Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by K.Hmee View Post
    ผมขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้ถึงหน้า 18 อยู่เลย

เห็นหลายๆท่านทำเป็น Station จากจุด A ไป B ไป C (คงไม่มีโอกาสได้ทำครับ แต่แค่สงสัย)

จุด A คงเป็นใช้ไฟบ้านตัวเอง / จุด C คงเป็นคนรับสัญญาณปลายทางบ้านแต่ละคนก็ใช้ไฟบ้านตัวเอง

ผมสงสัยจุด B ครับ หลายๆท่านทำยังไงครับ เอาไฟจากไหนมาเสียบให้เครื่อง Ubi ทำงาน กรณีไปติดตั้งในพื้นที่ที่ไม่มีบ้านคนรู้จัก หรือต้องตั้งเสากลางทุ่งนา เช่าไฟบ้านใกล้เคียงเอาเหรอครับ? อยากได้แนวทางของแต่ละท่านจะได้นึกภาพออก ขอบคุณครับ
    4-11-2555 22-02-55.jpg

ถ้าอ่านถึงหน้า 500 ปล่อย wifi ขายได้ทั้งเมือง

ตามรูป จุด A เข้าใจถูกแล้ว กรณีไม่มีไฟใช้เบต..รถยนต์ได้เลย ..จุด B จะรับสัญญาณจากจุด A แล้วจะใช้ จุด C เป็นตัวกระจายให้ คอม

Comment

• รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยครับ
      ตอนนี้ผมใช้ loco m 2 รับ true wifi อยู่ แต่ใช้สายแลนอยู่ไม่ครบตามความต้องการ
      เลยซื้อ ตัว alfa AIP -W 525 H มาเพื่อต้องการให้ตัว นี้ ปล่อยไวไฟแทน แต่ผมยังตั้งค่าไม่ได้สักที ครับ
      ช่วยแนะนำหน่อยครับ
      ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

• ขอบคุณไอเดียของพี่ apiwat699 มากๆครับแจ่มครับ

4-11-2555 22-02-55.jpg

ของพี่ Thep_pro ก็สุดยอด นึกไม่ถึงจริงๆ แต่ขอถามอีกนิดครับ ในภาพนั้นเป็น Picostation ทั้ง B และ C
        หรือว่า B=Nanostation C=Picostation ถ้าสมมติเป็นอันนี้ ทั้งสองโมเดลมันจูนเข้าหากันได้ใช่มั้ยครับ พอดีอ่านแล้วมีคนบอกว่าจะเล่นอะไรก็เล่นอันนั้นทั้งตัวรับตัวส่งเลย

แรกเลยคือเห็นกระทู้ของคุณบอลที่ไทยดรีมบ๊อก จากนั้นก็ตามอ่านกระทู้พี่บอล จบแล้วก็มากระทู้นี้ต่อ ตอนนี้ถึงหน้า 38 แล้วครับ อ่านทั้งวัน ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหน อ่านแต่ไม่ได้ลงมือทำ ไม่ถึงชั่วโมงก็ลืมแล้ว ตอนนี้ต้องเซฟใส่โนตแพดไว้เพราะข้อมูลเยอะมาก

ชอบแนวทางของหลายท่าน แต่เสียดายมากที่หน้าแรกๆภาพมันตายหมด ลิงก์ภาพเสียบ้างโดนลบภาพบ้าง บางทีอ่านไปแล้วก็นึกภาพตามไปบางทีมันนึกไม่ออกครับ แล้วก็สงสัยจังครับว่าพี่ต้นทำไมไอดีถึงโดนลบ หรือตอนนี้สมัครชื่อใหม่แล้ว จะได้รู้ว่าใครเป็นใครครับ

ขอบคุณครับ ถ้าสงสัยจะลัดคิวมาถามใหม่ครับ
        Last edited by K.Hmee; 5 Nov 2012, 01:10:39.

Comment

• Originally posted by june_ki View Post
          รบกวนสอบถามพี่ ๆ หน่อยครับ
          ตอนนี้ผมใช้ loco m 2 รับ true wifi อยู่ แต่ใช้สายแลนอยู่ไม่ครบตามความต้องการ
          เลยซื้อ ตัว alfa AIP -W 525 H มาเพื่อต้องการให้ตัว นี้ ปล่อยไวไฟแทน แต่ผมยังตั้งค่าไม่ได้สักที ครับ
          ช่วยแนะนำหน่อยครับ
          ขอบคุณล่วงหน้าครับ
          IP ของ loco เวลาเข้าไปตั้งค่าคือตัวไหน
          ถ้าไม่ใช่ 192.168.2.1

เสียบแลนที่มาจาก loco เข้า WAN (ช่องสีดำ)ได้เลย
          แล้วเข้าไปตั้งค่า password wifi ของ 525 ก็เรียบร้อย

Comment

• พอดีอ่านแล้วมีคนบอกว่าจะเล่นอะไรก็เล่นอันนั้นทั้งตัวรับตัวส่งเลย
            เห็นมาจากไหนน้อ

ตามรูปผมคิดว่า NanoStation น่าจะเป็น M5
            รับ p2p มาจากอีกที่ แล้วต่อแลนให้ Pico M2 กระจายให้ client อีกต่อ

รูปแบบการใช้งานก็จะเป็นแบบนี้

แต่มีลูกค้าบางที่ ใช้ Nano M2 เพราะทำมาก่อนแล้ว รอเพิ่มทีหลัง
            อีกสาเหตุนึงที่ได้ยินแล้วงง ว่ามีด้วยหรอ

ลูกค้าต่างจังหวัดบอกว่าพวก airnet winet ปล่อยเป็น 5 GHz หมด
            p2p เค้าต้องเล่น 2.4
            ลอง 5 แล้ว เจอ AP เพียบ

Comment

• แรกเลยคือเห็นกระทู้ของคุณบอลที่ไทยดรีมบ๊อก จากนั้นก็ตามอ่านกระทู้พี่บอล จบแล้วก็มากระทู้นี้ต่อ ตอนนี้ถึงหน้า 38 แล้วครับ อ่านทั้งวัน ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหน อ่านแต่ไม่ได้ลงมือทำ ไม่ถึงชั่วโมงก็ลืมแล้ว ตอนนี้ต้องเซฟใส่โนตแพดไว้เพราะข้อมูลเยอะมาก

ชอบแนวทางของหลายท่าน แต่เสียดายมากที่หน้าแรกๆภาพมันตายหมด ลิงก์ภาพเสียบ้างโดนลบภาพบ้าง บางทีอ่านไปแล้วก็นึกภาพตามไปบางทีมันนึกไม่ออกครับ แล้วก็สงสัยจังครับว่าพี่ต้นทำไมไอดีถึงโดนลบ หรือตอนนี้สมัครชื่อใหม่แล้ว จะได้รู้ว่าใครเป็นใครครับ

ขอบคุณครับ ถ้าสงสัยจะลัดคิวมาถามใหม่ครับ
              ยินดีครับ คุณ K.Hmee
              แต่ถ้ามีเวลาอ่าน...แนะนำศึกษาทำความเข้าใจ พื้นฐาน network ก่อน ถ้ากระโดดมาเล่น อุปกรณ์เลย คำถามจะวนไปวนมา
              Last edited by Thep_pro; 5 Nov 2012, 17:10:04.

Comment

• Originally posted by tomodify View Post
                เห็นมาจากไหนน้อ
                เซฟเก็บไว้ในโน๊ตแพดครับ จากกระทู้ของคุณบอลที่เริ่มต้นเล่นยูบิก่อนที่จะมีการตั้งกระทู้คลับนี้ ใครโพสต์ผมจำไม่ได้ผมเก็บอย่างเดียว ฮ่าๆๆ ซึ่งผมอาจจะสื่อสารไม่ดีครับ หมายถึงถ้าใช้อันไหนก็ใช้อันนั้นเป็นตัวรับส่งไปเลย เช่น ถ้าเล่น Grid ก็ Grid ทั้งรับทั้งส่ง

Originally posted by Thep_pro View Post
                ยินดีครับ คุณ K.Hmee
                แต่ถ้ามีเวลาอ่าน...แนะนำศึกษาทำความเข้าใจ พื้นฐาน network ก่อน ถ้ากระโดดมาเล่น อุปกรณ์เลย คำถามจะวนไปวนมา
                พยายามอ่านอยู่ครับ จะได้ไม่ถามมาก ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน จริงๆแล้วไม่ต้องดิ้นรนก็ได้ แต่พอดีมีสนามกีฬามาสร้างบังบ้านผม ก็เลยต้องหาตัวช่วย และไม่อยากข้ามวิวัฒนาการของเทคโนโลยีจึงต้องนั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกเพื่อค่อยๆลำดับเหตุการณ์ความเป็นไป
                Last edited by K.Hmee; 5 Nov 2012, 17:35:30.

Comment

• ขอพักโฆษณาเอารูปสบาย ๆ มาให้ดูครับ
                  ท่านเห็นอะไรไหม...

Comment

• ขอเข้ากลุ่มด้วยคนครับ มี ubnt เป็นของตัวเองแล้วครับ *--*

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                      ขอพักโฆษณาเอารูปสบาย ๆ มาให้ดูครับ

[ATTACH=CONFIG]2009843[/ATTACH]
                      กระปุกแป้งสีขาวๆ ใช่ไหม ^^

Comment

• Originally posted by jaion View Post
                        ขอพักโฆษณาเอารูปสบาย ๆ มาให้ดูครับ

[ATTACH=CONFIG]2009843[/ATTACH]
                        อ๊ะ อะไรขาวๆ...

Comment

• ตาถึงกันทั้งสองท่านเลย......เอิ๊ก ๆ ใช้เลนส์ 18-200 ถ่ายซูมสุดได้แค่นี้ละครับ
                          ระยะประมาณ 150 เมตร เจ็บแต่จบใช้งบสองพัน เพราะใช้ 10TN สายยาวไม่พอเลยจัดน้องเล็กเลย
                          ปีนหลังคาลมเย็น ๆ ๆ

Comment

• Originally posted by yasu View Post
                            อ๊ะ อะไรขาวๆ...
                            สังสัยอนาคต บ้านเมืองเราทุกหลัง,,,,,บนหลังคาคงต้องติดกล่องขาวๆ แบบนี้กันทุกหลัง ไม่งั้นเอาไม่อยู่

Comment

• คู่แข่ง จานแดง UBC

Comment

• เอามาฝากครับScreenHunter_142 Nov. 06 08.46.jpg

Comment

Working...
                                X