ อยากถามพี่ๆว่า ถ้าตึกรูปตัว U จากทางซ้าย ไปขวา ระยะ 150เมตร ตึกไม่ต่อกันนะครับ ตึกทางซ้าย 5ชั้น ยาว 40 เมตร ตึกกลางมี 2ตึก 4ชั้นยาว 40 เมตร
              อีกตึกตรงกลาง 2ชั้น ยาว30เมตร ตึกทางขวา 2ชั้น ยาว 30เมตร ผมควรใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง มีการใช้งานไวเรส ประมาณ 30-40 เครื่อง เป็นโรงเรียนนะครับ เลยกว้างมาก ตรงกลางเป้น
              สนาม คือ ผอ. เขาอยากไห้มีการส่งงานเอกสารเข้าสู่ส่วนกลางทุกวันนะครับ ขอบคุณครับ
              ตั้งเสาออมนี่ 15 ดีบี สูงซัก 10 เมตร ต้นเดียว พอครับ ระยะ 200 เมตรคลุมทั้งหมด ใช้ตัวร๊อกเก็ต เป็นตัวส่ง
              Originally posted by SLTDRIFT View Post
              Speedtest จาก Rocket ไปหา bullet ได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
              สปีดเทสต์ เป็นอะไรที่ไม่แน่นอน แต่ละเว็ปแต่ละค่ายต่างกัน เทสต์โดยการปิง แน่นอนกว่า ผมปิงจาก rk-bl จำไม่ได้ แต่จาก bl-rk ได้ <1-10ms ระดับนี้ดีมากแล้วครับ ระยะเกือบ 3 กิโล
              Originally posted by SLTDRIFT View Post
              ระยะทางปรับให้ใกล้ความจริงมากที่สุด แต่ให้เกินไว้นะ...แล้วปรับกำลังส่งแทน ของผมปรับ -28 ถ้าต่ำลง signal มันต่ำลงด้วย

Comment

• รูปของอาคารนะครับ ควรวางตัวร๊อกเก้ตไว้ตรงไหนถึงจะครอบคลุมทั้งหมดครับ อาจารย์บางคนก็ใช้NB บางคนใช้ PC การเก้บข้อมูลผมว่าจะใช้ NAS ไปก่อน คิดว่าดีไหมครับ

งบประมาณ ผอ ไห้เสนอไปก่อนครับ แล้วด้านหน้าตึกจะมีต้นไม้ขนาดเล็กๆ ประมาณ 3เมตร วาง***งๆกัน มีเรือนไทย 1ชั้น เอาไว้เป้นเวที การแสดงของเด็กๆ 1หลัง สูง1ชั้น

ต้อการแบบคลอบคลุมเลยนะครับ แบบว่าอยู่ในห้องน้ำใต้กระได ก็เล่นได้ ประมาณนี้ครับ

Last edited by kimji711; 17 Apr 2011, 09:36:27.

Comment

• adsl+modem อยู่ตรงไหนครับ
                  ตั้งเสาออมนี่ 8 ดีบี สูงซัก 10 เมตร ระหว่าง ลานกว้างกับสนาม ด้านริมตรงข้ามตึก ก็คลุมทั้งหมดแล้ว

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                    ปกติ ต้นอัด 28 ตอนนี้ ลดเหลือ 24 จากเดิมฟังวิทยุออนไลนืไม่นิ่ง ตอนนี้ดีแล้วแฮะ หุหุ ^^
                    อัดเยอะช่วงนี้ระวังไหม้นะคร๊าบบ อากาศร้อนเกิ๊น ^^ บ้านสองชั้น ชั้นบนผมอยู่ไม่ไหวละ ร้อนจัด

Comment

• ม่ะไหว้แล้วร้อนๆๆ ดะเข้ามาใหม่เย็นๆ T__T

Comment

• ร้อนมาก ๆ ตอนนี้ ใกล้เปิดเทอม ก็เลย ได้นั่งโมกล่อง ใส่ Rk ซะเลย เสียดายไม่ได้วัดให้เป๊ะ ๆ เจาะเลย เบี้ยว ฮ่า ๆ แต่ก็เวิร์กน่า...
                        Last edited by -:R:-; 17 Apr 2011, 19:23:46.

Comment

• มันทำให้คิดถึง
                          เสาออมนี่เอาท์ดอร์ 15 ดีบี ต้นละ พัน
                          ถ้าเอาอินดอร์ 15 ดีบี ใส่ท่อพีวีซี ต้นละ 250.-

Comment

• หลังจากที่ได้ตำแนะนำ เรื่องการปรับกำลังส่งและระยะทาง ต้องขอบคุณท่าน
                            ton_secmu
                            mballx
                            -:R:-

มันนิ่งทันตาเห็นครับท่านดูเหมือนจะลื่นกว่าเดิมอีก TX/RX โอเคเลยครับ notebook ตำแหน่งเดิมหมด กำลังส่งผมปรับ 26 ระยะทางตามจริง+เผื่อนิดหน่อย

Comment

• ดีกว่าเดิมเยอะๆเลย

Comment

• adsl+modem เป้น all in one ครับ อยู่ชั้น 1 กลางตึก 2 เลยครับ ว่าลากสายยาว 40-50 เมตร หรือว่า หาตัวยิงออกไปเป็น WDS ดีครับ เพราะของเก่า ใช้กับเครื่องPC อยู่6เครื่องครับ

ในห้องใช้สวิท เดินสาย

Comment

Working...
                                X