Announcement

Collapse
No announcement yet.

UBIQUITI AirMax TDMA คนรัก UBNT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ เซกเตอร์ของ Ubi แต่แพงเกิน สูง ยาว หน้ากว้าง น่าจะยิงได้นิ่ง ๆ

ปล. ระวังโดนหมั่นใส้นะครับ ทำให้ถูกต้องไปเลยครับมี log server เวลาโดนกลั่นแกล้งจะได้มีข้อมูลให้ครบ

พาเนล มุมกระจาย 120 องศา 3 ตัว ก็น่าจะพอนะครับ ครอบคลุม ในรัศมี 300 เมตร ผมว่า หมดเพราะเราไม่ได้กินในรัศมีไกล ๆ และถ้าเราตั้งสูง ๆ เกิน 15 เมตร ควรมีชุดก้มเงย เพราะไม่ให้สัญญาณ สูญเสียไปเปล่า ๆ ของคลื่นทางด้านบน.....ถ้าเสาสูงเหมือนของพวก มือถือ สูง ๆ จะปรับมุมก้ม 30 องศา กวาด ด้านพื้น เหมือนส่องไฟสปอตไลน์ในที่สูง ๆ ครับ เปรียบเทียบง่าย ๆ ถ้าเรา เอาตั้งฉาก ไฟมันก็จะเสียไปด้านบนเปล่า ๆ อีก เสียดาย ต้องก้มลงมาบ้าง
    Last edited by -:R:-; 29 Apr 2011, 06:55:16.

Comment

• Originally posted by mballx View Post
      ท่านหัวหน้าจะลุยแล้ว rk 2 + พาเนล 4 เอารูปมาดูด้วยนะ
      คร๊าบบป๋ม

Comment

• Originally posted by rhere View Post
        สวัสดีครับทุกๆท่าน

ผมนั่งอ่านข้อมูลต่างๆที่นี้ม่ 5 วันแล้วครับ พอจะเข้าใจได้ประมาณ 20% นอกนั้นมึนครับ

ผมขอเข้าเรื่องเลยนะครับ.....ผมทำงานอยู่ต่างจังหวัด ที่ทำงานผมเป็นตึกสูง 48 เมตร (ไม่รวม tower สูงราว 20 เมตรของ repeater station true ที่มาเช่า)
        ผมอยากจะ ส่ง wifi จากที่ทำงาน (6 MB) ไปใช้ที่บ้าน ซึ่งตั้งอยู่กลางท้องนา ซึ่งไม่มี สายโทรศัพท์ ฯลฯ ซึ่ง***งออกไป 9.1 กิโลเมตร (Google Earth) โดย
        ไม่มีตึกอะไรบังระหว่างทาง เท่าที่ศึกษาดู ผมตั้งงบไว้ในใจ 8 พัน ถึง 1 หมื่นบาท จึงอยากขอความกรุณาให้ช่วยแนะนำ hardware ที่เหมาะสม โดยเบื้องต้นผมตั้งใจว่า

1. จะใช้อุปกรณ์ Ubiquiti เป็นตัวรับ และตัวส่ง เล็งไว้คือรุ่น Nanostation M2 Loco (ไม่ทราบว่า Nanostation M2 ไม่มี Loco ต่างกันอย่างไร)
        และใช้ EnGenius EOC 1650 ซึ่งมีอยู่แล้วเป็นตัวกระจายสัญญาน wifi ในบ้าน
        2. สายอากาศแบบ Grid จากจีนที่มี Gain สูงๆ (เชื่อว่าราคาถูกกว่า)
        3. จะเขียนแผนที่ สำหรับหาองศาในการก้ม (สำหรับตัวส่ง) และการเงิย สำหรับตัวรับโดยตั้งใจจะเอาท่อเหล็ก 1 เส้น ยาว 6 เมตรตั้งบนหลังคาบ้าน
        4. ติด Booster สัญญานเพื่อให้ส่งสัญญานให้ได้ 1 watt (ไม่รู้ผิดกฏหมายไหม)

จากที่ได้ระบุข้างต้น ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพของสัญญานที่จะได้รับที่บ้านจะเป็นเท่าไหร่ในสภาวะอากาศปกติ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความรู้ที่ได้แบ่งปันนะครับ
        ขอร่วมวงไพบูลย์ด้วยคนนะครับ
        อุปกรณ์ที่มาถึงแล้ว
        1. Grid 20 dBi 1 คู่
        2. NanoStation LOCO M2 1 ตัว (เผื่อเอาไว้จ่ายสัญญานในบ้าน ถ้า EOC 1650 ไม่ match กับ Bullet M2)

ที่กำลังมา

1. Bullet M2 1 คู่ พร้อม POE 15V
        2. สาย CAT6 outdoor ยี่ห้อ AMP ฉนวนพลาสติก PE 2 ชั้น (ชั้นเปลือกนอก 1 ชั้น และฉนวนหุ้มแต่ละแกนทองแดงอีก 1 ชั้น)
        2 เส้นๆที่หนึ่งความยาว 6 เมตร เส้นที่ 2 ความยาว 21 เมตร
        3. Internet Fiber Optic โปรโมชั่นจาก CAD CDMA 12Mbps/2Mbps จะต่อเข้ากับตัวส่ง ความสูง 50 เมตร
        4. ตัวที่บ้านเป็นตัวรับเสาสูง 23 เมตร อยู่***งจากตัวส่ง 9.1 ก.ม.

แล้วไงจะ Update ความคืบหน้านะครับ

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
          คร๊าบบป๋ม
          คิดค่าบริการเป็นยังไงครับ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
            น่าสนใจเหมือนกันอะครับ เหอๆ PM เรท มาก็ได้ จะได้อ้างอิงกันได้อย่างทั่วถึง ^^

Comment

• ของพี่ rhere ตัด eoc1650 ออกเลย มันจะทำให้ยูบิเสียของ จาก n150 เหลือ g54
              ที่จริงตัวส่งมันน่าเป็น rk m2 300n ถ้าสัญญาณมันมาดี มันจะได้พากันขึ้นไป
              Last edited by mballx; 29 Apr 2011, 15:45:47.

Comment

• Originally posted by ton_secmu View Post
                น่าสนใจเหมือนกันอะครับ เหอๆ PM เรท มาก็ได้ จะได้อ้างอิงกันได้อย่างทั่วถึง ^^
                ยังไม่มี Server ครับ ^^ เก็บเป็นรายเดือนไปก่อน 100-200 ประมาณนั้น คนใช้ไม่กี่คนเอง หุหุ

ค่อยเป็นค่อยไปคร๊าบบ

Comment

• Originally posted by -:R:- View Post
                  ตอนนี้แบบว่าใครช่วยก็ช่วยได้ครับ ใครจะใช้ก็ใช้ไปก่อน รอ Server ประกอบเสดละ จะลองคิดดูว่าจะใช้กี่คน

Comment

• Originally posted by rhere View Post
                    ขอร่วมวงไพบูลย์ด้วยคนนะครับ

แล้วไงจะ Update ความคืบหน้านะครับ
                    คร๊าบพี่ ^^

แว๊บไปดูเจ้าชายวิลเลี่ยมก่อง... ดะมาใหม่จ้า

Comment

• Originally posted by CXSORIOUS View Post
                      คร๊าบพี่ ^^
                      แว๊บไปดูเจ้าชายวิลเลี่ยมก่อง... ดะมาใหม่จ้า
                      ผมกะลังจะลงเรือ ไปงานแต่ง ฝนก็ตก จะทัน 2 ทุ่มหรือป่าว

Comment

• Originally posted by mballx View Post
                        ของพี่ rhere ตัด eoc1650 ออกเลย มันจะทำให้ยูบิเสียของ จาก n150 เหลือ g54
                        ที่จริงตัวส่งมันน่าเป็น rk m2 300n ถ้าสัญญาณมันมาดี มันจะได้พากันขึ้นไป
                        ตัวรับตัวส่งเป็น Bullet M2 ทั้งคู่ตามที่ท่านบอลแนะนำละครับ ส่วน eoc 1650 จะต่อจาก Bullet M2 เพื่อกระจายสัญญานในบ้าน แต่ถ้าไม่ work จะเอา nanoloco m2
                        มาใช้แทนครับ ส่วน bullet ที่ต่อกับ grid ก็จะทำตามคำแนะนำท่านละครับ (ส่งรูปมากับ post นี้ทำไงครับ)

Comment

• จำไม่ได้หลายวันผ่านไป นึกว่าเอา 1650 มารับ
                          หาเว็ปฝากรูป แล้วเอา img มาแปะครับ
                          Last edited by mballx; 29 Apr 2011, 17:34:03.

Comment

• ไหน ๆ ก็ไป ดูกระทู้ขาย ubi ท่าน rock26 ถือโอกาส นำมาลงซะเลย
                            Originally posted by rock26
                            ร่างพรบ. ว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ฉบับใหม่: เพิ่มโทษผู้ดูแลระบบ
                            เมื่อวันที่ 28 มีนาคมที่ผ่านมา กระทรวงไอซีทีก็เริ่มเผยแพร่ร่างพรบ. ว่าด้วยการกระทำผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ ฉบับใหม่ที่จะมาแทนฉบับ พ.ศ. 2550 (ที่ผ่านมาได้ด้วยการสนช. ที่มาจากคณะรัฐประหาร) ร่างฉบับใหม่นี้มีประเด็นน่าสนใจหลายประการ เช่น

1. เพิ่มความรับผิดชอบของ "ผู้ดูแลระบบ" จากเดิมที่มีความผิดของ "ผู้ให้บริการ" ที่เท่ากับผู้กระทำผิด ขณะที่หลายประเทศมักปกป้องผู้ให้บริการว่าหากให้ความร่วมมือก็ถือว่าไม่ได้ กระทำผิด แต่ในร่างฉบับใหม่เมื่อผู้ดูแลระบบเป็นผู้กระทำผิดเสียเอง จะต้องรับโทษ 1.5 เท่าของโทษที่กำหนด
                            2. การสำเนาข้อมูลที่ "น่าจะ" ทำให้เกิดความเสียหายต่อผู้อื่นมีความผิดจำคุกไม่เกิน 3 ปี ปรับไม่เกิน 50,000 บาท
                            3. การครอบครองข้อมูลซึ่งมีลักษณะอันลามกที่เกี่ยวข้อง กับเด็กหรือเยาวชน จำคุกไม่เกิน 6 ปี ปรับไม่เกินสองแสนบาท ส่วนนี้มีจุดสำคัญคือแค่เป็นผู้ครอบครองไม่ได้เผยแพร่ก็มีความผิด ซึ่งกฏหมายเกี่ยวกับภาพอนาจารเด็กในหลายประเทศก็เป็นเช่นนี้ แต่กรณีของประเทศไทย ร่างนี้ไม่ได้ระบุว่าเป็นภาพแต่เป็นข้อมูลซึ่งอาจจะเป็นข้อมูลอื่นๆ (ภาพ, เสียง, ตัวอักษร ฯลฯ)
                            4. การครอบครองซอฟต์แวร์ที่ใช้สำหรับการเจาะระบบ มีโทษจำคุกไม่เกิน 1 ปี ปรับไม่เกิน 20,000 บาท น่าสนใจว่าชั้นเรียนหรือการศึกษา, ตรวจสอบระบบความปลอดภัยที่มักใช้เครื่องมือเหล่านี้อยู่แล้ว อาจจะเป็นการกระทำผิดกฏหมายกันทั้งประเทศ
                            5. จัดตั้ง "คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการกระทำความผิดทางคอมพิวเตอร์" แต่งตั้งเจ้าพนักงาน, ออกระเบียบและร้องขอหลักฐานจากหน่วยงานและปฎิบัติการอื่นใดเพื่อให้เป็นไปตามกฏหมาย คณะกรรมการนี้มาจากฝ่ายตำรวจ 8 คน และผู้เชี่ยวชาญ 3 คน และมีนายกรัฐมนตรีเป็นประธาน

น่ากังวลว่าร่างกฏหมายฉบับนี้กำลังขยายอำนาจการบังคับใช้ของพรบ. คอมพิวเตอร์ขึ้นเป็นอย่างมาก และยังโยงอำนาจทางการเมืองเข้ามาในกระบวนการยุติธรรม ตลอดจนถือว่าการกระทำต่างๆ เป็นความผิดไว้ก่อนที่จะมีการกระทำความผิดจริง ยิ่งกว่าฉบับ พ.ศ. 2550 เสียอีก
                            ไหน ๆ ก็ไหนอีกแล้ว เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย....

การทำ Log ให้ถูกต้องตามกฎหมาย ยังไงก็ไม่กีบาทนะครับ การลงทุน แต่หากโดนจับแล้ว มันเสียอะไรหลายๆ อย่าง ตอนไม่โดนก็สำราญ แต่หากโดนแล้ว ความสำราญ จะหายไป เหมือนร้านเกมเจ้าประจำผม เดือน ๆ หนึ่งได้ตังหลายหมื่น แต่โดนแต่ละทีล่อไปซะเป็นแสน ไม่ไหว...ม่ายหวายยย
                            Last edited by -:R:-; 29 Apr 2011, 21:34:56.

Comment

ไหน ๆ ก็ไป ดูกระทู้ขาย ubi ท่าน rock26 ถือโอกาส นำมาลงซะเลย

ไหน ๆ ก็ไหนอีกแล้ว เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย....

การทำ Log ให้ถูกต้องตามกฎหมาย ยังไงก็ไม่กีบาทนะครับ การลงทุน แต่หากโดนจับแล้ว มันเสียอะไรหลายๆ อย่าง ตอนไม่โดนก็สำราญ แต่หากโดนแล้ว ความสำราญ จะหายไป เหมือนร้านเกมเจ้าประจำผม เดือน ๆ หนึ่งได้ตังหลายหมื่น แต่โดนแต่ละทีล่อไปซะเป็นแสน ไม่ไหว...ม่ายหวายยย

ต้นเองก็กำลังขยายไปอีกอ่ะครับ เดี่ยวต้อง ทำอีกละ สงสัยได้หา ไมโคติกมาเป็นแผง แน่ๆเลย TT___TT"

Comment

ตาม Coverage Area ในเว็บผมเลย คำนวณทิศทางยิง 4 ตัวละ *0*

ลูกค้ารายแรก ให้เดาเป็นท่าน tomodify หรือเปล่าครับท่านหัวหน้า

Comment

Working...
                                X