Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by mostmax View Post
    ใครเจอเคยแบบนี้มั่งครับ user ใช้งาน bw ไม่เต็มแต่เน็ตหนืดมาก เน็ต 13/1 ออน 19 user ผ่านไร้สายหนืดถึงขั้นเล่นไม่ได้เลยในบางช่วง แต่ผมต่อสายแลนตรงๆ ลื่นหัวแตกในขณะที่ถ้าเล่นผ่านไร้สาย หนืดเน่าปิงไม่ได้สูงแต่เหมือนออกเน็ตไม่ค่อยได้

อุปกรณ์ที่ใช้คือ
    1. rk m2 + 9*9 dbi outdoor (AP Base)
    2. nsm 5 APWDS(Hide ssid) >>>> ns loco m5(staionwds) >>>> NSM2*3(AP)

ตัว rk m2 คนเกาะเยอะที่สุด นอกนั้นคละๆกันไป
    ในจำนวน usre มี -มากกว่า -85 dbi ไหมครับ หรือ CCQ ต่ำกว่า 70 มีหรือเปล่า

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
      ในจำนวน usre มี -มากกว่า -85 dbi ไหมครับ หรือ CCQ ต่ำกว่า 70 มีหรือเปล่า
      ส่วนลูกค้าใหญ่ใช้ usb hipower ครับ จะได้ -70 -80 ccq 90+

Comment

• Originally posted by mostmax View Post
        ใครเจอเคยแบบนี้มั่งครับ user ใช้งาน bw ไม่เต็มแต่เน็ตหนืดมาก เน็ต 13/1 ออน 19 user ผ่านไร้สายหนืดถึงขั้นเล่นไม่ได้เลยในบางช่วง แต่ผมต่อสายแลนตรงๆ ลื่นหัวแตกในขณะที่ถ้าเล่นผ่านไร้สาย หนืดเน่าปิงไม่ได้สูงแต่เหมือนออกเน็ตไม่ค่อยได้

1. rk m2 + 9*9 dbi outdoor (AP Base)
        2. nsm 5 APWDS(Hide ssid) >>>> ns loco m5(staionwds) >>>> NSM2*3(AP)

ตัว rk m2 คนเกาะเยอะที่สุด นอกนั้นคละๆกันไป
        ลองดูสาย LAN ว่ามันเชื่อมต่อที่ความเร็วเท่าไร 10 หรือ 100

ของผมแก้ใหม่ยกระบบเลยเห็นเสียบติดปิงได้เล่นได้ เเต่ไม่ได้ดูว่ามันติดเเค่ 10 เมก พอแก้เป็น 100 ได้ ลื่นขึ้นเยอะครับ

Comment

• Originally posted by vk123 View Post
          ลองดูสาย LAN ว่ามันเชื่อมต่อที่ความเร็วเท่าไร 10 หรือ 100

ของผมแก้ใหม่ยกระบบเลยเห็นเสียบติดปิงได้เล่นได้ เเต่ไม่ได้ดูว่ามันติดเเค่ 10 เมก พอแก้เป็น 100 ได้ ลื่นขึ้นเยอะครับ
          100Mbps-Full ครับท่าน

Comment

ว่างๆ Site Survey บ้างนะครับท่าน
            ผมว่า คลื่นคงตีกันอื้อนะครับ จากประสบการณ์

Comment

• ฝากขาย NSM 5 หน่อย..ครับ...2,700 ครับ....ประกันเหลือๆ ยังไม่ได้ใช้เลย....ครับ

พัฒน์ 087 8122244

Comment

• ^
                ^
                น่าลองจัง

Comment

• ครับผม จัดไปตามคำขอ ของแท้ทั้งคู่ Poe24เป็นแบบที่แถมมากับร็อกเก็ตเอ็มห้ามีไฟพาวเวอร์อันเดียวไม่มีไฟแลน
                  แถมให้อีกรูป

Comment

• Originally posted by pscom View Post
                    [ATTACH=CONFIG]1953029[/ATTACH]
                    พัฒน์ 087 8122244
                    ราคา พร้อมส่ง ไหมครับ แล้ว nanobridge m5 ขายด้วยไหมครับ
                    สนใจทั้ง คู่เลยนะครับ

Comment

• ขอสอบถามไรหน่อยคับ

มีรายงานมาคับ แต่ข้อมูลนี้ยังไม่ยื่นยันมาคับ

แต่ขอผมเป็นแล้ว

ใครใช้เน็ต 13M ของ 3bb บาง

แล้วใครได้ speed มาเท่านี้บาง

ปล่อย herder มา 17m กว่าคับใครเป็นบาง

แล้ว speed อื่นเป็นกันไม

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                        ทำไมเซตเร้าเตอร์ซ้อนเร้าเตอร์
                        แบบนี้ผมว่า คนที่ log in จาก UBNT Gateway 192.168.2.1 คนเดียว
                        ที่เหลือเล่นฟรี

ถ้าเซตแบบท่าน ของผมก็เปิดครับ
                        ตัวอย่าง สมมุติ Mikrotik จ่าย hotspot 10.5.5.100-10.5.5.200
                        IP ของ AP ต้องตั้งให้อยู่ใน network เดียวกัน
                        เช่น 10.5.5.2 gateway ชี้ที่ 10.5.5.1 โหมดเป็น AP Bridge
                        เอ้าต้อง ให้อยู่ในวงเดียวกันหรอครับ

ที่ไม่อยากตั้ง เพราะ กลัวคน รู้มากมันเข้าไปตั้งค่า ubnt ผมอ่ะครับ
                        แล้วจะเปลี่ยน IP จาก 192.168.88.1 เป็น 192.168.2.1 ทำไงครับ

Comment

• Originally posted by ghostnisit View Post
                          มีปัญหาครับ ผมใช้ bullet m2 poe15v เซ็ทเป็น access point ใช่งานมาระยะเวลาหนึ่ง ไม่เคยไปเตะต้องเลย อยู่มาวันนึงเกิดเสียขึ้นมาครับเชื่อมต่ออินเตอร์เน็ตไม่ได้เลยเอามาเซ็ตใหม่ ปรากดว่าต่อ lan เข้าหน้า config ไม่ได้ครับ พอต่อแบบ wireless เข้าหน้า config ได้เซ็ทไปเซ็ทมาตัดสินใจรีเซ็ท ปรากดว่าทีนี้ทำไรไม่ได้เลยครับ ต่อแลนไม่เข้าไวเลสก็ไม่มีแล้ว หาๆดูบอกให้เช็คปิงก็เช็คไม่เจอครับ ไฟพาวเว่อกับแลนติดครับตอนนี้ ขอคำแนะนำด้วยครับรีมาหลายรอบแล้ว มีคนบอกให้ลองใช้แลนแบบ 10 ดู เผื่อแบบ100มันจะเสียผมก็ทำไม่เป็นครับ ชี้แนะด้วย หรือต้องส่งช่าง แล้วมีที่ไหนบ้างครับ

BL ตายยากครับ ผมน้ำเข้า POE แช่จนพัง ยังใช้งานได้อยู่ครับ แต่ช่วงนี้ ติดๆดับๆบ่อยเหลือเกิน สายน่าจะชื้นยังไม่ได้เปลี่ยนสาย

BL มันจัรีเซ็ทตัวเองครับไปเป็นค่าเริ่มต้นถ้าหากมีอะไรช๊อตครับ ลองเข้า IP 192.168.1.21 หรือ 20 นี่แหละ user/pass ก็ ubnt มันจะกลับไปเป็นค่าเริ่มต้นหมดเลยเหมือนซื้อมาใหม่ๆต้องเซ็ทใหม่ทั้งหมด แต่ถ้าหาก ลองแล้ว ไม่ได้ ก็เตรียมทำใจเลยครับ

Comment

• Originally posted by X1950Pro View Post
                            เอ้าต้อง ให้อยู่ในวงเดียวกันหรอครับ

ที่ไม่อยากตั้ง เพราะ กลัวคน รู้มากมันเข้าไปตั้งค่า ubnt ผมอ่ะครับ
                            แล้วจะเปลี่ยน IP จาก 192.168.88.1 เป็น 192.168.2.1 ทำไงครับ
                            ไม่เชิงว่าเราเตอร์ซ้อนเราเตอร์ แต่มีวงแลนสองวง โดยไม่ใช้ VLAN ครับ
                            ปัญหาที่อาจเกิดก็เป็นแบบที่ท่านเจอนั่นแหละ
                            จะเข้าได้บ้างไม่ได้บ้าง

จริงๆแล้วควรจะเซตเป็นวงเดียว
                            เปลี่ยน port ของ UBNT ซักหน่อย
                            Service >> Web Server >> Server Port
                            จะเปิด https หรือไม่ก็ได้ (เปิดได้นะ แต่เวลาจะรีโมทต้องไปเช็ค MikroTik,proxy ด้วย)

ตั้งค่า Username-Password ไม่ให้ง่ายเกินไป (ยากเกินเดี๋ยวจำของตัวเองไม่ได้อีก)

เขียน Firewall MikroTik
                            ให้ MAC xx-xx-xx-xx-xx-xx เท่านั้น ผ่านไปยัง IP,Port UBNT

เท่านี้ก็แข็งแรงพอสมควรแล้วครับ

ถ้าไม่เจอเทพจาก linuxthai ก็น่าจะปลอดภัยนะ ^^

Comment

• รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้ผมยิง airmax จาก nsm2 ไปยัง loco m2 (ผมวงสีแดงไว้) ซึ่งเสาเบสกับเสาปลายทางสูง 9 เมตรทั้งคู่ ระยะทาง 568 เมตรครับ
                              ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือจุดที่ยิง airmax ไปเล่นไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่***งกันประมาณ 50 เมตรจากอีกฝั่งที่ยิง airmax ไปสัญญาณมาแรงดีมากๆเลย ผมคิดว่ามันเกิดจากต้นไม้สูงมากๆ(ผมวงกลมสีเขียวไว้) ยังคิดไม่ออกว่าจะแก้ปัญหายังไงดีครับ แบกเสามา 2 วันละ T^T
                              รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. คลิกที่รูปเพื่อดูภาพใหญ่ครับ

Comment

• Originally posted by skaz- View Post
                                รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้ผมยิง airmax จาก nsm2 ไปยัง loco m2 (ผมวงสีแดงไว้) ซึ่งเสาเบสกับเสาปลายทางสูง 9 เมตรทั้งคู่ ระยะทาง 568 เมตรครับ
                                ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือจุดที่ยิง airmax ไปเล่นไม่ได้เลยครับ ทั้งๆที่***งกันประมาณ 50 เมตรจากอีกฝั่งที่ยิง airmax ไปสัญญาณมาแรงดีมากๆเลย ผมคิดว่ามันเกิดจากต้นไม้สูงมากๆ(ผมวงกลมสีเขียวไว้) ยังคิดไม่ออกว่าจะแก้ปัญหายังไงดีครับ แบกเสามา 2 วันละ T^T
                                รบกวนขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. คลิกที่รูปเพื่อดูภาพใหญ่ครับ
                                -เพิ่มความสูงให้พ้นต้นไม้
                                -ย้ายไปจุดอื่นก่อน แล้วยิงไปเป้าหมาย Loco m 2 ตัวที่ระยะ ทางสั้นๆ ก็ไปเพิ่มตรงจุดนั้นแทนครับ เห็นระยะสั้น มี 2 - 3 อัน ไปติดเพิ่มตรงนั้นแทนจะดีกว่าไหมครับ
                                ^^

Comment

Working...
                                X