Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ก็เพิ่งรู้อ่ะครับ ว่าUBI เค้ามีการกำหนด ตั้งค่า ตัวปล่อยสัญญาณ ออกมา ไม่เกินกี่ M เหอๆ แบบนี้ต้นทาง M แต่แบ่งลูกข่ายแค่ 5M 6M ก็ง่ายๆเลย ไม่มีการ แย่งกันเหมือน ฮับ ละ ^^

Comment

• Originally posted by Aztec View Post
      ท่านใดพอจะมีรูปสอนวิธีการ Forward port Wi-net บ้างครับ อยาก Forward Port Wi-net ครับ
      ผมนั่งหาข้อมูลวิธีการ Forward Port ในกูเกิ้ลหลายวัน ยังไม่สำเร็จเลยครับ T^T
      ทำได้ครับ แต่ต้อง Up Firmware เป็น 5.3 เสียก่อน ว่าแต่ทาง TOT เขาจะยอมบอก Password ให้หรือเปล่า

Comment

• ขอลิ้งค์ข้อมูลเกี่ยวกับบรอการหน่อยครับจะเอาไปให้ TOT ที่จันทบุรีดูครับ คุยกะพนักงานดูเค้า งงๆ อ่ะ !!

Comment

• Originally posted by NaKal2iN View Post
          บ้านผมอยู่สุพรรณครับ เดิมทีเน็ตเข้าไม่ถึง เพราะบ้านนอกมาก ใช้เน็ตมือถือมาหลายปีแล้วเหมือนกัน ล่าสุดนี่ก็พึ่งไปติดต่อสอบถามทาง TOT เกี่ยวกับบริการนี้มา ก็สรุปว่าใช้ได้ครับ แต่ว่าระยะทางที่บ้านผมอยู่ค่อนข้าง***งจากเสาสัญญาณประมาณ 5-6 กิโลเมตร เลยต้องใช้อุปกรณ์ชุดใหญ่ ราคาราวๆ 5350 บาท ถ้าไม่ไกลเสาร์มาก ค่าอุปกรณ์จะประมาณ 3000 กว่าบาทครับ ตอนนี้ก็ชำระเงินเรียบร้อย รอแค่ช่างมาติดตั้งครับ แต่ตอนไปชำระเงิน เห็นเค้าถามว่า บ้านมีเสาอากาศทีวีมั้ย ถ้าไม่มีต้องซื้อเสาเพิ่ม ราคาประมาณ 1000 บาท ผมก็บอกว่าเหมือนจะมี เพราะบ้านผมเอาเสาทีวีลง แล้วติดจานแทน มาดูที่บ้านก็ปรากฏว่ามีครับ แต่ไม่รู้ว่าช่างเค้าจะมีอุปกรณ์ติดตั้งยังไง เพราะว่าเดิมทีเสาตัวนี้มันมีสองท่อนถือท่อนโคนกับท่อนบน แต่ตอนนี้เหลือแต่ท่อนบนซะแล้ว ท่อนโคนเอาไปติดจานแล้ว เสาที่มีอยู่ค่อนข้างสูงครับ แต่มันเป็นท่อนเสาธรรมดาๆ ผมกังวลกลัวช่างเค้าจะติดตั้งลำบาก ใครพอมีข้อมูลการติด Wi-net แบบระยะไกลๆ แล้วใช้อุปกรณ์ชุดใหญ่แบบผม ลองมาแชร์กันหน่อยนะครับ ว่าเค้าติดตั้งกันบนเสาหรือปล่าว แล้วต้องสูงแค่ไหน กลัวช่างเค้าจะมาเสียเที่ยว เพราะหาเสาสัญญาณไม่ได้ TT
          พอดีที่บ้านเคยขอ แต่ติดไม่ได้(สิ่งกีดขวางเยอะ) คือของสมุทรสาครจะเป็นท่อแป๊บน้ำสวมกัน 2 ท่อนครับ สูงประมาณ 9 เมตรดึงสลิง 3 จุด ราคาอยู่ที่ 3500 ส่วนตัวรับเป็นแบบ grid อ่ะครับ

Comment

• เอ่อ แล้วแบบ Dis หรือ Grid นี่ต่างกันยังไงเหรอครับ

Comment

• จะสิ้นเดือนแล้วยังไม่มาติดเลย เมื่อกี้ไปถามถึง Shop อ้างว่าติดฝนขึ้นเสาไม่ได้ อันตราย

มันเพิ่งตกแค่ไม่กี่วันนี่หว่า - -"

Comment

• เหมือนกันเลย ของผมก็ยังไม่มาติดครับ 1 อาทิตย์แล้ว แต่ตอนจ่ายเงิน เค้าบอกติดตั้งภายใน 15 วัน ผมก็เลยยังไม่อยากโวยวายอะไร ฝนมันตกด้วยช่วงนี้ อยากเล่นแล้ว แต่ก็พยายามอดทนอยู่ครับ

Comment

• Originally posted by NaKal2iN View Post
                  บ้านผมอยู่สุพรรณครับ เดิมทีเน็ตเข้าไม่ถึง เพราะบ้านนอกมาก ใช้เน็ตมือถือมาหลายปีแล้วเหมือนกัน ล่าสุดนี่ก็พึ่งไปติดต่อสอบถามทาง TOT เกี่ยวกับบริการนี้มา ก็สรุปว่าใช้ได้ครับ แต่ว่าระยะทางที่บ้านผมอยู่ค่อนข้าง***งจากเสาสัญญาณประมาณ 5-6 กิโลเมตร เลยต้องใช้อุปกรณ์ชุดใหญ่ ราคาราวๆ 5350 บาท ถ้าไม่ไกลเสาร์มาก ค่าอุปกรณ์จะประมาณ 3000 กว่าบาทครับ ตอนนี้ก็ชำระเงินเรียบร้อย รอแค่ช่างมาติดตั้งครับ แต่ตอนไปชำระเงิน เห็นเค้าถามว่า บ้านมีเสาอากาศทีวีมั้ย ถ้าไม่มีต้องซื้อเสาเพิ่ม ราคาประมาณ 1000 บาท ผมก็บอกว่าเหมือนจะมี เพราะบ้านผมเอาเสาทีวีลง แล้วติดจานแทน มาดูที่บ้านก็ปรากฏว่ามีครับ แต่ไม่รู้ว่าช่างเค้าจะมีอุปกรณ์ติดตั้งยังไง เพราะว่าเดิมทีเสาตัวนี้มันมีสองท่อนถือท่อนโคนกับท่อนบน แต่ตอนนี้เหลือแต่ท่อนบนซะแล้ว ท่อนโคนเอาไปติดจานแล้ว เสาที่มีอยู่ค่อนข้างสูงครับ แต่มันเป็นท่อนเสาธรรมดาๆ ผมกังวลกลัวช่างเค้าจะติดตั้งลำบาก ใครพอมีข้อมูลการติด Wi-net แบบระยะไกลๆ แล้วใช้อุปกรณ์ชุดใหญ่แบบผม ลองมาแชร์กันหน่อยนะครับ ว่าเค้าติดตั้งกันบนเสาหรือปล่าว แล้วต้องสูงแค่ไหน กลัวช่างเค้าจะมาเสียเที่ยว เพราะหาเสาสัญญาณไม่ได้ TT
                  ผมอยู่ลาดบัวหลวง อยุธยา ขอมาแชร์นิดนึง เพิ่งไปจ่ายค่าอุปกรณ์และช่างก็มาติดเสร็จเมื่อกี้นี้เอง
                  ค่าใช้จ่ายรวม 3,584.50 บาท ของผมมีเสาทีวีอยู่แล้ว (สูงเลยหลังคาบ้าน 2 ชั้น) ช่างกับหัวหน้ามาเทสที่บ้านเลยครับ
                  ช่างจะเอาตัวรับสัญญาณ ขึ้นไปลองติดตั้งกับเสาเพื่อหาทิศทางที่รับได้ดีที่สุด หัวหน้าอยู่ข้างล่างจะเสียบสายแลน
                  กับ netbook (เอามาเอง) เพื่อเทสสัญญาณ เมื่อเจอแล้วเสถียรดีแล้ว ก็ทำการเดินสายไปที่ห้องที่เราต้องการครับ
                  สรุปคือ จะต้องติดตั้งกับเสาทีวีสูง เพื่อให้ได้รับสัญญาณที่ดีที่สุดจากเสาส่งของ TOT (เห็นบอกว่าไม่ควรเกิน 2-3 กม.)
                  เทสแล้ว download ประมาณ 3.8 Mb/s (เต็มที่ 4 Mb/s) upload 0.85 Mb/s ส่วน Ping อยู่ที่ 10 ครับ
                  ก็ OK ครับ ดีกว่าต่อจากโมเดมมือถือเยอะ (หลังจาก่โดน 3 บ้าบอ ลอยแพ)^^

Comment

• เสาแบบนี้ มันเหมือนเสาที่ตั้งอยู่บนตู้ Node แถวบ้านผมเลยนะเนี่ย มีอยู่ประมาณ 3 ตัว ไม่รู้เสาอะไร
                    แต่ผมใช้เน็ตสายนะ แต่เคยได้ยินช่างเค้าบอกว่า ยิงสัญญาณมา แต่จากไหนไม่รู้ เค้าไม่ได้บอก แต่ปิงน้อยดี ประมาณ 20ms

Comment

• อยูนครปฐม ***งจากเขตอำเภอเมืองประมาณ6กม. มีใช้หรือยังครับ 1ในผู้โชคร้ายจาก3bb

Comment

• Originally posted by halfblood View Post
                        อยูนครปฐม ***งจากเขตอำเภอเมืองประมาณ6กม. มีใช้หรือยังครับ 1ในผู้โชคร้ายจาก3bb
                        ลองติดต่อที่ศูนย์บริการในตัวเมืองดูก็แล้วกันนะคับ เพราะนครปฐมมีใช้ wi net อยู่หลายคนแล้ว

Comment

• Originally posted by Benz_36 View Post
                          เสาแบบนี้ มันเหมือนเสาที่ตั้งอยู่บนตู้ Node แถวบ้านผมเลยนะเนี่ย มีอยู่ประมาณ 3 ตัว ไม่รู้เสาอะไร
                          แต่ผมใช้เน็ตสายนะ แต่เคยได้ยินช่างเค้าบอกว่า ยิงสัญญาณมา แต่จากไหนไม่รู้ เค้าไม่ได้บอก แต่ปิงน้อยดี ประมาณ 20ms
                          ลองติดต่อ TOT ในพื้นที่ดูเลยครับ ของผมตอนแรกโทร.สอบถามไป
                          เจ้าหน้าที่บางคนยังไม่รู้เลยว่ามีบริการ wi-net
                          หัวหน้าฯ แจ้งว่าเพิ่งตั้งเสาเสร็จเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี่เอง
                          Last edited by csirinant; 1 Apr 2011, 14:20:29.

Comment

• ของผมช่างบอกว่าจะมาติดตั้งเสา อาทิตย์ นี้แล้วครับ ยังไงจะมารายงานครับ ว่าระยะ***งจากเสาประมาณ 5.31 กิโลเมตร จะได้ความเร็วประมาณไหน

Comment

• สำหรับสัญญาณจะดีไม่ดีอยู่ที่การติดตั้งด้วยครับ
                              - อุปกรณ์ ติดเสา ยกสูง 9 เมตร ถ้าเสามันไม่นิ่งจะมีปัญหาครับ จะทำให้ความเร็วขึ้น ๆ ลง ๆ ครับ ช่างจึงต้องดึงสลิงอย่างน้อย 3 เส้น
                              - สัญญาณ Signal Strength ถ้าให้ดีควรไม่เกิน -80 ครับ ค่ายิ่งน้อยยิ่งที่ให้ TX RX ได้มาก หมายความว่า
                              ถ้า TX RX ได้ 150 M/150M ผมว่า net 150M ก็วิ่งไหว ไม่รู้จริงเปล่า
                              - Port forward น่าจะทำได้ อุปกรณ์ขั้นเทพ
                              - เอา All in One Router มาต่อได้ครับ วิธีง่าย ก็ set ปิด Dhcp ที่ All in One Router ครับ
                              - ตัว UBNT Set เป็น บริด แล้ว เอา WRT54GL มาต่อ ทำอะไรได้เยอะเลยครับ DDNS ก็ได้ครับ แต่ setดี ๆ นะครับไม่อย่านั้นต้องไป reset ที่ UBNT เรื่องยาวครับ
                              - TOT ติดตั้งช้าก็เห็นใจเขาเถอะครับ ทีมติดมีไม่มาก ที่ไหนใกล้เสาไม่มีอะไรบังก็สบายครับ ติดตรงไหนก็ได้ ที่ไหน ยาก ก็ยกเสา 9 -11 เมตร ตั้งตรง ทำให้นิ่ง ยึดให้แน่น ไม่ให้เสาล้ม
                              - ระยะติดตั้ง 10 กิโล ถือว่า สบายครับรับได้ครับ แต่ต้องโลงไม่มีอะไรบังมากน่ะครับ ที่สำคัญต้องยึดเสาดี ๆ ครับ
                              - ติด 3500+7% แลกกับอุปกรณ์ เทพ ๆ คุ้มครับ เป็นผมก็เอา
                              - ระวังฟ้าผ่าด้วยน่ะครับ เสามันสูง 9 เมตร อะไรก็เกิดขึ้นได้ ฝนตกก็อย่าไปเล่นเถอะครับ มันเป็นคลื่นน่ะครับ ลองเอาอุปกรณ์มาว่างใกล้เสาวิทยุรถยนต์ดูซิครับ วิทยุรถยนต์รับคลื่นไม่ชัดเลยครับ หาแท่งกราวน์มาต่อสายดินเองเลยครับ แต่ถามว่าฝนตกเล่นได้ไหมเล่นได้ครับ
                              - สายส่วนใหญ่ใช้ link Outdoor ครับ สั่งinterlink กล่องหนึ่ง 305 เมตร ก็ร่วม 4 พันครับ ซื้อ pantip ข้างนอก ก็แพงกว่านี้ครับ
                              - adaptor ที่สายลงมาเข้าที่ตัวมันเรียก POE ครับ จ่ายไฟผ่านสายแลนขึ้นไปเลี้ยงที่ UBNT ด้านบนครับ ไม่ใช้ก็ชักออกครับจะได้ไม่พังไปไว้เดียวจะอดเล่นครับ

Comment

• แล้วถ้าเราต้องการขอใช้บริการ ต้องรวมตัวกันอย่างน้อย 10 คนขึ้นไปหรือเปล่าครับ เขาถึงจะมาติดตั้งเสาให้

Comment

Working...
                                X