Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะเอา nano m2 ไปติดบนเสานู้นจุงเบยยย บนตึกแถวบ้าน

Comment

• ช่วยทีครับ หมดปัญญาล่ะครับ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
        ช่วยทีครับ หมดปัญญาล่ะครับ

[ATTACH=CONFIG]1974559[/ATTACH]
        ทำไมไม่เล่นตัวปล่อน ubnt ด้วยกันนะครับ น่าจะ ดีกว่านะครับ เปิด air-max ยิงหากันเลยนะครับ

Comment

• Originally posted by joeza View Post
          ทำไมไม่เล่นตัวปล่อน ubnt ด้วยกันนะครับ น่าจะ ดีกว่านะครับ เปิด air-max ยิงหากันเลยนะครับ
          ก็ซื้อ groove มาแล้วครับ ^ ^ ตอนนี้กำลังใช้อยู่

#### จุดรอง

คือ จุดที่จะเพิ่มครับ

Comment

• น่าจะต้องเป็นซีรี่ส์ Groove ด้วยกันครับ
            แต่ตัวไหนทำได้บ้างไม่รู้นะ

Comment

• เหมือนเคยอ่านเจอปัญหาว่า มือถือไม่สามารถเกาะ ubi ได้แล้วก็มีวิธีแก้

มาหาอีกทีหาไม่เจอ ใครพอทราบบ้างไหมครับว่าต้องทำไง

Comment

• Originally posted by archab View Post
                เหมือนเคยอ่านเจอปัญหาว่า มือถือไม่สามารถเกาะ ubi ได้แล้วก็มีวิธีแก้

มาหาอีกทีหาไม่เจอ ใครพอทราบบ้างไหมครับว่าต้องทำไง
                ปรับความถี่เป็น 20 Mhz

Comment

• Originally posted by Namlai6 View Post
                  ปรับความถี่เป็น 20 Mhz
                  ปรับแล้วครับ โน๊ตบุคใช้งานได้ปกติ ผมเคยอ่านเจอครั้งหนึ่งแต่มาหาอีกทีไม่เจอซะงั้น

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post

[ATTACH=CONFIG]1974559[/ATTACH]
                    ลองตั้งจากไมโครติ๊กเป็นโหมด ap ธรรมดาดูครับ และตั้ง ยูบิเป็น station ครับ ผมว่าน่าจะได้
                    ปิด airmax เลยครับ

Comment

• Originally posted by utsada View Post
                      wds ใส่รห้สป้องกันได้แค่ wep ใช่มั้ยครับ
                      -แล้วจะโดนhack ง่ายป่าวครับ ?
                      -ถ้าจะใช้ airmax ต้อง เปิด airmax ทั้งสองตัวเลยใช่มั้ยครับ
                      WDS รองรับแค่ wep เท่านั้นครับ hack ง่ายมั้ย
                      แค่ใช้ไวเลสซิปที่รองรับ+aircrack ไม่น่าจะเกิน 2 ชั่วโมง
                      ส่วนใหญ่ WDS ไม่มีใครใส่ password กันหรอกครับ ใช้ระบบ Authen จาก server หรือ Mikrotik เอา
                      ถ้ากลัวคนแอบลองวิชา ก็เพิ่ม MAC ACL: << หรืออีกชื่อก็คือ Mac filter ลงไปด้วย

ubnt wds กัน ต้องเปิด airmax ทั้งสองตัวหรือไม่
                      เท่าที่ดูข้อมูล เค้าบอกว่าต้องเปิดทั้งสองตัว ไม่งั้นจะเชื่อมต่อกันไม่ได้ << กรณีนี้อาจเป็นที่ firmware ตัวเก่าหรือเปล่า ไม่แน่ใจ
                      เท่าที่ลองทำ ตัวหลักเปิด ตัวลูกปิด ทดลองแล้วเชื่อมต่อกันได้ปกติ แต่จะไม่สามารถเชื่อมต่อตัวหลักได้ครับ << ผมลองกับ 5.5.2 ทั้งสามตัว

Comment

• ยังไงครับ

Originally posted by nongpatcom View Post
                        ลองตั้งจากไมโครติ๊กเป็นโหมด ap ธรรมดาดูครับ และตั้ง ยูบิเป็น station ครับ ผมว่าน่าจะได้
                        ปิด airmax เลยครับ

Comment

• ขอถามหน่อยนะครับ เจ้าตัวไวเลสนี้ มันสามารถทำเป็นรีพีตเตอร์ได้หรือเปล่า ถ้าได้ขอถามอีกครับ
                          - ผมจะใช้เน็ตจากในเมืองโดยยิงมาต่อ ๆ กัน คล้ายรีพีตเตอร์ ประมาณ 4 จุด(ตามรูปครับ) แต่ละจุดมีระยะราว ๆ 10 - 20 กม. ไม่ทราบว่าค่า ping จะสูงไหม และความเร็วได้สักเท่าไร

- อุปกรณ์จะต้องใช้อะไรบ้าง ที่ดีที่สุด
                          - และเนื่องจากบางจุดไม่มีไฟฟ้าบ้าน อุปกรณ์แต่ละตัวสามารถใช้ไฟฟ้าจากแบตเตอรี่ได้หรือเปล่า เราสามารถโมดิฟายเพิ่มได้หรือไม่
                          - มีไวเลสตัวไหน สามารถใช้จานได้ 2 จานบ้าง (รับ - ส่ง บนไวเวสตัวเดียว)
                          Last edited by yoijikung; 13 Oct 2012, 21:16:17.

Comment

• เพิ่มเติมครับ

Comment

• จุดหลัก ไม่ใช่อุปกรณ์ชนิดเดียวกัน ก็ไม่รู้จะตอบยังไงดี

ก็คงต้องพึ่งอุปกรณ์อื่น ที่ไม่ใช่ตระกูล ubnt ที่มีโหมด client bridge เพื่อเกาะตัวหลักแล้วต่อกับ ap ตัวอื่น ๆ ไปกระจายต่อ

----
                              ที่เค้าทำกัน
                              จุดหลักปล่อย เป็นตัวหลัก ก็ ubnt ap wds +airmax
                              ตัวลูกขยายต่อก็ ubnt wds+airmax มาอีกทีแล้ว ต่อกับอุปกรณ์อื่น ๆ เป็น AP

นอกเหนือจาก ubnt ท่านต้องศึกษาเองหรือไปถามในห้อง mikrotik

Comment

• ไม่ก็หาพวกที่รับรองว่า ใช้งาน Universal Repeater ได้จริงๆครับ
                                พวกที่รับรองได้นั้น เอามาขยายสัญญาณโดยไม่เกี่ยวอะไรเลย
                                ยกตัวอย่างเช่น รุ่นคุณปู่ อย่าง Wrt54GL DD-Wrt Firmware
                                ^^

Comment

Working...
                                X