Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Ton_secmu View Post
    isolation กับ เครื่องต่อเครื่องมันคุยกันได้ เหอๆ
    ท่านต้นตื่นมาทำอะไรครับดึก ๆ นอนไม่หลับนิ.....
    Last edited by jaion; 24 Sep 2012, 19:29:56.

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
      ตอนนี้พบปัญหาอยู่เหมือนกัน ว่ามี user อันตรายตัวนึงทำเน็ตเน่าไปเลย พอบล๊อกซะเน็ตลื่นทันตา ถึงตอนนี้ยังระบุไม่ได้ว่าเพราะอะไร เหอะๆๆๆ
      ผมก็เจอเหมือนกัน

Comment

• ...
        Last edited by TPMPS; 24 Sep 2012, 15:55:52.

Comment

• ไวรัส เว็บจีน มาอีกแล้ว
          Last edited by TPMPS; 24 Sep 2012, 15:55:19.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ

ตามรูป อันนี้มันเอาใว้ทำอะไรครับ สำหรับ AirMax หรือว่า ใช้งานทั่วไปปรับ Gain เฉยๆ ถ้าใช้ประอัตตรากำลังส่ง ความปรับเท่าไหร่ดีครับ หรือว่าต้องดูจากอะไร หรือว่า เอาใว้แค่เทสเฉยๆ BL + 15db V 5.3.5

Comment

• Originally posted by jaion View Post
              ท่านต้อนตื่นมาทำอะไรครับดึก ๆ นอนไม่หลับนิ.....
              นั่งเขียน java ให้ เชื่อมต่อ กับ MySLQ อยู่ครับ จะเสร็จละ

Comment

• Originally posted by Ton_secmu View Post
                isolation กับ เครื่องต่อเครื่องมันคุยกันได้ เหอๆ
                สรุปแล้วเปิดไว้ดีไหมครับ หรือไม่ช่วยอะไร

Comment

• เอา ubi block MAC คนที่มาเกาะแล้วไม่เล่นได้หรือไม่ให้เกาะไหมนิ ชักรำคาญละ เกาะแล้วไม่เล่น 4 คน แล้วอยู่ไม่ไกลด้วย น่าจะอยู่แถวบ้านนี่แหละ เพราะดูแล้วไม่น่าไกล

ลองหายทีละ เปลี่ยนชื่อตัวกระจายสัญญาณ ไม่เกิน30นาที มาเกาะอีกละ เปลี่ยนอีก เกาะอีก หรือใครมีไวรัสพวกผีหลอกไรนี่มะ แบบว่าเกาะปุ๊ปไวรัสเข้ารูปผีเด้งขึ้นหน้าจอเลย 555+ จะส่งไปให้พวกนี้ซักหน่อย

Comment

• ^
                    ^
                    ท่านใช้ Mikrotik เป็นตัวจัดการไหมครับ หรือว่า Ubi เพรียว ๆ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                      เอา ubi block MAC คนที่มาเกาะแล้วไม่เล่นได้หรือไม่ให้เกาะไหมนิ ชักรำคาญละ เกาะแล้วไม่เล่น 4 คน แล้วอยู่ไม่ไกลด้วย น่าจะอยู่แถวบ้านนี่แหละ เพราะดูแล้วไม่น่าไกล

ลองหายทีละ เปลี่ยนชื่อตัวกระจายสัญญาณ ไม่เกิน30นาที มาเกาะอีกละ เปลี่ยนอีก เกาะอีก หรือใครมีไวรัสพวกผีหลอกไรนี่มะ แบบว่าเกาะปุ๊ปไวรัสเข้ารูปผีเด้งขึ้นหน้าจอเลย 555+ จะส่งไปให้พวกนี้ซักหน่อย
                      Wireless > Wireless Security > MAC ACL: ติ๊กเลือกเปิด Enabled > Policy: Deny แล้วก็ใส่เลข MAC คนที่ไม่อยากให้มาเกาะครับ ^^

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                        ^
                        ^
                        ท่านใช้ Mikrotik เป็นตัวจัดการไหมครับ หรือว่า Ubi เพรียว ๆ
                        ผมใช้ Hotspot server ครับ Block MAC ได้ แต่กำลังหาวิธีป้องกันการมาเกาะแล้วไม่ใช้งานอยู่อะครับ อยากจะกันตั้งแต่ที่ Ubi เลย ไม่งั้นมันก็เกาะทั้งวันทั้งคืนแล้วไม่ใช้งาน พอ kick ออก มันก็มาเกาะใหม่ พอลองเปลี่ยนชื่อ แป๊ปเดียว มันก็มาเกาะอีกละ

Ubi น่าจะทำได้น๊าาาาาาาาาาา มาเกาะแล้วไม่ใช้งานดีดออก เหมือน Hotspot server เชื่อมต่อแล้วไม่ใช้งาน 1ชม ก็ตัดออกจากระบบไป แต่อันนี้มันเป็น User login

คือเหมือนกับว่า ไม่เล่นแต่ขอจับไวไฟให้รู้ว่าคอมมันจับไวไฟได้ 5555+

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                          Wireless > Wireless Security > MAC ACL: ติ๊กเลือกเปิด Enabled > Policy: Deny แล้วก็ใส่เลข MAC คนที่ไม่อยากให้มาเกาะครับ ^^
                          ขอบคุณครับ เด๋วลองทำดู เด๋วพรุ่งนี้มาส่องดูอีกทีว่ายังมีโผล่เข้ามาอีกมั๊ย ขอบคุณมากๆครับ
                          Last edited by Zanjuryfox; 25 Sep 2012, 01:33:18.

Comment

• Originally posted by Parona View Post
                            สรุปแล้วเปิดไว้ดีไหมครับ หรือไม่ช่วยอะไร
                            เปิดให้ มันทำงานแหละครับ ดีแล้ว เพราะ netcut มันเห็นเครื่องชาวบ้าน และจะตัดการเชื่อมต่อทั้งวง
                            แต่ถ้า เปิดไว้ isolation มันจะ ไม่ให้ netcut ไปเห็นเครื่องชาวบ้าน และ ตัดเน็ตชาวบ้านไม่ได้ครับผม

Comment

• Originally posted by cassanova007 View Post
                              มีท่านใดเคยยิง แบบ point to point เปิดairmax เพื่อไปให้ร้านเกมส์บ้างครับ
                              มันจะรับ traffic ไหวไหม แล้วเกมส์พวกยิงกันมันจะกระตุกไหม มีลูกค้าสนใจให้ทำให้ครับ
                              ขอคำแนะนำหน่อยครับ
                              ผมทำอยู่ครับ ร้านลูกค้ามีเครื่องไม่เยอะเลยลองดูครับ ที่ร้านเค้ามีคอม 9 เครื่องครับ ส่วนมากเด็กจะเล่นเกมส์พวก sf ปล่อยความเร็วให้เค้าที่ 4 เม็กครับ EasyCapture1 copy.jpg และส่งต่อทำ hotspot อีกหมู่บ้านด้วยครับ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                                ผมใช้ Hotspot server ครับ Block MAC ได้ แต่กำลังหาวิธีป้องกันการมาเกาะแล้วไม่ใช้งานอยู่อะครับ อยากจะกันตั้งแต่ที่ Ubi เลย ไม่งั้นมันก็เกาะทั้งวันทั้งคืนแล้วไม่ใช้งาน พอ kick ออก มันก็มาเกาะใหม่ พอลองเปลี่ยนชื่อ แป๊ปเดียว มันก็มาเกาะอีกละ

Ubi น่าจะทำได้น๊าาาาาาาาาาา มาเกาะแล้วไม่ใช้งานดีดออก เหมือน Hotspot server เชื่อมต่อแล้วไม่ใช้งาน 1ชม ก็ตัดออกจากระบบไป แต่อันนี้มันเป็น User login

คือเหมือนกับว่า ไม่เล่นแต่ขอจับไวไฟให้รู้ว่าคอมมันจับไวไฟได้ 5555+
                                ถ้าเป็น mini hotspot ใครมาเกาะแล้วไม่เล่น เราสามารถทำให้ระบบไม่ต้องแจก ip ทำให้เครื่องนั้นได้รับ ip 169.x.x.x
                                block ซะเลย จบ

ปล. การให้ ap ทำหน้าที่หลาย ๆ อย่าง แรมมันเองก็เต็มเลย ประสิทธิภาพก็ลดลงไปอีก
                                ปัญหาที่พบหลัก ๆ คือ ใช้งานไปซักพัก มันจะรีเครื่องมันเอง แล้ว ลูกค้าก็จะบ่นว่า ทำไมหลุดบ่อยจัง!!!!!!!!!!!!!!!

fw 5.3 กับ 5.5 เจ้า 5.5 รีตัวเองบ่อยมาก

ดาวน์ลงมาเป็นอาทิตย์แล้วยังไม่รีเลย

Comment

Working...
                                X