Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by lifeclub View Post
    สวัสดีครับ
    พอดีผมใช้คอมตั้งโต๊ะมีการ์ดไวเลสรับสัญญาณไวเลสที่หอ แต่สัญญาณที่ได้มันรับไม่เต็มที่ ได้แค่ สองขีด
    ช่วยแนะนำตัวรับสัญญาณจากเร้าเตอร์ให้หน่อยครับ ผมมีตัวการ์ดไวเลสอยู่แล้ว
    ตัวการ์ดไวเลสที่มีอยู่แล้ว สามารถถอดเปลี่ยนเสาได้รึเปล่าครับ ระบุรุ่นรายละเอียดให้ดูหน่อยคับ จะได้บอกถูกงิ ^^

ถ้ามันไม่มีเสา เปลี่ยนเสาไม่ได้ ลองดูพี่ Rock26 หน้าแรก ร้านพี่rock26มีไวเลส ตัวรับแรงๆราคาถูก ครับ ..

รึว่าจะลองเปลี่ยนมุมที่ตั้งตัวสัญญาณไวเลสดูก่อนครับ อย่าตั้งชิดกำแพงมากไป ทางที่ดีควรไวกลางๆห้องครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
      ช่วงนี้ไม่มีอะไรเลย ถอยเซิร์ฟเวอร์ มา จัด Linux Server Amd 255 Ram 4G จัดหนัก ประหยัดไฟ(65W ซื้อเผืออนาคต)มันแรงเกินจริง ๆ บูตผ่านหน้า Logo มอง เมนูให้กด ไม่เคยทัน - - กะเก็บ LOG 90 วัน คงสบาย (HDD 500g)
      เห็น ASUS ออกบอร์ดตัวใหม่อ่ะครับ CPU ไม่ใช้ ATOM ดะไปดูก่อนว่ารุ่นไร น่าสนเหมือนกัน Microtik 3,600 บาทมันชื้อบอร์ดได้ตัวนึึงเลยอ่า

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
        ตั้งค่าอะไรบ้างครับ หลักๆก็มี ใช้ช่องสัญญาณ 20Mhz ปิด Airmax ตั้งค่าแค่ 2 อย่างนี้ก็เข้าได้แล้วครับ

ลองไม่ตั้งรหัสผ่านดูก่อนครับ ถ้าเข้าได้แสดงว่าการเข้ารหัสบางตัวไม่รองรับกับอุปกรณ์

ถ้าตั้งรหัส แล้วเข้าไม่ได้ ลองเปลี่ยนรูปแบบการเข้ารหัสดูก่อนครับ
        ลองแล้วครับไม่ได้ตั้งรหัส ก่อเข้าไม่ได้ ตอนนี้ใช้ Linksys WRT54GL ไปก่อนครับ เดี๋ยวค่อยมาลองใหม่อีกที ขอบคุณครับ เดี๋ยวมาถามใหม่

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
          ช่วงนี้ไม่มีอะไรเลย ถอยเซิร์ฟเวอร์ มา จัด Linux Server Amd 255 Ram 4G จัดหนัก ประหยัดไฟ(65W ซื้อเผืออนาคต)มันแรงเกินจริง ๆ บูตผ่านหน้า Logo มอง เมนูให้กด ไม่เคยทัน - - กะเก็บ LOG 90 วัน คงสบาย (HDD 500g)

บอกหน่อยครับ ทำไง

มี server อยู่แล้ว ลง ubuntu แล้ว เซ็ทไม่เป็น

Comment

• Originally posted by SpeedDIY View Post
            บอกหน่อยครับ ทำไง

มี server อยู่แล้ว ลง ubuntu แล้ว เซ็ทไม่เป็น
            ผมลง ClearOS Sp1 ที่ลงเพราะ จะทำโหลดบาลานซ์เน็ืท 2 สาย ส่วน ตัวจัดการ ก็ฟรีครับ ซึ่งแจก ณ ขณะนี้ >>phpWifi User ที่ผมใช้ใน Linux ก็คือ Ruta ติดตามผลงานของเค้ามาซักพัก เมื่อก่อน ก็ Smile Authen เอาไปพัฒนาต่อ เจอทางตัน ผ่านไม่ได้เพราะต้องแกะโค๊ดเยอะ ก็เลย ทิ้งไว้กลาง ๆ พอเห็น phpWifi มาแล้ว มีคนพัฒนาให้ใช้งานได้ต่อเนื่อง ก็เลยจัดไป ใช้งานได้ดีมาก ๆ เกินบรรยายเลยทีเดียว

Spec Server คร่าวๆ
            -board Gigabyte
            -cpu amd athlon 255
            -ram 4G
            -Hdd 500g

ผมคิดว่าเพียงพอ รับ คนใช้ 30 ขึ้นไป เปิด ตลอดปี ทำระบายความร้อนดี ๆ ใช้ เคส ทรงสูง ตามหลัก กลฟิสิกส์ ทดลองเปิดในห้องปกติ อุณหภูมิ 40+ ต้องหาซิงค์ระบายความร้อนดี ๆ 212+ คงลดอุณหภูมิลงได้อีก หลายองศา
            ------------------
            Originally posted by CXSORIOUS View Post
            เห็น ASUS ออกบอร์ดตัวใหม่อ่ะครับ CPU ไม่ใช้ ATOM ดะไปดูก่อนว่ารุ่นไร น่าสนเหมือนกัน Microtik 3,600 บาทมันชื้อบอร์ดได้ตัวนึึงเลยอ่า
            ตอนแรกก็สนใจ เหมือนกันครับ Atom แต่พอดูไปดูมา แล้ว pci 1ช่อง ยีห้ออื่นก็มีแต่สลอต Pci Ex 1 อัน ทำให้เวลาเรา ทำ vlan มันไม่ได้ มีแค่ช่องเดียว ต้องหาซื้อ การ์ดแลนที่เป็น Pci Ex มา ก็ไม่รู้ว่า พอซื้อมาแล้ว ตัว ClearOS มันจะมองเห็นหรือเปล่า ไม่รู้จักขึ้นมา น้ำตาท่วมจอเลย ผมเข้าไปดูที่นี่>>Click เห็นแต่ละอันน่าสนใจ แต่พอลองมอง ไปที่จะเอา การ์ดแลนมาเพิ่ม ตกใจ .... จะรอดไหมเนีย

-----
            Originally posted by lifeclub View Post
            สวัสดีครับ
            พอดีผมใช้คอมตั้งโต๊ะมีการ์ดไวเลสรับสัญญาณไวเลสที่หอ แต่สัญญาณที่ได้มันรับไม่เต็มที่ ได้แค่ สองขีด
            ช่วยแนะนำตัวรับสัญญาณจากเร้าเตอร์ให้หน่อยครับ ผมมีตัวการ์ดไวเลสอยู่แล้ว
            ถ้าจะซื้อมาขยายสัญญาณต่อ ก็ลองมองพวก N พวก Asus ก็ได้เหมือนกันครับ ราคาพอ ๆ กับ wrt54gl แต่ตัวของ Asus มันรองรับ N ได้ความเร็ว 150-300mbps

แต่ถ้าไม่ซีเรีีีีีีีีีีีีีีีีีีีีียสอะไร จะซื้อ wifi Usb แบบต่อภายนอก ขยายสัญญาณ แรง ๆ ในโหมด b/g/n ขยายสํญญาณ จาก 1-2 ขีดเป็น 4-5 ขีดก็อันนี้ครับ >>>Alfa ประสิทธิภาพ มันสูงเอาการเลยครับ ผมมี 500mW เป็น b/g ใช้มานี่จะ 2 ปี ยังใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเลย
            ------------------
            Originally posted by tatonsanooker View Post
            rocketm2 ปรับตรงไหนให้ มือถือเข้าได้ บางรุ่นเข้าไม่ได้ ใช้ Samsung Wave IIลองเข้าดู บอกการรองรับผิดพลาด แต่ iphone4 เข้าได้

airmax เกี่ยวมั้ยครับ
            เป็นที่ตัว บราวเซอร์จากมือถือไม่เข้ากันมากกว่านะครับ ไม่รองรับกัน ไม่แน่ใจว่า fw 5.5 จะทำให้มือถือใช้งานได้ทุกรุ่นหรือไม่
            Last edited by -:R:-; 22 Apr 2011, 07:20:42.

Comment

• ผมสนใจไอ้เจ้าตัวนี้อะครับ

ไม่ทราบว่าถ้าผมซื้อเจ้าตัวนี้ มาติดรับสัญญาณในห้อง แล้วมีการ์ดไวเลสรับสัญาณต่อ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วเจ้าตัวนี้ http://www.wifi4you.com/index.php?la...192&pid=139292
              มันมันจะโอเคเหมือนกันไหมครับ

ผมอยู่หอพักครับ เร้าเตอร์อยู่ชั้นสอง ห้องแรก ผมอยู่ชั้นสาม ห้อง สาม รับสัญาณได้แค่2-3 ขีดครับ
              ใช้การ์ดไวเลส D-link DWA 520 ใช้ประมาณเกือบสองปีแล้วครับ

Comment

• Originally posted by tatonsanooker View Post
                ลองแล้วครับไม่ได้ตั้งรหัส ก่อเข้าไม่ได้ ตอนนี้ใช้ Linksys WRT54GL ไปก่อนครับ เดี๋ยวค่อยมาลองใหม่อีกที ขอบคุณครับ เดี๋ยวมาถามใหม่
                Firmware เครื่องเวอร์ชั่นอะไรครับ

Comment

• Originally posted by lifeclub View Post
                  ผมสนใจไอ้เจ้าตัวนี้อะครับ

ไม่ทราบว่าถ้าผมซื้อเจ้าตัวนี้ มาติดรับสัญญาณในห้อง แล้วมีการ์ดไวเลสรับสัญาณต่อ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วเจ้าตัวนี้ http://www.wifi4you.com/index.php?la...192&pid=139292

ผมอยู่หอพักครับ เร้าเตอร์อยู่ชั้นสอง ห้องแรก ผมอยู่ชั้นสาม ห้อง สาม รับสัญาณได้แค่2-3 ขีดครับ
                  ใช้การ์ดไวเลส D-link DWA 520 ใช้ประมาณเกือบสองปีแล้วครับ
                  ถ้าซื้อตัวนี้มา ตอนนี้ Firmware ยังไม่มี โหมด Repeater ครับ

ใช้ได้แค่ เกาะสัญญาณ กับ กระจายสัญญาณ และก็ WDS ครับ

ถ้าจะทวนสัญญาณ ต้องไป add mac ไวเลสของเครื่องที่รับมาด้วย

* ถ้าดึงสาย Lan มาเสียบก็ใช้ D-link DWA 520 รับสัญญาณได้ครับ หรือไม่ก็เอา Rocket M มารับแทน D-link DWA 520 ก็ได้

Comment

• กะจะซื้อมารับไวเลสจากเร้าเตอร์อะครับ แล้วผมรับจากตัวนี้อีกที

Comment

• แล้วถ้าผมเปลี่ยนจาก D-link DWA 520 มาใช้เป็นอันนี้ จะรับสัญญาณได้แรงไหมครับ http://www.wifi4you.com/index.php?la...827&pid=139292 หรือช่วยแนะนำตัวไหนได้บ้างครับ

Comment

ผมสนใจไอ้เจ้าตัวนี้อะครับ

ของท่าน แค่เอาสัญญาณมาใช้ ไม่ถึงต้องตัวนี้หรอกครับ เพราะราคามันสูงไป ถ้าจะให้แนะนำจริง ๆ เรา แค่จะุเอามารับสัญญาณให้ดีขึ้น มีให้เลือก 2 อย่าง
                        1. ถ้ารับเป็นเครื่องเดียว เล่นคนเดียว ไม่ซีเรียส เรื่องจะกระจายสัญญาณให้คนอื่น ก็ >>Alfa 1000mW ตัวนี้ เป็น Booter ขยายสัญญาณในตัว
                        2. ถ้ารับมาแล้ว จะขยายสัญญาณให้คนรอบ ๆ ข้างเล่นด้วย ก็ wrt54gl แต่ตัวนี้ จะเล่นแค่ในโหมด b/g แต่ถ้าจะเล่นในโหมด b/g/n ก็ลองหา Asus ตะกูล ASUS RT พวกนี้ครับมีให้เลือกจะใช้แบบไหน 150+ หรือ 300mbps ก็แล้วแต่สะดวกครับ

Comment

• UBIQUITI
                          ร่วมด้วยคน ^ ^
                          Last edited by Clear0s; 22 Apr 2011, 13:16:56.

Comment

• พอจะเข้าใจแล้วครับ
                            แล้ว >Alfa 1000mW http://www.wifi4you.com/index.php?la...id=&pid=144704

กับ http://www.wifi4you.com/index.php?la...id=&pid=139292

ตัวไหนจะดีกว่าครับ สองอันนี้ไม่เกี่ยงราคาครับ อันไหนก็ได้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง พอจะอธิบายคร่าวๆได้ไหมครับ สองตัวนี้ต่างกันยังไง

Comment

ตัวไหนจะดีกว่าครับ สองอันนี้ไม่เกี่ยงราคาครับ อันไหนก็ได้ ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง พอจะอธิบายคร่าวๆได้ไหมครับ สองตัวนี้ต่างกันยังไง
                              Alfa 1000mW เป็น B,G

Alfa 500mW เป็น B,G,N

ใช้งานอินเตอร์เน็ตธรรมดาไม่โอนไฟล์ในเครือข่าย ก็เหมาะสมทุกตัวครับ ตามงบเลยครับ ^^

1000mW 500mW คืออัตรากำลังในการรับสัญญาณไปยัง AccressPoint ที่เกาะได้ดีครับ ค่ายิ่งมากยิ่งดี
                              ส่วนเสามีหน่วยกำลังขยายของเสาเป็น dBi ค่ายิ่งมากยิ่งดี แต่ก็แลกมาด้วยบีมที่แคบกว่า *-*
                              Last edited by CXSORIOUS; 22 Apr 2011, 13:29:59.

Comment

• Originally posted by Clear0s View Post
                                UBIQUITI
                                ร่วมด้วยคน ^ ^
                                คราบพี่ >.<

Comment

Working...
                                X