Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา ubi มาทำ wds กันจำเป็นหรือเปล่าครับว่ามันจะต้องเป็น V เดียวกันเปะเลย

กำลังมึน

Comment

• ไม่แน่ใจแต่ผมทำอยู่ ใช้ v5.5 ครับ wds 3 ตัว
      มีประสบการณ์เล่าให้ฟัง ผมยิง airmax จาก
      nsm 2 (airmax) -> locom2(station)--- bullet m2 (AP)

อยู่ดีๆปกติที่ตัว bullet จะขึ้น LAN0 100Mbps-Full ถ้า full เนตจะมาเต็ม 25 Mb แต่จู่ๆขึ้นเป็น LAN0 100Mbps-Half ลองเทสดูเนตมาแค่ 10 mb เอง ผมซื้อ BL ตัวใหม่มาใส่ก็ไม่หาย นั่งแก้อยู่ 3 วัน ทั้งลากสายใหม่เปลี่ยน ppoe สลับจากของเสาเบสไปก็ยังอาการเดิม เข้าหัวแลนใหม่หมดก็ไม่หาย สุดท้ายลองสลับ pppoe ของ locom2 กับ bullet พร้อมทั้งเข้าหัวใหม่(ไปซื้อกล่องใหม่มาเลยโมโห) วันนี้หายเลยใช้ได้แล้ว ผมงงๆอยู่ว่ามันเป็นที่อะไร ที่สงสัยมี 2 จุด pppoe ของตัว loco m2 กับ หัวแลนครับ มาเล่าสู่กันฟังเพื่อใครเจอแบบนี้มั้งจะได้ไม่ต้องมางมแบบผม อิอิ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
        ไม่ก็หาพวกที่รับรองว่า ใช้งาน Universal Repeater ได้จริงๆครับ
        พวกที่รับรองได้นั้น เอามาขยายสัญญาณโดยไม่เกี่ยวอะไรเลย
        ยกตัวอย่างเช่น รุ่นคุณปู่ อย่าง Wrt54GL DD-Wrt Firmware
        ^^
        คือผมลองแล้วครับ กลายเป็นว่า login 1 ID เข้าเล่นได้ทั้งจุดเลยครับ นี่ล่ะปัญหาของผมน่ะ

Comment

• ู^
          ^
          ต้องเป็น Repeater แบบ Bridged ครับ
          (ไม่มีการสร้าง NAT วงใหม่)

Comment

• ไม่แวะมานานเหมือนกัน มาแล้วผมก็ถามๆท่าน R หน่อย ว่าคือว่าจะลง mini ใหม่
            พอดีลง ubuntu 64 บิทอยู่ที่ ./install.sh ครั้งที่ 2 มันไม่ผ่าน ของท่านไหนรู้โปรดจี้แจ้งช่วยหน่อย งงครับงง นั่งทั้งวัน

Comment

• แนะนำมาสัก 1 ตัวหน่อยครับ

Originally posted by NeoXeoN7 View Post
              ู^
              ^
              ต้องเป็น Repeater แบบ Bridged ครับ
              (ไม่มีการสร้าง NAT วงใหม่)

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
                ไม่แวะมานานเหมือนกัน มาแล้วผมก็ถามๆท่าน R หน่อย ว่าคือว่าจะลง mini ใหม่
                พอดีลง ubuntu 64 บิทอยู่ที่ ./install.sh ครั้งที่ 2 มันไม่ผ่าน ของท่านไหนรู้โปรดจี้แจ้งช่วยหน่อย งงครับงง นั่งทั้งวัน
                apt-get update ก่อน ที่จะเริ่มทำอะไร

ใน linuxthai เลยครับ ลองเปิดย้อนหลังไปเรื่อย ๆ น่าจะมีทางออก
                Last edited by -:R:-; 14 Oct 2012, 18:49:34.

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                  คือผมลองแล้วครับ กลายเป็นว่า login 1 ID เข้าเล่นได้ทั้งจุดเลยครับ นี่ล่ะปัญหาของผมน่ะ
                  Originally posted by dongdoi09 View Post
                  แนะนำมาสัก 1 ตัวหน่อยครับ
                  Bridge

ผมว่าท่านเข้าใจความหมายผิด
                  ตัวอย่าง ชุด ip ที่ท่านควรใช้
                  เช่น gateway =192.168.88.1
                  ตัวรับยกตัวอย่างเป็น Loco M2 =192.168.88.2 เซตเป็น Station Bridge รับแล้วออกแลน
                  AP PicoStation M2 =192.168.88.3 เซตเป็น AP ปิด Airmax

หรืออีกมุมถ้าเป็น WRT54GL ip=192.168.88.2 โหมดใช้เป็น Repeater Bridge (ตัวที่จัดการ dhcp จะเป็นต้นทาง)
                  พวก dd-wrt ทำได้เหมือนกัน

หรืออีกตัวนึง เอา 525 มาเซต client bridge แล้วเปิดฟังค์ชั่น Repeater ด้วย
                  แต่จะไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่เพราะเป็รการใช้งานผิดประเภท เอา indoor มาใช้ outdoor

แบบนี้ log in เครื่องเดียวก็เล่นได้เครื่องเดียวแล้ว
                  ผมว่าท่านตั้ง ip ต่าง network กันแน่ โหมดไม่ใช่ Repeater Bridge

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                    แนะนำมาสัก 1 ตัวหน่อยครับ
                    อันที่จริง เพียบเลยนะ อยู่ที่ว่าท่านจะกันฝนให้มันยังไง

WRT54GL

http://www.dd-wrt.com/site/support/router-database

พวกที่ไม่ใช่ dd-wrt แล้ว Bridged ได้ => ต้องดูเป็นตัวๆไป

Comment

• เหนื่อยเน้อ ไฟมาไม่ตลอด ลูกค้า บ่นกระจาย

เก็บแพงก็ว่า เก็บถูกก็ไร้ค่า โทรมาจิกหัว

วันไหน ความอดทนหมดลง คงได้เลือกครับ
                      ลูกค้าบางคนยังไม่จ่ายเงินเลย หุหุ เดือนละ 200 เอง

นี่ปาเข้าไปวันที่ สิบกว่า เกือบครึ่งเดือนแล้ว

เวลาผมไปเก็บเงิน เหมือนไปขอทาน

เหนื่อยใจเหมือนกันครับ กับลูกค้าบางคน

ความอดทนของผมก็เริ่มๆจะหมดแล้วล่ะครับ

Comment

• Originally posted by pondopc View Post
                        เหนื่อยเน้อ ไฟมาไม่ตลอด ลูกค้า บ่นกระจาย

เก็บแพงก็ว่า เก็บถูกก็ไร้ค่า โทรมาจิกหัว

วันไหน ความอดทนหมดลง คงได้เลือกครับ
                        ลูกค้าบางคนยังไม่จ่ายเงินเลย หุหุ เดือนละ 200 เอง

นี่ปาเข้าไปวันที่ สิบกว่า เกือบครึ่งเดือนแล้ว

เวลาผมไปเก็บเงิน เหมือนไปขอทาน

เหนื่อยใจเหมือนกันครับ กับลูกค้าบางคน

ความอดทนของผมก็เริ่มๆจะหมดแล้วล่ะครับ
                        ผมไม่ค่อยสนหรอกครับยิ่งลูกค้าประเภทเปรียบเทียบราคาเนี่ย จ่ายก็เล่นได้ไม่จ่ายก็ตัด สุดท้ายถึงจะบ่นเป็นหมีกินผึ้งยังไงก็ต้องมาของเรา . . . เดือนละ 200 จะเอาแบบเเล่นเกมส์ไม่กระตุกกันเลยทีเดียว เฮอะ...ไล่ไปนิดเน็ตเองเดือนละ 590 ได้ 10 เมก ก็ไม่ยอมไปแต่ชอบมาบ่นอยู่ทุกวัน ^^

Comment

• พอจะดูออกไหมครับ เสานี้มันอะไร แถวบ้านผม

Comment

• Bullet M2 HP, 2.4GHz,เฟริมแวร์ เวอร์ชั่น ๕.๕.๒ set เป็นโมด Access Point (ปิด Airmax)แล้วได้เล่น Net ปกติแต่เข้าคอนฟิกทาง wireless IP 192.168.1.20/login เว็ป Ubnt ไม่ขึ้นครับได้ต้อง Set ตรงใหนครับ
                            *Loco M2 V5.3.5 loginทาง wifi ได้ครับ
                            Last edited by oliko; 15 Oct 2012, 13:02:51.

Comment

เหนื่อยเน้อ ไฟมาไม่ตลอด ลูกค้า บ่นกระจาย

ผมหล่ะก็เอาใจตลอดเหมือนกันอะนะ
                              แต่พักหลังมาเนียะ ไม่ได้สนใจละ
                              อยากเล่นก็เล่น
                              ไม่อยากเล่นก็ไม่ต้องเล่นละ
                              บอกว่าช้า แล้วจะให้เร็วแค่ไหนหล่ะ
                              ก็ให้เล่น aircard ไป ช้ากว่าเราหลายเท่า ราคาก็พอกัน
                              ทุกวันนี้ wifi กระจายรอบตัว ไปไหนก็เจอเป็นหย่อม ๆ
                              อาชีพเสริมเรื่อง wifi เริ่มตันลงเรื่อย ๆ
                              3G ราคาถูกลงเมื่อไหร่ ก็คงต้องปลด ubnt ขายซะหล่ะม้างเนียะ

Comment

• Originally posted by UNCENSORED View Post
                                พอจะดูออกไหมครับ เสานี้มันอะไร แถวบ้านผม

แถวบ้านผมก็แบบนี้เลยครับอยู่บนตึก รู้สึกเป็นของ AIS ไม่ใช้เสา wifi แน่นอน 555+

Comment

Working...
                                X