Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ 19 น. เริ่มช้าเหมือนเดิมอีกแล้ว
    ผมเลยลองเปลี่ยน base เองซะเลย ปรากฎว่าหายช้าเป็นปลิดทิ้งเลยครับ ดีจริง ๆ ที่ base ที่หันมาทางบ้านผมมันมี 2 ตัว
    สัญญาณวิ่งพอ ๆ กัน สงสัยว่า base เดิมของผมต้องมีคนแอบโหลดบิตชัวร์ แถมเวลาเดียวกันทุกวันอีก
    ยังไงก็ขอบคุณ คุณ darkchriz มากนะครับที่อุตส่าห์หารหัสมาให้
    ไม่งั้นผมคงต้องทนเล่นเน็ตช้า ๆ จนลงแดงตายแน่ ๆ
    Last edited by amba5555; 24 Oct 2011, 19:04:50.

Comment

• โหลดบิตเป็นภัยต่อทุกที่จริงๆ อิอิ
      บางครั้งลูกค้าก็แก้เองและดีขึ้น ก็ไม่ต้องลำบากช่างเลย

แต่จะทำอะไร backup ค่าหา firmware สำรองไว้ก่อนดีกว่า กันไว้ก่อนแก้

Comment

• Originally posted by soravit View Post
        โหลดบิตเป็นภัยต่อทุกที่จริงๆ อิอิ
        บางครั้งลูกค้าก็แก้เองและดีขึ้น ก็ไม่ต้องลำบากช่างเลย

แต่จะทำอะไร backup ค่าหา firmware สำรองไว้ก่อนดีกว่า กันไว้ก่อนแก้
        ใช่ครับโหลดบิตนี่มันสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นได้มากจริง ๆ อยากให้ TOT บล็อคไปเลยด้วยซ้ำครับ
        เพราะผมไม่ใช้อยู่แล้วโหลดแต่ HTTP อย่างเดียว คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน

Comment

• Originally posted by amba5555 View Post
          ใช่ครับโหลดบิตนี่มันสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นได้มากจริง ๆ อยากให้ TOT บล็อคไปเลยด้วยซ้ำครับ
          เพราะผมไม่ใช้อยู่แล้วโหลดแต่ HTTP อย่างเดียว คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน
          อย่าบล๊อคสิ ผมโหลดอยู่ อิอิ แต่ tot ที่บ้านมีการจัดสรรแบนวิชที่ดีมั้งคนอื่นถึงไม่รู้สึกอะไร
          แล้วคนใช้เบสตัวเดียวกับผม 5-6 คนแล้วอีกที่ เบสตัวนั้นมีคนใช้เพียงเดียวคงจะแจ่มมาก

Comment

• Originally posted by darkchriz View Post
            ใครมี firmware v5.2.1 solomon.03 หรือหาโหลดได้ที่ไหนบ้างครับ ดันมือบอนไปกดอัพ 5.3.3 ซะแล้ว
            หาไม่ได้เลยครับ ในเว็บ solomon มันไม่มี firmware ให้โหลดเลยครับ
            แล้วตอนนี้เน็ตใช้ได้ไหมครับเนี่ย

Originally posted by BB_GUNS View Post
            อย่าบล๊อคสิ ผมโหลดอยู่ อิอิ แต่ tot ที่บ้านมีการจัดสรรแบนวิชที่ดีมั้งคนอื่นถึงไม่รู้สึกอะไร
            แล้วคนใช้เบสตัวเดียวกับผม 5-6 คนแล้วอีกที่ เบสตัวนั้นมีคนใช้เพียงเดียวคงจะแจ่มมาก
            ปัญหานี้มันเป็นปัญหาโลกแตกจริง ๆ ครับ บางคนเดือดร้อน บางคนก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร
            สงสารช่างจริง ๆ ไม่รู้ปัญหานี้มันจะแก้ไขได้ยังไง
            Last edited by amba5555; 24 Oct 2011, 19:29:06.

Comment

• Originally posted by amba5555 View Post
              หาไม่ได้เลยครับ ในเว็บ solomon มันไม่มี firmware ให้โหลดเลยครับ
              แล้วตอนนี้เน็ตใช้ได้ไหมครับเนี่ย
              ยังใช้ได้อยู่ และคงต้องเล่นไปตามมีตามเกิด ก่อนครับ อัพไปแล้วก็คงเดิม จะอัพหรือไม่อัพ ผมก็ต้องรอเน็ตทุกๆวัน หลุดไม่ต่ำกว่าวันละ 10 ครั้ง
              จนเป็นกิจกรรมไปแล้วครับ

ทาวเวอร์เสร็จเมื่อไหร่ คงต้องให้ช่างจัด ari grid ซะที
              Last edited by darkchriz; 24 Oct 2011, 19:59:16.

Comment

• Originally posted by darkchriz View Post
                ยังใช้ได้อยู่ และคงต้องเล่นไปตามมีตามเกิด ก่อนครับ อัพไปแล้วก็คงเดิม จะอัพหรือไม่อัพ ผมก็ต้องรอเน็ตทุกๆวัน หลุดไม่ต่ำกว่าวันละ 10 ครั้ง
                จนเป็นกิจกรรมไปแล้วครับ

ทาวเวอร์เสร็จเมื่อไหร่ คงต้องให้ช่างจัด ari grid ซะที
                ครับยังเล่นได้ก็ดีแล้วครับ ขอให้ได้ Air Grid ไว ๆ นะครับ

Comment

• สวัสดีครับ ผมขอสอบถาม สาว wifi-net
                  ผมมีปัญหาจะสอบถามวิธีการ forward port และการตั้งค่า DNS ของ AirGrid ซึ่งเป็น ระบบwifi-net TOT ผมจะเซ็ทให้กล้องสามารถดูออนไลด์ได้ครับ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้เลยที่ตัวรับหรือต้องให้ ช่าง TOT ทำที่ตัวปล่อยสัญญาณมาครับ พอดีเพิ่งติดแทนระบบadsl เก่าครับ และระบบทีช่างTOT ทำเขาลากสายจากจานAirGrid เข้า POE และสายจาก POE เข้า เร้าเตอร์ SMCที่ port wan และตัวกล้องผมเสียบที่ port lan ดูในวง Lan ได้แต่ดูออนไลด์ไม่ได้ ส่วนตอนเซ็ทเข้าไปตั้งค่าในSMC(192.168.2.1 ) ไม่ได้ครับ แต่เข้าไปตั้งค่าที่ Ubi ( 192.168.1.20)ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ ส่วน ubi อยู่ใน mode router ขอความรู้ด้วยครับ...... ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by olezaza View Post
                    สวัสดีครับ ผมขอสอบถาม สาว wifi-net
                    ผมมีปัญหาจะสอบถามวิธีการ forward port และการตั้งค่า DNS ของ AirGrid ซึ่งเป็น ระบบwifi-net TOT ผมจะเซ็ทให้กล้องสามารถดูออนไลด์ได้ครับ ไม่ทราบว่าสามารถทำได้เลยที่ตัวรับหรือต้องให้ ช่าง TOT ทำที่ตัวปล่อยสัญญาณมาครับ พอดีเพิ่งติดแทนระบบadsl เก่าครับ และระบบทีช่างTOT ทำเขาลากสายจากจานAirGrid เข้า POE และสายจาก POE เข้า เร้าเตอร์ SMCที่ port wan และตัวกล้องผมเสียบที่ port lan ดูในวง Lan ได้แต่ดูออนไลด์ไม่ได้ ส่วนตอนเซ็ทเข้าไปตั้งค่าในSMC(192.168.2.1 ) ไม่ได้ครับ แต่เข้าไปตั้งค่าที่ Ubi ( 192.168.1.20)ได้ ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ ส่วน ubi อยู่ใน mode router ขอความรู้ด้วยครับ...... ขอบคุณครับ
                    forward port จะอยู่ในหน้า setup (ไม่แน่ใจ) ถ้ารู้รหัสก็จัดการเลยครับ แต่ถ้าไม่รู็ให้ช่างมา fw port ให้ก็ได้ครับ ( ยังไม่เลยลอง forward port ใน ubi)

ส่วน SMC ปิด DHCP Server ครับ แล้วเสียบที่ช่อง lan แทน จะไ้ด้ไม่ต้องทำ fw port ซ้ำซ้อนหลายชั้น ทำที่ ubi ที่เดียว (จะได้ไอพี 192.168.1.x )

DNS ใช้ 2 ตัวนี้ดีทีั่่สุดครับ เป็น DNS สากล 8.8.8.8,8.8.4.4 เซ็ตเองใน Network Connection
                    Last edited by soravit; 25 Oct 2011, 17:40:04.

Comment

• ขอบคุณครับ ถ้าเราจะใส่ชื่อ Host ของ Dyndns จะได้ไหมครับ เพื่อไว้ใช้อ้างอิงตอน ไอพีเปลี่ยนครับ แต่ตอนนีนี้SMC เข้าไปเว็ทค่าอะไรไม่ได้ครับ ไอพีตัวเร้าเตอร์ก็ติดไว้ว่า 192.168.2.1 SMC WBR14S-N4 รีเซ็ทแล้วก็เข้าไม่ได้ ช่วยด้วยครับ......

Comment

ผมก็ช้าเหมือนกัน
                        มันจะเริ่มช้าช่วง 6 โมงเป็นต้นไปทุกวันเลยครับ ช้าจนแทบเข้าเว็บไม่ได้เลย
                        ต้องรอประมาณช่วงตี 1 เป็นต้นไปถึงจะเร็ว แล้วก็มาช้าอีกตอน 6 โมงเป็นอย่างนี้มาสองสามวันแล้ว
                        ทั้ง ๆ ที่สัญญาณผมวิ่งดีมากเลยครับ ไม่เคยเกิน -75 เลย วิ่งแต่ -68 ถึง -72 ตลอด อยากรู้จริง ๆ ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร

ก็มันเป็นเพราะสัญญาณมันสวิงอ่ะครับขึ้นอยู่กับอะไรหลายๆอย่างเช่น ต้นไม้,ฝนตก มันก็อาจจะขึ้นๆลงได้ไม่แปลกครับผม

Comment

• Originally posted by dingzaa View Post
                          ก็มันเป็นเพราะสัญญาณมันสวิงอ่ะครับขึ้นอยู่กับอะไรหลายๆอย่างเช่น ต้นไม้,ฝนตก มันก็อาจจะขึ้นๆลงได้ไม่แปลกครับผม
                          แล้วทำไมสัญญาณมันสวิงในเวลาเดียวกัน ทุกวันล่ะครับ
                          สภาพอากาศนี่แจ่มใสฝนไม่ตกครับ แต่ขนาดฝนตกผมก็เล่นได้นะครับ
                          แต่ผมไม่สงสัยแล้วล่ะครับ เพราะว่าผมแก้ปัญหาได้แล้ว

Comment

• สัญญานไม่สวิงหรอกคับ แต่แบนวิดความเร็วสวิง อิอิ

Comment

• ]
                              Originally posted by darkchriz View Post
                              ผมก็เพิ่งโดนมาละ วิ่งได้ประมาณนี้นะ พอสักพัก ดับไปเลย พอตามช่างมาดู บอกว่า เบสส่งเสียซะงั้น ฝ่ายบำรุง ก็ไม่ยอมมาซ่อมอีก
                              ทางที่ดีท่่านควรแจ้งช่างให้ไปตรวจเบสส่งสัญญาณโดยด่วนครับ มิฉะนั้นจะอดเล่นยาวเลย
                              โดนมาเหมือนกันครับ เกือบ 10 วัน ครับ ต้องแจ้งด่วนครับ ถ้ายังไม่มาต้องย้ำบ่อยๆ ไปที่ศูนย์ได้ยิ่งดีครับ
                              แต่ของผม ช่วงนี้ เริ่มมีอาการแปลกๆ ตั้งแต่เมื่อวาน (26/10/11) คือ บางครั้งเข้าเว็ปโหลดนานมาก แม้กระทั่ง google แต่ test speed ค่าที่ได้ก็ปรกติ 6 mb/1mb คงต้องสังเกตุอาการ 3-4 วัน ถ้ายังมีอาการอยู่ค่อยโทรแจ้งศูนย์
                              Last edited by motti; 27 Oct 2011, 21:16:12.

Comment

• Originally posted by motti View Post
                                ]

โดนมาเหมือนกันครับ เกือบ 10 วัน ครับ ต้องแจ้งด่วนครับ ถ้ายังไม่มาต้องย้ำบ่อยๆ ไปที่ศูนย์ได้ยิ่งดีครับ
                                แต่ของผม ช่วงนี้ เริ่มมีอาการแปลกๆ ตั้งแต่เมื่อวาน (26/10/11) คือ บางครั้งเข้าเว็ปโหลดนานมาก แม้กระทั่ง google แต่ test speed ค่าที่ได้ก็ปรกติ 6 mb/1mb คงต้องสังเกตุอาการ 3-4 วัน ถ้ายังมีอาการอยู่ค่อยโทรแจ้งศูนย์
                                ลองเช๊คกับ เว็บ tot ดูครับขึ้นเท่าไหร่

Comment

Working...
                                X