Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดีจริง huawei mt..

Comment

• สอบถามครับจากในรูป มีบางอย่างยังไม่ค่อยเข้าใจ พึ่งเริ่มศึกษาน่ะครับ

1. ค่า TX/RX นั้น ฝั่ง TX คือค่าที่ เราส่งไปหาเครื่องลูกใช่ไหมครับ ส่วนฝั่ง RX คือค่ารับที่เครื่องลูกส่งกลับมายัง AP ถูกต้องหรือเปล่าครับ หรือตรงกันข้าม
      2. หากการที่ผมเข้าใจถูก การที่ค่า TX มีอาการแกว่งขึ้นลงอยู่บ่อยๆ เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ ทั้งนี้เบื้องต้นไ้ด้ลองทำการเปลี่ยน CH แล้ว ลดกำลังสัญญานส่งก็แล้วครับผม หรือเพราะว่าตัวรับเองรับได้ไม่ดีเลยทำให้ TX แกว่งหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
      Last edited by nuanchan; 21 Oct 2012, 20:46:34.

Comment

• Originally posted by chin177 View Post
        โอ้...มายกอต ผมผิดไปแล้วจริง ๆ จากตรงนี้

http://www.overclockzone.com/forums/...1#post45773842

จากที่ผมตั้งคำถามสรุปได้คือ ผมใส่ mac ผิดจริง ๆ ด้วยครับ ต้องขออภัยทุกท่านจริง ๆ

ที่มาตั้งกระทู้ให้สับสนกัน สรุปทั้งหมดได้คือ ต่าง V. XX กันได้ ขอขอบคุณทุกท่านที่มา

ให้คำตอบครับ และ wifi4 ที่อุตส่าห์โทรให้คำปรึกษาโดยโทรหาผมเองโดยผมไม่ได้โทร

เข้าไปถามเลย บริการยอดเยี่ยมครับ
        ผมทักคนแรกเลยเรื่อง MAC ถ้าอยู่ใกล้ โดน 3 ขวดไปแล้วววววว ฮ่าๆๆ

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
          NanoStation M2 รับสัญญาณ@TRUEWIFI แบบ Bridge Mode เพื่อให้ @TRUEWIFI แจกIPไปยังเครื่องที่ต่อ lan ตรงๆได้ไหม ผมลองแล้วไม่ได้ได้แต่ Router Mode อ่ะ
          รายละเอียดเพิ่มเติม

ผมอยากให้@TRUEWIFI ส่ง IP 10.66.60.202 ไป ASUS RT-N16 ที่ต่อผ่านlanของnano ครับ โดยที่ยังสามารถ เข้าดูสถานะของ nano ได้
          จะทำได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by freeze1net View Post
            ผมทักคนแรกเลยเรื่อง MAC ถ้าอยู่ใกล้ โดน 3 ขวดไปแล้วววววว ฮ่าๆๆ
            ค่าปรับแพงง่ะ

Comment

• Originally posted by nuanchan View Post

สอบถามครับจากในรูป มีบางอย่างยังไม่ค่อยเข้าใจ พึ่งเริ่มศึกษาน่ะครับ

1. ค่า TX/RX นั้น ฝั่ง TX คือค่าที่ เราส่งไปหาเครื่องลูกใช่ไหมครับ ส่วนฝั่ง RX คือค่ารับที่เครื่องลูกส่งกลับมายัง AP ถูกต้องหรือเปล่าครับ หรือตรงกันข้าม
              2. หากการที่ผมเข้าใจถูก การที่ค่า TX มีอาการแกว่งขึ้นลงอยู่บ่อยๆ เกิดจากสาเหตุใดได้บ้างครับ ทั้งนี้เบื้องต้นไ้ด้ลองทำการเปลี่ยน CH แล้ว ลดกำลังสัญญานส่งก็แล้วครับผม หรือเพราะว่าตัวรับเองรับได้ไม่ดีเลยทำให้ TX แกว่งหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
              แปล นะครับตัวลูกส่งกลับมาหา ได้แย่ทั้งสองตัวเลย -80 กับ -81 แต่ก็ยังเล่นได้อยู่ครับเพราะ CCQ ยังดีอยู่คือ 91 กับ 90 อันนี้ยิ่งมากยิ่งดี
              1. MAC 90:x:x:x:1D -81/-92 แปลว่า Ubnt รับได้แค่ -80 (อันนี้ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี) ส่วนค่าหลัง -92 ก็ค่าเตะออกละกันครับจะได้เข้าใจง่ายๆ ตอนนี้มัน -81 แต่ถ้าเกิน -92 อาจไม่ได้ ip หรือเกาะไม่ได้นั้นเอง ACK 36 ค่าระยะทางไม่ต้องสนใจครับเดียวยาว TX/RX 26/13 ถูกต้องตามที่เข้าใจครับ
              ตัวที่2 ก็แปลเอาเองนะครับ

ลืมดูมี 2 คำถาม
              2. มันก็เป็นธรรมดาของ wifi ครับ แกว่งขึ้นๆลงๆ แต่ที่มันแย่เพราะตัวลูกมันส่งไม่แรงต่างหาก มันเลยมีผลทำให้ TX/RX น้อยลงไปด้วยครับ
              Last edited by OTARO; 21 Oct 2012, 23:22:27.

Comment

• Originally posted by Thep_pro View Post
                [ATTACH=CONFIG]1986508[/ATTACH]
                [ATTACH=CONFIG]1986509[/ATTACH]

FreeStation 5 เป็นอุปกรณ์ที่ทำหน้าที่ 2 อย่างในตัวเดียวกัน รับสัญญาณจาก Wireless 5GHz มาแล้วกระจายต่อด้วยคลื่น 2.4GHz (สามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้) ด้านภาครับ CPE 5GHz กำลังส่ง 24dBm/251mW เสาอากาศทำงานแบบ 2x2 MIMO กำลังขยาย 18dBi ด้านภาคส่ง AP 2.4GHz กำลังส่ง 21dBm/126mW เสาอากาศทำงานแบบ 1x1 SISO

.....เราไล่ล่าเทคโนโลยี หรือ เทคโนโลยีไล่ล่าเรา....

ผมขอเป็นหนูลองยาเลยละกัน
                ชี้เป้าตัวแทนจำหน่ายหน่อยครับ...อยากลองบ้าง

Comment

• Originally posted by OTARO View Post
                  แปล นะครับตัวลูกส่งกลับมาหา ได้แย่ทั้งสองตัวเลย -80 กับ -81 แต่ก็ยังเล่นได้อยู่ครับเพราะ CCQ ยังดีอยู่คือ 91 กับ 90 อันนี้ยิ่งมากยิ่งดี
                  1. MAC 90:x:x:x:1D -81/-92 แปลว่า Ubnt รับได้แค่ -80 (อันนี้ตัวเลขยิ่งน้อยยิ่งดี) ส่วนค่าหลัง -92 ก็ค่าเตะออกละกันครับจะได้เข้าใจง่ายๆ ตอนนี้มัน -81 แต่ถ้าเกิน -92 อาจไม่ได้ ip หรือเกาะไม่ได้นั้นเอง ACK 36 ค่าระยะทางไม่ต้องสนใจครับเดียวยาว TX/RX 26/13 ถูกต้องตามที่เข้าใจครับ
                  ตัวที่2 ก็แปลเอาเองนะครับ

ลืมดูมี 2 คำถาม
                  2. มันก็เป็นธรรมดาของ wifi ครับ แกว่งขึ้นๆลงๆ แต่ที่มันแย่เพราะตัวลูกมันส่งไม่แรงต่างหาก มันเลยมีผลทำให้ TX/RX น้อยลงไปด้วยครับ
                  โอ้! ท่านขอบคุณมากๆครับ อธิบายได้เข้าเข้าใจแจ่มแจ้งเลย ขอรับ ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by mafiaking View Post
                    รายละเอียดเพิ่มเติม

ผมอยากให้@TRUEWIFI ส่ง IP 10.66.60.202 ไป ASUS RT-N16 ที่ต่อผ่านlanของnano ครับ โดยที่ยังสามารถ เข้าดูสถานะของ nano ได้
                    จะทำได้ไหมครับ
                    ถามนิดนะครับ ต้องการให้ไอพี 10.66.60.202 ส่งไปที่ RT-N16 เพื่อจุดประสงค์อะไรครับ

ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบนี้นะครับ
                    - เซท Nano เป็นโหมด Station เปิด NAT กับ DHCP ไว้ด้วย (สมมติว่าเปิด DHCP ไว้วง 192.168.1.101-200 ตัว Nano เป็น 192.168.1.1)
                    - แล้วเซท RT-N16 เป็น Accesspoint ธรรมดา ปิด DHCP ไว้ เซทไอพีของตัวนี้เป็น 192.168.1.2
                    ลืมนิดนึง เสียบสายแลนจาก nano เข้า RT-N16 พอร์ตแลนปกติ

เวลาผมใช้งานผมก็เข้าใช้งานผ่าน WiFi หรือพอร์ตแลนที่เหลือของตัว RT-N16
                    จะเข้าไปคอนฟิก Nano ก็เข้า 192.168.1.1 จะเข้าคอนฟิก RT-N16 ก็เข้า 192.168.1.2
                    Last edited by skunkman; 22 Oct 2012, 00:24:58.

Comment

• Originally posted by it-man View Post
                      ชี้เป้าตัวแทนจำหน่ายหน่อยครับ...อยากลองบ้าง
                      ราคาพอๆกับ Loco(station) + Pico(AP)
                      ภาครับโหดกว่า Loco แต่ภาคส่งสู้ Pico ไม่ได้ ...ตามสเป็กนะ ^ ^
                      ...ที่แน่ๆประหยัดไฟและประหยัดพื้นที่การติดตั้ง
                      ไม่รู้ว่าใช้งานจริงจะเป็นยังไง จะรอดูผลเทสนะครับท่าน Thep_pro

http://www.giant.in.th/category/19/arc-wireless

Comment

• อยากรบกวนถามหน่อยครับ เพิ่งจับเอา Nanostation M2 M5 และ Loco M5 มา

Loco M5 ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย แรงจริงเหอะๆๆ 270/270 Mbps เทส Speedtest จาก Server ได้ 100 Mbps เต็ม ตกใจหมดเลย เหอะๆๆ ระยะ***ง 2 ตึก ระยะขจัด คงไม่น่าจะเกิน 400M

เลยถอด M5 ตัวเก่า ไปใช้งานอื่นแทน ระยะ 4Km นิดๆ แต่ยังใช้ไม่ได้ คิดว่า มุมก้มเงย หรือ ฝั่งรับต่ำไปป่าว เดี๋ยวลองดูใหม่ อันนี้ ยังไม่เคยลองงา่น ระยะไกล มือใหม่ หุหุ

ปัญหามีว่า เอา Nano M2 มา 2 ตัว ทำเป็น Access Point ตัวที่ 1 Ch1 และตัวที่ 2 CH11
                        ตอนแรก ตั้งเป็น Auto ไว้ พอลูกค้าเกาะ ประมาณ ตัวละ 9 client Ping ทำไมมันแกว่งมากๆ และ ได้ Speed ค่อนข้างต่ำ อื่ดเลยก็ว่าได้

พอมาตั้ง CH แยกกันค่อยดีขึ้น
                        อยากทราบว่า Nanostation M2 เป็น AccessPoint มันรับ Client ได้กี่ตัวครับ เพราะผมเอามาติดข้างตึกที่ 1 แล้วหันเข้า ตึกที่ 2 ทั้ง2 ตัว ฝั่ง เหนือ - ใต้ ***งกันประมาณ 20 เมตร ตึก ที่ 2 หันหน้าเข้าตึกแรก เพราะมีฝั่งเดียว 4 ชั้น รับได้ทุกห้อง ยันในห้องน้ำ
                        ไอ้ ตอนแทส เราคนเดียว มันก็แรงดี แต่ทำไม มีเกาะแค่ 9 คน เอง ping แกว่ง เป็น เจ้าเข้าเลย ใครมีอะไรแนะนำบ้างครับ

ส่วนตึกที่ 1 ทั้ง 2 ฝั่ง ก็รับสัญญาณได้ทั้งตึก ยังงง อยู่เลย ว่า จะแรงไปไหน เลยสั่ง UNIFI LR มาเลยไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวต้องเอาไปลองตึกอื่น เทสสปีด ในส่วนที่คิดว่ารับสัญญาณได้ห่วยสุด ก็ได้ 3Mbps สบายๆ

เพราะกำลังจะเอา NanoStation M2 ขึ้นเสา จ่าย รอบบ้าน อีก 4 ตัว เพราะ Bullet + เสา มันแกว่งมากมาย ตัวลูกรับไม่ค่อยได้
                        Last edited by Maximilien; 22 Oct 2012, 00:37:18.

Comment

• Originally posted by Maximilien View Post
                          อยากรบกวนถามหน่อยครับ เพิ่งจับเอา Nanostation M2 M5 และ Loco M5 มา

Loco M5 ติดตั้งเสร็จเรียบร้อย แรงจริงเหอะๆๆ 270/270 Mbps เทส Speedtest จาก Server ได้ 100 Mbps เต็ม ตกใจหมดเลย เหอะๆๆ ระยะ***ง 2 ตึก ระยะขจัด คงไม่น่าจะเกิน 400M

เลยถอด M5 ตัวเก่า ไปใช้งานอื่นแทน ระยะ 4Km นิดๆ แต่ยังใช้ไม่ได้ คิดว่า มุมก้มเงย หรือ ฝั่งรับต่ำไปป่าว เดี๋ยวลองดูใหม่ อันนี้ ยังไม่เคยลองงา่น ระยะไกล มือใหม่ หุหุ

ปัญหามีว่า เอา Nano M2 มา 2 ตัว ทำเป็น Access Point ตัวที่ 1 Ch1 และตัวที่ 2 CH11
                          ตอนแรก ตั้งเป็น Auto ไว้ พอลูกค้าเกาะ ประมาณ ตัวละ 9 client Ping ทำไมมันแกว่งมากๆ และ ได้ Speed ค่อนข้างต่ำ อื่ดเลยก็ว่าได้

พอมาตั้ง CH แยกกันค่อยดีขึ้น
                          อยากทราบว่า Nanostation M2 เป็น AccessPoint มันรับ Client ได้กี่ตัวครับ เพราะผมเอามาติดข้างตึกที่ 1 แล้วหันเข้า ตึกที่ 2 ทั้ง2 ตัว ฝั่ง เหนือ - ใต้ ***งกันประมาณ 20 เมตร ตึก ที่ 2 หันหน้าเข้าตึกแรก เพราะมีฝั่งเดียว 4 ชั้น รับได้ทุกห้อง ยันในห้องน้ำ
                          ไอ้ ตอนแทส เราคนเดียว มันก็แรงดี แต่ทำไม มีเกาะแค่ 9 คน เอง ping แกว่ง เป็น เจ้าเข้าเลย ใครมีอะไรแนะนำบ้างครับ

ส่วนตึกที่ 1 ทั้ง 2 ฝั่ง ก็รับสัญญาณได้ทั้งตึก ยังงง อยู่เลย ว่า จะแรงไปไหน เลยสั่ง UNIFI LR มาเลยไม่ได้ลองเลย เดี๋ยวต้องเอาไปลองตึกอื่น เทสสปีด ในส่วนที่คิดว่ารับสัญญาณได้ห่วยสุด ก็ได้ 3Mbps สบายๆ

เพราะกำลังจะเอา NanoStation M2 ขึ้นเสา จ่าย รอบบ้าน อีก 4 ตัว เพราะ Bullet + เสา มันแกว่งมากมาย ตัวลูกรับไม่ค่อยได้
                          ถ้ามีมือถือมาเกาะ 1 ตัวตายหมู่
                          Sensitivity Threshold, dBm: 85 Off หรือแล้วแต่เหมาะสม

Comment

• สวัสดีครับทุกท่าน
                            กำลังจะทำไวไฟครับ ตามลิ้งค์ท่าน Ruta มาจาก linuxthai อ่านๆดู โอ้วเจอแล้วกระทู้ที่จะให้คำตอบผมได้ในเรื่องอุปกรณ์ไวไฟ

ขอถามเลยนะครับ
                            ผมขึ้น Bullet M2+เสา Omni 15dBi สูงประมาณ 15 เมตร *ตอนนี้ว่าจะเอาลงมาไว้ที่12เมตรเพราะรู้สึกว่ามันเด่นมากไปกลัวโดนเล่นงานครับไม่รู้จะมีผลต่อการรับส่งมากไหม
                            ผมจะซื้อตัวรับ ไวไฟ USB จาก แอดไวซ์ อยากถามว่าใน 3 ตัวนี้ตัวไหนรับได้ดีที่สุดครับ
                            -Adapter USB 150Mb WLAN ALFA (AWUS036NH) 820.-
                            -Adapter USB 150Mb WLAN TP-LINK 'High Power' (WN7200ND) 790.-
                            -Adapter USB 300Mb WLAN TP-LINK 'High Gain' (WN822N) 920.-
                            สำหรับระยะใกล้ๆครับ

อยากรู้ว่าตัวรับตัวไหนที่รับสัญญาณได้ดีกับ Bullet M2+เสา Omni 15dBi ในระยะไกลๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ คงมีคำถามอีกเยอะครับ

Comment

• Originally posted by skunkman View Post
                              ถามนิดนะครับ ต้องการให้ไอพี 10.66.60.202 ส่งไปที่ RT-N16 เพื่อจุดประสงค์อะไรครับ

ที่ผมใช้อยู่เป็นแบบนี้นะครับ
                              - เซท Nano เป็นโหมด Station เปิด NAT กับ DHCP ไว้ด้วย (สมมติว่าเปิด DHCP ไว้วง 192.168.1.101-200 ตัว Nano เป็น 192.168.1.1)
                              - แล้วเซท RT-N16 เป็น Accesspoint ธรรมดา ปิด DHCP ไว้ เซทไอพีของตัวนี้เป็น 192.168.1.2
                              ลืมนิดนึง เสียบสายแลนจาก nano เข้า RT-N16 พอร์ตแลนปกติ

เวลาผมใช้งานผมก็เข้าใช้งานผ่าน WiFi หรือพอร์ตแลนที่เหลือของตัว RT-N16
                              จะเข้าไปคอนฟิก Nano ก็เข้า 192.168.1.1 จะเข้าคอนฟิก RT-N16 ก็เข้า 192.168.1.2
                              เหตุผลเดียวกับการที่เอา modem มาตั้ง Bridge Mode อ่ะครับ คือต้องการให้ ภาระมาตกที่ RT-N16 โดยที่ตัว NANO มีหน้าที่แค่เชื่อมต่อสัญญาณ@TRUEWIFIเฉยๆ ครับ แล้วก็RT-N16มันจะมีพวก script ลูกเล่นต่างๆมากกว่าครับ

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                                ราคาพอๆกับ Loco(station) + Pico(AP)
                                ภาครับโหดกว่า Loco แต่ภาคส่งสู้ Pico ไม่ได้ ...ตามสเป็กนะ ^ ^
                                ...ที่แน่ๆประหยัดไฟและประหยัดพื้นที่การติดตั้ง
                                ไม่รู้ว่าใช้งานจริงจะเป็นยังไง จะรอดูผลเทสนะครับท่าน Thep_pro

http://www.giant.in.th/category/19/arc-wireless
                                ขอบคุณครับ...

Comment

Working...
                                X