Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by SpeedDIY View Post
    ข้อดีคือ BL มีหัวต่อแบบ N-Type Male ทำให้เชื่อมต่อเสาอากาศภายนอกโดยไม่ต้องใช้สายสัญญาณ ลดการสูญเสียเข้าไปอีก

ส่วนที่หัวหิน โดย Huahin city wide http://www.huahincitywide.com/ มีให้ใช้ฟรีด้วยนะ

ก็จะเห็น Pico ติดตามริมถนน เป็น ร้อยๆ ตัวครับ
    ติดเป็นร้อยตัวทีโอทีเขาเดินสายแลนเอาป่าวครับ หรือว่าเชื่อมต่อแบบยิงสัญญาณไร้สาย มา wds กัน

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      ร้อนมาก ๆ ตอนนี้ ใกล้เปิดเทอม ก็เลย ได้นั่งโมกล่อง ใส่ Rk ซะเลย เสียดายไม่ได้วัดให้เป๊ะ ๆ เจาะเลย เบี้ยว ฮ่า ๆ แต่ก็เวิร์กน่า...

สงวงลิขสิทธิ์ มั้ย จดสิทธิบัตร รึยัง

Comment

• Originally posted by kimji711 View Post
        รูปของอาคารนะครับ ควรวางตัวร๊อกเก้ตไว้ตรงไหนถึงจะครอบคลุมทั้งหมดครับ อาจารย์บางคนก็ใช้NB บางคนใช้ PC การเก้บข้อมูลผมว่าจะใช้ NAS ไปก่อน คิดว่าดีไหมครับ
        งบประมาณ ผอ ไห้เสนอไปก่อนครับ แล้วด้านหน้าตึกจะมีต้นไม้ขนาดเล็กๆ ประมาณ 3เมตร วาง***งๆกัน มีเรือนไทย 1ชั้น เอาไว้เป้นเวที การแสดงของเด็กๆ 1หลัง สูง1ชั้น
        ต้อการแบบคลอบคลุมเลยนะครับ แบบว่าอยู่ในห้องน้ำใต้กระได ก็เล่นได้ ประมาณนี้ครับ

adsl+modem อยู่ชั้น 1 กลางตึก 2
        ย้ายไปอยู่ริมสุดได้ไหม ให้***งตึกทั้งหมด แล้วตั้งเสาออมนี่ 8 ดีบี สูงซัก 10 เมตร น่าจะคลุมทั้งหมด

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
          สงวงลิขสิทธิ์ มั้ย จดสิทธิบัตร รึยัง
          Haha จัดไปเลยครับ เจ๋งนะ ด้านล่าง กล่อง เปิดโล่ง (เอา พลาสติก สีดำด้านล่าง ออก ) เวลามองขึ้นที่เสา ตอนกลางคืน จะเห็นแสง สว่าง จากตัว RK แจ่มดีครับ

Comment

• Originally posted by mballx View Post
            ทำได้ในโหมด wds

ใช่ครับ
            กรณีของพี่แค่รับส่ง แล้วมากระจายต่อ เล่น 5ghz ครับ โดยเอา eoc 1650 มาต่อจากตัวรับเพื่อกระจายไวเลสในบ้าน
            1. แล้ว EOC 1650 ที่เป็น 2.4 Ghz จะรับ 5Ghz ได้หรือครับ
            2. ผมเข้าใจว่าย่าน 5Ghz เป็นความถี่ใหม่ที่ไม่ค่อยมีคนใช้ แต่ ข้อดีนอกจากนี้คือ สามารถรับส่งสัญญานได้ดีกว่า เสถียรกว่า ใช่หรือไม่ครับ

Comment

• Originally posted by rhere View Post
              1. แล้ว EOC 1650 ที่เป็น 2.4 Ghz จะรับ 5Ghz ได้หรือครับ
              2. ผมเข้าใจว่าย่าน 5Ghz เป็นความถี่ใหม่ที่ไม่ค่อยมีคนใช้ แต่ ข้อดีนอกจากนี้คือ สามารถรับส่งสัญญานได้ดีกว่า เสถียรกว่า ใช่หรือไม่ครับ
              ขอตอบ นะครับ
              1. ปรับไม่ได้
              2. 5gHz ไม่มีใครค่อยใช่เพราะ โน๊ตบุค ทั่ว ๆ ไปตอนนี้ยังรองรับแค่ ย่านความถี่เดียวคือ 2.4gHz ดังนั้น หากท่านจะเปลี่ยนไปใช้ ย่าน 5gHz ก็ต้องเปลี่ยนตัวรับเป็น 5gHz ทั้งหมดด้วยครับ เว้นแต่ ได้ทำตัว AP 2 ตัว(2.4gHz+5gHz)รองรับทั้ง 2 ย่านไปเลย
              ข้อดีของ 5gHz คือ ไม่ค่อยมีคนใช้+กับช่องในการเลือกใช้ (ch1 ch2 ch...) มีให้เลือกเยอะ ไม่ต้องกังวลว่า จะไปทับ กับ ช่องสัญญาณ ของ บ้านใกล้เรือนเคียง

ปล..... ตัวรับ ที่รับได้ทั้ง 2 ย่านความถี่เริ่มมีให้เห็นเยอะแล้วใน Notebook รุ่นใหม่ ๆ แต่หากจะซื้อแยกตัวรับ ทั้ง 2 ย่าน ก็ต้องจ่ายแพงไปอีก หลายกะตัง

และ...รูป

ถ้าหากเป็น Pico 1W เปลี่ยนเสา ใส่เป็น Omni 9-12-15 dbi จะแรงกว่าไหมครับ ตั้งเสาให้ระยะความสูง ให้เท่ากับกลางของตึก 5ชั้น(2.5ชั้น)
              คิดว่าไหวนะครับ เพราะแรงส่งมันแรงตั้ง 1W แนะ ท่านอื่นว่าไงบ้างครับ เอิ๊ก

แต่หากจะทำเป็นแค่ตัวรับ-ส่งเฉย ๆ หล่ะก็... จุดต่อจุดเปิด AirMax ปรับแรงส่ง สุด ๆ
              ทำได้ในโหมด wds

ใช่ครับ
              กรณีของพี่แค่รับส่ง แล้วมากระจายต่อ เล่น 5ghz ครับ โดยเอา eoc 1650 มาต่อจากตัวรับเพื่อกระจายไวเลสในบ้าน
              กริด แรง ๆ ใช้ Blulet จะเวิร์กกว่าครับ แต่หากจะประหยัดงบ และคิดว่าตัวหลัก รับการทำงานหนักไหว ก็ wds ธรรมดาก็ได้เหมือนกันครับ แต่ก็ต้อง คำนึง ถึง ผลเสียของ wds กำลังจะ Drop ลงไป กึ่ง หนึ่ง
              Last edited by -:R:-; 18 Apr 2011, 09:52:28.

Comment

• ตั้งกลางสนามมันลำบาก มุมตึก 2 ฝั่งสนามโอเคเลย

Comment

• มุมตึก2ฝั่ง ใช่ตัวไหนครับ Rk2ตัว ต่อ wds หรือครับ แล้วใช้เสาแบบไหนครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                    Haha จัดไปเลยครับ เจ๋งนะ ด้านล่าง กล่อง เปิดโล่ง (เอา พลาสติก สีดำด้านล่าง ออก ) เวลามองขึ้นที่เสา ตอนกลางคืน จะเห็นแสง สว่าง จากตัว RK แจ่มดีครับ

เย่ Copy โลดดดด 555555555+

Comment

• Originally posted by kimji711 View Post
                      มุมตึก2ฝั่ง ใช่ตัวไหนครับ Rk2ตัว ต่อ wds หรือครับ แล้วใช้เสาแบบไหนครับ
                      ลำดับจากง่ายก่อน
                      1.จุดเดิมที่มี adsl+modem ใช้ rk ต่อเสาออมนี่ 8 ดีบี ตั้งเสาสูง 10 เมตร หน้าตึก เทสต์สัญญาณ
                      2.ถ้าไม่ครอบคลุม ย้านเสาพร้อม rk ไปมุมตึก 2 ด้านริมสนาม แล้วลากสายแลนมาที่จุด adsl
                      3.ถ้าไม่ได้อีก ย้ายเสาไประหว่าง ลาน กับสนาม ด้านริมตรงข้ามตึก 4 ชั้น
                      ...ผมขอขยับเสาของท่าน R ไว้ริมนะ ตามนี้น่าจะเวิร์คสุด เอาเสาไว้ริมให้มีระยะ***งบีมของออมนี่
                      สายแลนของ poe24/1 ได้ถึง 90 เมตร
                      Last edited by mballx; 18 Apr 2011, 12:14:23.

Comment

• ถามอีกนิดครับ ซื้ออุปกรณ์จาก ที่ไหนครับ อยากได้วันนี้ หรือพรุ่งนี้เลย ระหว่างท่าน Rock26 กับ wifi4you แล้วสรุป ต้องซื้อ Rk1ตัว กับเสา 9dBi 2 ต้นแบบ

omni ใช่ไหมครับ โดน ผอ เร่งตลอดเลยครับ ตัวรับนี่ เดิมๆ ของโน๊ตบุ๊กกับ USB ไปก่อนใช่ไหมครับ ไม่พอแล้วค่อยซื้อเพิ่ม ตัวไหน แนะนำทีครับ เห็น TP-Link

รุ่นมีเสา น่าใช้ไหมครับ เพราะถ้าซื้อใหม่เยอะๆ จะโดนว่า แถมเกินงบนะครับ แล้วซื้อ mikrotik RB 750G มาทำเป้น Hotspot เพื่อกันคนอื่นมาเล่นจะเหมาะไหมครับ

Comment

• rk M2 1 ชุด เสาออมนี่จะเป็นแบบเอาท์ดอร์หรืออินดอร์ใส่ท่อพีวีซี เลือกเอาครับ...ข้อเสียตอนนี้ของยูบิมันทำมิกซ์ G+N ไม่ได้ ท่านต้องปรับ rk เหลือ 20mhz แล้ว ยูเอสบี หรือตัวอื่นที่เป็น G หรือ N ถึงจะเกาะได้
                          ยูเอสบี ดูที่ห้องขายเน็มเวิร์ค เลือกชิบ rl8187 หรือ 2070
                          ราคา rk สอบถามเองครับ

Comment

• สั่งของ มาส่ง เตรียมลุยละครับ RKM2+9dBi ได้ลองเล่นดูแล้ว สัญญาณแรงมาก ทดสอบโดยตั้งตัว Rk ไว้ตรงหน้าต่างชั้น2 มีบานเกล็ดบัง

เดินไปหลบมุมอาคาร แบบไม่เห็นหน้าต่างเลย ระยะ 50 เมตร ได้ 2 ขีดเล่นไม่มีหลุด ปรับที่ 20dbi ส่วนตัว ECO1650 ผมมี2ตัว ต่อ wds กับอีก

เครือข่าย สัญญาณ ไม่เหลือเลย ลองไปเล่นตรงกระได ผ่าน กระจกบานเกล็ด ต้นไม้ กำแพง กระได ได้2ขีดเช่นกัน ระยะ 40เมตร แรงสุดๆ

แต่ของผมปรับ 20MHz ทำไม มันกลายเป็น N หว่าเดียวต้องลองใหม่
                            Last edited by kimji711; 18 Apr 2011, 18:56:35.

Comment

• หาที่เหมาะๆก็คลุมทั้งหมด

Comment

สั่งของ มาส่ง เตรียมลุยละครับ RKM2+9dBi ได้ลองเล่นดูแล้ว สัญญาณแรงมาก ทดสอบโดยตั้งตัว Rk ไว้ตรงหน้าต่างชั้น2 มีบานเกล็ดบัง

เดินไปหลบมุมอาคาร แบบไม่เห็นหน้าต่างเลย ระยะ 50 เมตร ได้ 2 ขีดเล่นไม่มีหลุด ปรับที่ 20dbi ส่วนตัว ECO1650 ผมมี2ตัว ต่อ wds กับอีก

เครือข่าย สัญญาณ ไม่เหลือเลย ลองไปเล่นตรงกระได ผ่าน กระจกบานเกล็ด ต้นไม้ กำแพง กระได ได้2ขีดเช่นกัน ระยะ 40เมตร แรงสุดๆ

แต่ของผมปรับ 20MHz ทำไม มันกลายเป็น N หว่าเดียวต้องลองใหม่
                                ถ้าปรับช่องสัญญาณ 20Mhz โหมด B, G, N ต่อได้ทั้งหมด
                                แต่ถ้าปรับช่องสัญญาณ 40Mhz โหมด N เท่านั้นที่ต่อได้ครับ

ช่องสัญญาณอื่นๆ 5Mhz, 10Mhz, 30Mhz สำหรับทำ WDS เฉพาะ UBNT กันครับ

Comment

Working...
                                X