Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by Thep_pro View Post
    3bb ชอบคนที่ทำ Hotspot ครับ ยิ่งถ้าเราไปขอเน็ต speed สูงยิ่งชอบเพราะเคาร์เตอร์รับเรื่องจะได้ค่า คอมสูงตามความเร็วที่เราขอ...ยิ่งคุณขอเยอะและคุณมีความรู้เรื่อง network ยิ่งชอบเพราะตัดปัญหาระบบภายบ้านของเราออกไปได้เลยเวลา เน็ตหลุดส่วนภายนอกเช็คจากระบบได้

ตอนนี้ขายดีครับ...อุปกรณ์ติดตั้งเหลือน้อย...ขายดีจริงๆ...

ส่วนเรื่องเน็ตหลุดบ้าง บางครั้ง....ตอนนี้เขากำลังจะหาทางวิ่งมาแก้ไขให้ได้ในเวลากลางคืน แต่ติดปัญหาช่างมีน้อยเนื่องจากโดน ขาใหญ่ซื้อตัวไป เพราะขาใหญ่
    กำลังจะ Up speed ให้เหมือนกัน จึงต้องเตรียมความพร้อมเรื่องเน็ตหลุดดาวกระจาย

ตอนนี้ 3bb แพ็จเกจ 900 บาท ปล่อยมาให้ 15 M ครับ ถ้าใช้ 15mx3 เส้น ปล่อยเน็ต 256/512 User On พร้อมกัน 100 คน สบายๆ เน็ตไม่หลุดแน่นอน
    สายทองแดงยังรับไหว

........อดใจรอ 50 m Fiber to Home (VDSL)3bb...
    ตอนนี้ผมก็ใช้ VDSL 20/5 อยู่ครับ รอลูกค้าเข้ามาอีก 3 คน ผมอัพเป็น 50/20 แน่นอน ครับ

รอแต่เน็ตเจ้าอื่นมาถึงเนี่ย ไม่รู้เมื่อไหร่ จะได้ใช้ประโยชน์ของเจ้า RV016 แบบเต็มๆซะที

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post
      ตอนนี้ผมก็ใช้ VDSL 20/5 อยู่ครับ รอลูกค้าเข้ามาอีก 3 คน ผมอัพเป็น 50/20 แน่นอน ครับ

รอแต่เน็ตเจ้าอื่นมาถึงเนี่ย ไม่รู้เมื่อไหร่ จะได้ใช้ประโยชน์ของเจ้า RV016 แบบเต็มๆซะที
      ......TT&T กำลังเตรียมการใหญ๋จะทำเน็ตเหมือนกัน และระบบใหม่กว่าใคร...ดีกว่าใคร...

สนุกเลยงานนี้

Comment

• Originally posted by abeebi View Post
        ใช้แผง solar cell กี่วัตต์ครับ กับ Nano 2 ตัว อยากจะทำบ้างครับ ศึกษาเรื่อง solar wifi repeater สักพักแล้วครับเก็บข้อมูลอยู่ เอาข้อมูลกับรูปมาลงเยอะๆน่ะครับ
        ใช้ 10 w แต่ในประเทศไทยมีแต่วัตต์ไม่เต็มและเป็นเรื่องจำเป็นเพราะวัตต์ไม่เต็มมักมาพร้อมกับคุณภาพไม่ดี เรื่องลงรูปได้เลยครับ...จะมีการทดสอบและใช้งานให้เห็นเต็มรูปแบบ...

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
          ใช้ 10 w แต่ในประเทศไทยมีแต่วัตต์ไม่เต็มและเป็นเรื่องจำเป็นเพราะวัตต์ไม่เต็มมักมาพร้อมกับคุณภาพไม่ดี เรื่องลงรูปได้เลยครับ...จะมีการทดสอบและใช้งานให้เห็นเต็มรูปแบบ...

ระหว่าง nano m2 กับ Pico m2 เมื่อแรงดันเหลือ 185 v nano เริ่มมีปัญหา แต่ pico ยังนิ่ง

Comment

• Originally posted by unlimit555 View Post

หาทางลากFiber cat 30/2 เปิดแยกให้ลูก 2 เกรดได้เลย ....สายทองแดง % เน็ตหลุด 1000 คู่สายต่อ 1 คู่สาย หรือมีโอกาสหลุดเดือนละ 1 ครั้ง

Comment

• nano m2 กับ Pico m2 เมื่อแรงดันเหลือ 185 v nano เริ่มมีปัญหา แต่ pico ยังนิ่ง,problem =power supply

Comment

• เพราะ 3บีบี มันทำให้ rv042 016 ร้อนเหลือเกิน อยากจะไป draytek

Comment

• ขออนุญาตลงรูปครับ เผื่อว่าบางคนยังไม่เคยได้เห็นทาง giant.in.th ชำแหละ PowerBridge M5 เอาให้เห็นใส้ในชัดๆ มันยังงี้นี้เอง
                  ขอเอาภาพลงเพื่อการศึกษาครับ

ดูๆใส้ใน rocket m2 หรือเปล่า ? ภาพทั้งหมดขออนุญาตทางเว็บด้วยครับ ดูแบบเต็มๆได้ที่
                  http://www.giant.in.th/topic/606/%E0...6#.UGv5BZgyIg4
                  Last edited by abeebi; 3 Oct 2012, 16:00:34.

Comment

ตัวช่วยมาแล้ว

ผมกำลังทดสอบและคิดค้น ใช้พลังแสงอาทิตย์ครับตอนนี้สำเร็จแล้ว 70 % ถ้ามีแสงแดดวันเว้นวันพอได้อยู่ ใช้กับ nanos m5+m2 ได้สองตัว แต่วันที่ 3 แดดไม่มาต้องวิ่งเอาเบต
                    สำรองไว้ไปเปลี่ยน ปัญหามีอยู่ว่าถ้า มันยิงไปทิ้งไว้ไกลๆ เราไม่คุมค่าน้ำมัน วิ่งเอาเบตไปเปลี่ยน ตอนนี้ก็เลยต้องพัฒนาให้มันรับแสงจันทร์มาช่วย charge อีกแรง
                    แล้วติดตัวช่วยถ้าเบตเหลือ 30% ให้มันส่ง SMS มาเข้ามือถือเราและเมื่อมันโดนขโมยหรือมีการเคลือนที่ก็ให้มัน ส่ง sms เป็นค่า พิกัดให้เราก็ตามไปหามันได้

[ATTACH=CONFIG]1959867[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1959868[/ATTACH]

ไม่ลองเอาแบต 2 ลูกต่อขนานกันใว้ละครับท่าน น่าจะเก็บไฟได้เยอะกว่าเดิมนะ นานกว่าเดิมนะ

Comment

• Originally posted by Zanjuryfox View Post
                      ไม่ลองเอาแบต 2 ลูกต่อขนานกันใว้ละครับท่าน น่าจะเก็บไฟได้เยอะกว่าเดิมนะ นานกว่าเดิมนะ
                      ลองแล้วครับ....ช่วยได้...แต่เรื่องต้นทุนจะตามมา...............เวอร์ชั่นใหม่ผมใช้เบตรถยนต์ครับ....หาซื้อง่าย+ราคาถูก+ดูแลง่าย+อายุการใช้งาน 5 ปี nano 3 ตัว 5 วันไม่มีแดดก็ไม่เป็นไร

อายุการใช้งาน solar cell 30 ปี
                      Last edited by Thep_pro; 3 Oct 2012, 20:14:08.

Comment

[ATTACH=CONFIG]1960760[/ATTACH]

ระหว่าง nano m2 กับ Pico m2 เมื่อแรงดันเหลือ 185 v nano เริ่มมีปัญหา แต่ pico ยังนิ่ง
                        ผมไม่เห็นรูปเลยครับ
                        โปรแกรมคำนวนค่าไฟฟ้าครับ http://www.baanlaesuan.com/apps/electricitycharge.htm
                        นาโน ใช้poe 24v*0.5a กินไฟ12วัตต์/ชม. ถ้าเปิดทั้งวัน 12*24ชม.=288 วัตต์/วัน เปิด30วัน คิดค่าไฟฟ้าเป็นเดือนตกเดือนละ 22.61 บาท
                        rocket ใช้ poe 24v *1a กินไฟ24วัตต์/ชม. ถ้าเปิดทั้งวัน 24*24 ชม.= 576วัตต์/วัน เปิด30วัน คิดค่าไฟฟ้าเป็นเดือนตกเดือนละ 44.17 บาท

Comment

• ^
                          ^
                          คำนวณให้เสร็จสับ แจ่มครับท่าน

Comment

ตัวช่วยมาแล้ว

ผมกำลังทดสอบและคิดค้น ใช้พลังแสงอาทิตย์ครับตอนนี้สำเร็จแล้ว 70 % ถ้ามีแสงแดดวันเว้นวันพอได้อยู่ ใช้กับ nanos m5+m2 ได้สองตัว แต่วันที่ 3 แดดไม่มาต้องวิ่งเอาเบต
                            สำรองไว้ไปเปลี่ยน ปัญหามีอยู่ว่าถ้า มันยิงไปทิ้งไว้ไกลๆ เราไม่คุมค่าน้ำมัน วิ่งเอาเบตไปเปลี่ยน ตอนนี้ก็เลยต้องพัฒนาให้มันรับแสงจันทร์มาช่วย charge อีกแรง
                            แล้วติดตัวช่วยถ้าเบตเหลือ 30% ให้มันส่ง SMS มาเข้ามือถือเราและเมื่อมันโดนขโมยหรือมีการเคลือนที่ก็ให้มัน ส่ง sms เป็นค่า พิกัดให้เราก็ตามไปหามันได้

[ATTACH=CONFIG]1959867[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]1959868[/ATTACH]
                            ผมว่าเอาสองตัวที่วงไว้ออกจะประหยัดไฟขึ้น (ลดการสูญเสียพลังงาน) จะเอา 12V.ทำเป็น 170-220 v.แล้วลดมาเป็น24V.ทำไม ในเมื่อ nanos m5+m2 จ่ายไฟให้ >12V.ก็สามารถทำงานได้

แล้วเอาตัวคุมชาร์จไฟSolar Cell มาใส่แทน เอาไฟ 12V.จ่ายให้nanos m5+m2เลย หากเสาสูงมากแรงดันไฟตกเราก็ลากสายไฟที่เส้นใหญ่กว่าสายLANขึ้นไปแทน (บางจุดที่มีไฟ220V.ผมก็เอาชุดชาร์จไฟSolar Cell กับpower supply15V. กล้องวงจรปิดมาแทน UPS เพราะโหลดเยอะบางจุดไฟตกเหลือ200V.นานมากUPSดึงไฟจากแบตมาใช้จนหมดก่อนทั้งที่จริงมันตกเหลือ200V.power supply switchingทั่วไปยังคงทำงานได้*แต่power supply switchingกันไฟตกกว่า100V.หรือเกิน240V.ไม่ได้*)
                            Last edited by plaloma; 3 Oct 2012, 18:41:12.

Comment

• แหล่มไปเลย .... ก็ว่าจะบอกแบตรถยนต์แต่เห็น UPS นึกว่าจะใช้แบตลูกเล็กๆเอา

แบตรถยนต์ลองหาแบตเก่าๆมาปลุกชีพก็ใช้ได้อยู่นะครับ แบบในคลิปนี้ เค้าเอาไปใช้กับโซล่าเซลเหมือนกันเอาไปทำบุญในวัดที่ไม่มี ไฟฟ้าใช้

.

Comment

• Comment

Working...
                                X