Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by unlimit555 View Post
    ไกลแค่ไหน ใช้อุปกรณ์รับ-ส่ง ชุดไหนครับ
    ไกลประมาณ 3 กิโล คิดว่าจะใช้ nano stationM5 2ตัว ยิงหากันครับ

Comment

• Originally posted by dang23 View Post
      Nano 3 ตัวหันก้นชนกัน
      กับ
      Rocket +2*15dbi Outdoor
      ตัวไหนทำระยะ กับ Notebook และ Tablet ดีกว่ากันครับ
      ถ้าท่าน dang23 มีงบเยอะ NANO แจ่มกว่าแน่นอน
      Rocket +2*15dbi Outdoor เหมาะสำหรับระยะไกล ใต้เสารับไม่ค่อยดี
      มุมบีมแคบแต่ส่งได้ไกลขึ้น
      Last edited by jaion; 21 Sep 2012, 23:06:18.

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
        ไกลประมาณ 3 กิโล คิดว่าจะใช้ nano stationM5 2ตัว ยิงหากันครับ
        ถ้าจะเอามาใช้ Point to point แนะนำเอาตัวที่ออกแบบมาสำหรับ PTP ดีกว่าครับ เช่น Airgrid หรือ Nano bridge ดีกว่าครับ ระยะแค่นี่ พวกนี้ไหวอยู่แล้ว

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
          ตามท่าน R ครับ
          ที่โล่ง สัญญาณรบกวนน้อยๆ ได้แน่นอน

แต่โล่งและสัญญาณรบกวน AP รบกวนทั้งหมดรวมไม่ถึง 25 ตัว
          ระยะ 200 เมตร ผมลองมาแล้ว

log in ได้ แต่เปิดเนต ไม่วิ่งเลย
          ตำแหน่งเดียวกัน loco m2 ใช้ได้ปกติ

อย่าลืมว่า 525 เสา omni 5 dBi MiMo 2x2 630 mW
          แต่ loco 8 dBi MiMo 2x2 กำลังส่ง 200 mW แต่เสา panal แท้ UBNT

loco เหนือกว่าครับ
          แต่ระยะขนาดนี้จัด Nano มีโอกาสมากกว่าครับ
          ระหว่าง loco กับ nano มีข้อแตกต่างยังไงเหรอครับ
          ถ้าเอามาทำ client กับ 3bb hotspot ตัวไหนดีกว่า

ปล. ลองสำรวจโดยโน้ตบุคคร่าวๆAPแถวนั้นมีประมาณ10ตัว(อนาคตไม่แน่ เพราะเป็นห้องแถวกำลังสร้างหลายห้อง อาจมีAPเพิ่มขึ้นอีก)
          ยืนที่หน้าห้องแถวของตัวเองค่าสัญญานประมาณ-80กว่าๆ

Comment

• เรื่อง roaming นี้ ขอถามนิดนะครับผมอ่านมางงมากครับ
            1 ชื่อสัญญาณเดียวกัน
            2 ช่องสัญาณ เดียวกันหรือไม่ครับ
            Last edited by aklove; 22 Sep 2012, 04:04:26.

Comment

• Originally posted by aklove View Post
              เรื่อง roaming นี้ ขอถามนิดนะครับผมอ่านมางงมากครับ
              1 ชื่อสัญญาณเดียวกัน
              2 ช่องสัญาณ เดียวกันหรือไม่ครับ
              รู้สึก UBI ยังยัง Mesh ไม่ได้นะครับ

Comment

• Originally posted by multicast View Post
                [ATTACH=CONFIG]1944247[/ATTACH]

อาการนี้มันเกิดจากปัจจัยอะไรบ้างครับ เป็นบ่อยมาก RX ตกเหลือ 1 TX บางทีก็เป็น
                ใช้ RK m2 9 + 15

เครื่อง Client ***งจาก เสา 30 - 100 เมตร
                หน้าแรก หัวข้อ อย่าพา ไวเลส ผมหน่วง ให้ติํ็๋็๊ก เป็น OFF แล้ว ชีวิต จะดีขึ้น ^^"

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                  หน้าแรก หัวข้อ อย่าพา ไวเลส ผมหน่วง ให้ติํ็๋็๊ก เป็น OFF แล้ว ชีวิต จะดีขึ้น ^^"
                  ติ๊ก Off ออก หรือ ติ๊ก Off ครับ งง

Comment

• Originally posted by multicast View Post
                    ติ๊ก Off ออก หรือ ติ๊ก Off ครับ งง
                    แต่บางทีเกินนั้นมาก็เกาะได้อยู่เหมือนกัน คงเป็นบัคเล็กๆน้อยๆครับ

Comment

• Originally posted by lnwtorres View Post
                      ระหว่าง loco กับ nano มีข้อแตกต่างยังไงเหรอครับ
                      ถ้าเอามาทำ client กับ 3bb hotspot ตัวไหนดีกว่า

ปล. ลองสำรวจโดยโน้ตบุคคร่าวๆAPแถวนั้นมีประมาณ10ตัว(อนาคตไม่แน่ เพราะเป็นห้องแถวกำลังสร้างหลายห้อง อาจมีAPเพิ่มขึ้นอีก)
                      ยืนที่หน้าห้องแถวของตัวเองค่าสัญญานประมาณ-80กว่าๆ
                      นาโนได้เปรียบตรงกำลัง ส่งเยอะกว่า และเสาเป็น 10.4-11.2 dBi

ฝึกอ่านสเปคอุปกรณ์ช่วยได้เยอะครับ จะรูปจะเห็นว่ามุมระยะไกลของ NanoStation ได้ไกลกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าลืมด้วยว่า บางจุด 3BB ใช้ d-link รุ่น dir-xxx
                      หรือ WRT54GL

ถ้าจุดที่ใช้เป็น Loco ก็แจ่ม

Comment

• จากรูปถ้าเปลี่ยนจากเสา Rk M2 สูง 14.5 m. จาก alfa9 dBi เป็น alfa15 dBi จะช่วยได้ไหมครับ หรือว่าซื้อ loco ดีครับ

จุดที่ 1 หอชั้นเดียวหลังต้นไม้ครับ***ง 143.6 m. รับไม่ได้เลย

จุดที่ 2 หอพักชั้น 1 ได้รับสัญญาณ ประมาณ -77 dBm

- alfa 15 dBi ทะลุทะลวงสิ่งกีดขวางได้ดีกว่า alfa 9 dBi ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ หรือว่าไกลกว่าในที่โล่งแต่ถ้าเจอสิ่งกีดขวางก็ไปไม่ได้เหมือนกัน
                        - แล้ว เสา alfa 9dBi ใส่คู่กับ 15dBi ดีไหม เห็นบางท่านใช้เสาเล็ก และใหญ่ แต่เหมือนเคยเห็นบางท่าน บอกว่า "แกว่ง" เกี่ยวกับภาครับและภาคส่ง จะพังอะไรทำนองนี้ สงสัยต้องกลับไปอ่านรอบสอง --"

Comment

• ^
                          ^
                          ยิงแบบไหนเนี่ย
                          ใช้เอง ห้องเดียว หรือหวังผลทั้งหอ

- alfa 15 dBi ทะลุทะลวงสิ่งกีดขวางได้ดีกว่า alfa 9 dBi ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ หรือว่าไกลกว่าในที่โล่งแต่ถ้าเจอสิ่งกีดขวางก็ไปไม่ได้เหมือนกัน
                          ระยะไกลๆแล้ว ทะลุไม่ค่อยได้ เหมือนๆกัน

แล้ว เสา alfa 9dBi ใส่คู่กับ 15dBi ดีไหม เห็นบางท่านใช้เสาเล็ก และใหญ่ แต่เหมือนเคยเห็นบางท่าน บอกว่า "แกว่ง" เกี่ยวกับภาครับและภาคส่ง จะพังอะไรทำนองนี้ สงสัยต้องกลับไปอ่านรอบสอง --"
                          เป็นไปได้ ใช้เท่ากันครับ

Comment

• สอบถามเรื่องการอัพ Firmware หากอัพโดยไม่ใช้สาย LAN แต่ใช้สัญญาณ WIFI จากตัวเสาเอง จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ หรือใช้สายจะดีกว่า (บ้านลูกค้าใช้อยู่หลายจุด ใช้สายอัพคงจะไม่ไหว)
                            ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              ^
                              ^
                              ยิงแบบไหนเนี่ย
                              ใช้เอง ห้องเดียว หรือหวังผลทั้งหอ

ระยะไกลๆแล้ว ทะลุไม่ค่อยได้ เหมือนๆกัน

เป็นไปได้ ใช้เท่ากันครับ
                              ไม่ทั้งหอครับแค่ซัก 10 users ก็ดีใจแล้ว

Comment

ติ๊กให้เป็น Off

Comment

Working...
                                X