Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by plaloma View Post
    ผมว่าเอาสองตัวที่วงไว้ออกจะประหยัดไฟขึ้น (ลดการสูญเสียพลังงาน) จะเอา 12V.ทำเป็น 170-220 v.แล้วลดมาเป็น24V.ทำไม ในเมื่อ nanos m5+m2 จ่ายไฟให้ >12V.ก็สามารถทำงานได้
    +1 ครับ ถ้าต้องการไฟ 24V นิ่งๆ ก็ลองใช้ dc-dc converter ก็ได้ครับ
    ใช้แบต 12V แล้วก็ผ่านวงจร dc-dc converter step up แรงดันไปที่ 24V ครับ

Comment

• วันนี้ขออ่านก่อน..วันหลังจะมารบกวน..^^"

ปล.ความรู้ทั้งนั้น..ขอบคุณมากมาย

อุปกรณ์จ่ายไฟ 12-24V DC ไปกับสายแลน

เดี๋ยวว่างๆทำรีวิวมาให้ดูครับ
      Last edited by Nui Sung; 8 Oct 2012, 10:37:33.

Comment

• ได้ความรู้เรื่อง แบตแห้ง ใช้ ครบ 2 ปี นำมาเติมน้ำกลั่น เป็นใช้ได้ เจ๋ง ๆ

Comment

• ในกรณีที่ฟ้าผ่าลง UBIQUITI NANO M2 ส่วนไหนจะพังบ้างครับ แล้วประกันยังอยู่ป่าวครับ

Comment

• Originally posted by DJ_XYZ View Post
            +1 ครับ ถ้าต้องการไฟ 24V นิ่งๆ ก็ลองใช้ dc-dc converter ก็ได้ครับ
            ใช้แบต 12V แล้วก็ผ่านวงจร dc-dc converter step up แรงดันไปที่ 24V ครับ
            พ่วงแบตครับ

อย่าไปทำ DC-DC เลย

12+12 = 24

"อนุกรม I เท่า ขนาน V เท่า"

Comment

• Originally posted by bomyongyut View Post
              ในกรณีที่ฟ้าผ่าลง UBIQUITI NANO M2 ส่วนไหนจะพังบ้างครับ แล้วประกันยังอยู่ป่าวครับ
              ใกลแค่ไหนล่ะครับ ^^"

Comment

• ขอบคุณครับได้ความรู้มากมาย.......

โครงการตามรูปนี้จะไปวางไว้ที่ สระบุรีบนยอดเขามีลมผ่านหุบเขาตลอดเวลา

4-10-2555 01-57-41.gif

ชุดนี้เลย
                serverไว้ที่บ้าน

4-10-2555 02-33-05.gif

เอาไว้ให้ได้ใบประกอบการประเภท 1 ผ่านก่อน....ข่อยปรับปรุง

Ram 16 GB ยังใส่ไได้อีก 8 ไม่ไหว งบหมดแล้ว
                4-10-2555 02-40-42.jpg
                Last edited by Thep_pro; 4 Oct 2012, 02:48:40.

Comment

• *เพื่มเติม
                  ขนาดแผงและแบตเตอรี่ หาจาก ปริมาณการใช้งานพลังงานไฟฟ้า
                  ถ้าใช้โซล่าเซลล์ จุดนึงใช้นาโน 2 ตัวหรือเราใช้poe แบบ 24*0.5a กินไฟ 24 w /ชม.
                  ขนาดแผงโซล่าเซลล์ = ปริมาณการใช้งานพลังงานไฟฟ้า/4.6(ค่าเฉลี่ยชั่วโมงทำงานโซล่าเซล)
                  24w/4.6=5.21w
                  ใช้แผ่นโซล่าเซลล์ ขนาด10w 2แผ่น ต่ออนุกรมกัน (แผ่นละ500บาท) เราสามารถใช้แบตเตอรี่รถมอไซค์ 12v 5ah 2ลูกต่ออนุกรมกัน จะได้ไฟ 24v แต่จะใช้งานได้แค่5ชม.
                  หลังจากที่แดดหมด เพราะนาโน2ตัวมันกินไฟ1แอมป์/ชม. กลางวันมีแดดมันจะชาร์ตไฟเข้าแบตด้วยเลยไม่นับกลางวัน
                  แต่ถ้าใช้แบตรถยนต์(ส่วนใหญ่60aขึ้นไป) แต่ก็ต้องใช้แบต2ลูกมาต่ออนุกรมกัน เพื่อให้ได้ไฟ 24v
                  จะทำให้เรามีไฟเหลือใช้ สามารถใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นๆได้ด้วย เช่นหลอดไฟในบ้าน แนะนำให้เปลี่ยนเป็นหลอดled 12v จะประหยัดไฟได้เยอะเพื่อจะให้ได้ไม่ต้องเสียค่าไฟ
                  เพราะพรุ่งนี้แดดมามันก็ชาร์จไฟเข้าแบตมาใช้งานได้อีกทั้งวัน ให้ใช้ ตัวควบคุมการชาร์จแบตด้วยตัวละ500บาท http://www.kasetporpeang.com/forums/...?topic=68230.0
                  จะทำให้การใช้แบตได้นานขึ้น ส่วนแบตก็หาแบตเก่าๆมาทำสาวเอา ตามข้างบนที่บอก จะใช้ได้อีกนาน
                  ส่วนท่านที่มีไฟฟ้าใช้อยู่แล้วถ้าอยากประหยัดไฟก็ง่ายมากครับ เพียงแค่มีแผ่นโซล่าเซลล์ติดหลังคาบ้านเยอะๆท่านก็สามารถผลิตไฟฟ้าใช้ได้เยอะตอนที่ท่านไม่อยู่บ้าน โดยใช้อุปกรณ์ grid tie inverter
                  ต่อเข้ากับโซล่าเซลล์ โดยไม่ต้องใช้แบตเตอรี่เลย กลางวันเมื่อท่านไม่อยู่บ้านท่านไม่ได้ใช้ไฟมันก็จะผลิต กระแสไฟฟ้าออกมาทำให้มิเตอร์ที่บ้านท่านหมุนย้อนกลับไป แต่เมื่อท่านกลับมาหลังเลิกงานใช้ไฟฟ้าปกติมันก็จะหมุนปกติ
                  สมมุติว่าหมุนย้อนไป10หน่วยท่านกลับมาใช้ไฟหมุนปกติไป10หน่วยเท่ากัน ก็ทำให้ท่านช้ไฟฟรีไปในวันนั้น แต่ถ้าเยอะกว่าก็เสียค่าไฟไป อุปกรณ์ตัวนี้ไม่ผิดกฎหมายด้วยครับ แค่แจ้งการไฟฟ้าไว้ด้วยเท่านั้นเอง เดี๋ยวเวลาหม้อหมุนกลับคนมาคิดค่าไฟตกใจ คิดว่าหม้อเสียอีก
                  แต่ถ้าท่านมีแผ่นโซล่าเซลล์ไว้เยอะมาก มีกำลังการผลิตมาก ท่านสามารถแจ้งการไฟฟ้าเพื่อขายไฟฟ้าคืนได้ด้วยนะครับเขารับซื้อหน่วยละ8บาทเลยนะครับ แต่ปกติเราเสีย ค่าไฟหน่วยละ3บาทครับ(ปล.แบบนี้ยากครับ)
                  ผมก็มือใหม่ครับ กำลังศึกษาเรื่องนี้อยู่และกำลังทดลองใช้อยู่ครับ โซล่าเซลล์เป็นพลังงานสะอาด ลดโลกร้อน อิอิ
                  โซล่าเซลล์ 1 แผ่นมีอายุการใช้งานที่ท่านสามารถใช้ได้20-30ปีครับ เสียก็เอามาซ่อมครับส่วนใหญ่ที่เสียเนื่องจากมันใช้งานมานาน
                  ขั้วต่อมันขาดครับก็ต่อใหม่แค่นั้นเอง ตอนนี้ผมก็เอาเอาแผ่นเก่าที่เสียแล้วมาซ่อมใช้งานอยู่ครับ เอามาจากบ้านแฟนครับใช้มา10ปีได้มั้งครับ มันเสีย เขาเก็บไว้ไม่ได้ใช้ว่าจะทิ้งเลยขอเขามาซ่อม ตอนนี้ใช้ได้ปกติครับ ผมอยากจะบอกว่ามันซ่อมได้ครับ ของแบบนี้ไม่มีเสียครับ(เสียยาก)
                  สบายไปครับ และตอนนี้โซล่าเซลล์ราคาลดลงมาเยอะทำให้เราเอื้อมถึงได้ครับแนะนำให้ทดลองใช้กันครับ ลองดูศึกษาดูครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/...?topic=50176.0

ปล.สุดท้ายไม่แนะนำให้ใช้อินเวอร์เตอร์นะครับ ที่แปลงไฟจาก12v เป็น220v เพราะอินเวอร์เตอร์จะกินไฟทำให้สูญเสียพลังงานในการแปลงไฟ ไป30เปอร์เซนต์เลยทีเดียว
                  ใช้12v เลยดีกว่าครับ เปลี่ยนหลอดไฟในบ้านให้เป็นหลอดled12v ให้หมด(ledกินไฟ3w-5wขึ้นไป ) ค่าไฟในบ้านจะลดลงไปเยอะเลยครับ
                  ถ้าหลอดนีออน ที่เราใช้กันทั่วไปหลอดมันกินไฟ 18w+บัลลาสอีก10w เป็น28w แต่ถ้าหลอดยาวก็กินไฟทั้งหมด36w รวมบัลลาส 10wเป็น46w
                  ถ้าท่านใช้led 12v 3-5w ท่านสามารถใช้ไฟเป็น10หลอดในบ้านเลยครับ ประหยัดไฟประหยัดตังค์ไปเยอะครับ อายุการใช้งานหลอด led ก็ใช้งานได้นานกว่าประมาณ40000ชม.+เลยครับ
                  ช่วยๆกันครับ ประเทศเราจะได้ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อไฟฟ้าต่างประเทศมาใช้ครับ
                  Last edited by bunyen; 4 Oct 2012, 03:31:38.

Comment

• ต่อ POE จาก แบต DC โดยตรงดีกว่า

ทำวงจรกรอง แรงดัน กรองกระแสให้นิ่ง ๆ แล้วส่งขึ้นไปเลย ไม่ต้องใช้ POE ที่ให้มาหรอก ใช้ POE ทำเองง่ายกว่า ไฟจะได้ไม่ไปถูกลดตอน แปลงเป็น AC

แบตรถยนต์ยังไงถ้าลูกใหม่ ๆ เปิดได้เป็นวัน ๆ อยู่แล้ว ที่เหลือคือ จะทำยังไงไม่ให้ถูกขโมย เพราะจุดนั้นก็เป็นหมื่นแล้ว

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                      พ่วงแบตครับ

อย่าไปทำ DC-DC เลย

12+12 = 24

"อนุกรม I เท่า ขนาน V เท่า"
                      อนุกรมแบตให้ไฟได้ 24V ก็ได้ครับ แต่ต้องดูว่าโซล่าเซลล์สามารถชาร์จแบตที่ไฟ 24V ได้หรือป่าว (เท่าที่ผมเคยเห็นจะชาร์จแบตแค่ 12V/ที่ชาร์จ 1 ชุด น่ะครับ) แต่ถ้าสามารถชาร์จแบต 24V ได้เลย ก็จัดไปเลยครับ

ส่วนอันนี้ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ทำไมถึงต้องใช้ dc-dc converter แปลงจากจาก 12V ไป 24V หรือ 24V ไป 24V เพราะ dc-dc converter มักจะมีระบบ feedback ในตัว เพื่อทำการรักษาระดับแรงดันเอาท์พุท ให้คงที่ที่ 24V น่ะครับ
                      Last edited by DJ_XYZ; 4 Oct 2012, 13:01:08.

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                        ต่อ POE จาก แบต DC โดยตรงดีกว่า

ทำวงจรกรอง แรงดัน กรองกระแสให้นิ่ง ๆ แล้วส่งขึ้นไปเลย ไม่ต้องใช้ POE ที่ให้มาหรอก ใช้ POE ทำเองง่ายกว่า ไฟจะได้ไม่ไปถูกลดตอน แปลงเป็น AC
                        ไม่ต้องกรองแล้วล่ะมั้งครับ ^^"

Voltage Stabilizer มันคือ C เอามาพ่วงกัน

แบตเตอรี่ ตัวมันก็คือ C อยู่แล้วครับ

ไฟที่ออกมามันเรียบของมันอยู่แล้ว

แบตรถยนต์ยังไงถ้าลูกใหม่ ๆ เปิดได้เป็นวัน ๆ อยู่แล้ว ที่เหลือคือ จะทำยังไงไม่ให้ถูกขโมย เพราะจุดนั้นก็เป็นหมื่นแล้ว
                        อันนี้แหละประเด็น

Comment

• Originally posted by DJ_XYZ View Post
                          อนุกรมแบตให้ไฟได้ 24V ก็ได้ครับ แต่ต้องดูว่าโซล่าเซลล์สามารถชาร์จแบตที่ไฟ 24V ได้หรือป่าว (เท่าที่ผมเคยเห็นจะชาร์จแบตแค่ 12V/ที่ชาร์จ 1 ชุด น่ะครับ) แต่ถ้าสามารถชาร์จแบต 24V ได้เลย ก็จัดไปเลยครับ

ส่วนอันนี้ ความเห็นส่วนตัวนะครับ ทำไมถึงต้องใช้ dc-dc converter แปลงจากจาก 12V ไป 24V หรือ 24V ไป 24V เพราะ dc-dc converter มักจะมีระบบ feedback ในตัว เพื่อทำการรักษาระดับแรงดันเอาท์พุท ให้คงที่ที่ 24V น่ะครับ
                          ความเห็นส่วนตัวเช่นกัน
                          ลักษณะของแบตเตอรี่ ไฟมันไม่ได้ดรอปวูบวาบ
                          ในขณะที่ตัว UBNT เอง พอร์ต POE ก็ทำงานได้ที่ 12-24V อยู่แล้ว
                          ซึ่งถ้ามันจะดรอปที่แบต มันก็ดรอปไปแบบเรียบๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไร ถ้ามันจะทำงานที่ 20V หรือ 22V ครับ
                          ตรงนี้ไม่น่าจะต่างกับการใช้งานทั่วไป แบบสายยาวมากๆ 60-80M

ถ้าเป็นการปล่อยทิ้งไว้ระยะยาว การที่เราสามารถเช็ค Output ของแบตผ่านไวร์เลสได้ด้วย
                          น่าจะมีประโยชน์มากกว่า
                          แต่คิดไปคิดมา ยังนึกวิธีถูกๆไม่ออก ว่าจะเปลี่ยนค่าที่อ่านจากมิเตอร์เป็นข้อมูลยังไงดี
                          วิธีแพงๆก็ติดกล้องไว้อ่านค่า (เลอะเทอะไปนะผมว่า) - -"

Comment

• POE UBIQUITI ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ จัดตัวนี้ไป ต่อไฟ + - จากเครื่องควบคุมการชาร์จ เข้าหัวอแดปเตอร์ ก็จบครับ

ส่วนเรื่อง แบต 12 V ต่ออนุกรมกันทำได้เลยครับ ใช้เครื่องควบคุมการชาร์จ สำหรับโซล่าเซลล์ ทุกอย่างจบครับ

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                              ลักษณะของแบตเตอรี่ ไฟมันไม่ได้ดรอปวูบวาบ
                              ในขณะที่ตัว UBNT เอง พอร์ต POE ก็ทำงานได้ที่ 12-24V อยู่แล้ว
                              ซึ่งถ้ามันจะดรอปที่แบต มันก็ดรอปไปแบบเรียบๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไร ถ้ามันจะทำงานที่ 20V หรือ 22V ครับ
                              ตรงนี้ไม่น่าจะต่างกับการใช้งานทั่วไป แบบสายยาวมากๆ 60-80M

ถ้าเป็นการปล่อยทิ้งไว้ระยะยาว การที่เราสามารถเช็ค Output ของแบตผ่านไวร์เลสได้ด้วย
                              แต่คิดไปคิดมา ยังนึกวิธีถูกๆไม่ออก ว่าจะเปลี่ยนค่าที่อ่านจากมิเตอร์เป็นข้อมูลยังไงดี
                              วิธีแพงๆก็ติดกล้องไว้อ่านค่า (เลอะเทอะไปนะผมว่า) - -"
                              อิอิ

ที่ผมเคยเห็นก็คือ แปลงแรงดันไฟ 24V ให้เป็นแรงดัน 0-10V แล้วก็แปลงสัญญาณนั้นเป็น lan ส่วนตัวผมใช้ analog remote I/O แปลงสัญญาณเอาครับ แล้วก็ส่งค่าที่ได้ไปกับวายเรส แล้วไปอานค่าที่ปลายทางครับ งานลักษณะนี้ โรงงานใหญ่ๆเขาทำกันครับ แต่ปกติเขาจะส่งข้อมูลพวกอุณหภูมิไรประมาณนี้ แต่ผมดัดแปลงเอาครับ แต่อุปกรณ์ก็ราคาแพงอยู่ดี อิอิ
                              Last edited by DJ_XYZ; 4 Oct 2012, 22:34:21.

Comment

จริงไม่ต้องกรองแล้วครับเอา 12V ใช้ได้เลย เพราะมันเป็นวงจรที่ประจุด้วยแรงดัน DC ไม่ใช้การประจุโดยแรงดันที่มาจากการเหนี่ยวนำ หรือหม้อแปลง
                                ไฟมันเรียบอยู่แล้ว อิกอย่างตามที่อ่านมาจริงอยู่ว่า POE ใช้ผลังงานตามที่คำนวณแต่การใช้งานจริงมันไม่ได้ใช้ถึงขนาดนั้นครับ เพราะ POE มันต้องทำเพื่อไวครับ POE 24V 0.5A NAnoมันกินไฟ 0.35A-0.38A
                                ส่วนการต่อแบบสองลูก 24V ก็ต้องระวังนะครับ เพราะแบตเต็มไฟมันจะเป็น 13.8v-14v หรือ สองลูกหรือ 28V
                                ส่วนการใช้ 12V ก็ไม่ต้องห่วงครับ วงจรจริงๆมันใช้ไฟไม่เกิน 5V หลอกครับ มันเอาไว้ตกหายในสาย ถ้ามันใจว่าไม่ใช้สายเกิน 30M ผมว่า 12V พอสบายๆ ครับ

Comment

Working...
                                X