Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเพื่อนๆที่ใช้ไวเน็ตครับ ถ้าผมนำ wiless rounter มาต่อกับอุปกรณ์ Ubi Loco M5 แล้วเราจะทำการเซ็ต forward port ผ่าน rounter ได้เลยไหมครับ?

Comment

• Originally posted by nutxhunter View Post
      ผมไปขอติดตั้งมา พรุ้งนี้ ก็ครบ 2 เดือน แล้วยังไม่มีวี่แวว จะมาซักที โทรไปถามก็บอกต้องรอคนจากในตัวเมืองมาวัดสัญญาณให้ คราวก่อนตอนขอก็บอกช่างไปกรุงเทพบ้าง งงๆจริงๆเลย อยากให้มาวัดสัญญาณไวๆจะได้รู้ว่าติดได้ไม่ได้
      ไม่ต้องคอยความหวัง เหอะๆ

ในสุราษฎร์ฯ ใครใช้บ้างครับ ผมอยู่้อ.บ้านตาขุน
      ขนาดผมอยู่อำเภอเมือง รอมาครึ่งเดือนแล้วเค้าก็ยังไม่มาเลยครับผม ***งจากเสา 9 กิโล
      แต่ตอนนี้เค้ามีโครงการขึ้นเสาที่เขาท่าเพชร ถ้าขึ้นได้ก็อยู่***งเสาแค่ 4 กิโล เค้าอาจจะรอขึ้นเสาก่อนแล้วค่อยเช็คสัญญาณให้
      ของท่านก็ลองถามเค้าดูละกันว่ามีโครงการจะขึ้นเสารึเปล่า

Comment

• ผมอยู่เีชียงราย ขอ Wi-net ไป มันบอกให้หาลูกค้าให้ 15-20 คน แล้วจะหาให้มันยังไงเนี้ย มันบอกต้องลงทุนเป็นแสน ไปตั้งเสาให้ เห้ออ ที่ผมจะเอา 2 จุดนะ 16Mbps กะ 6Mbps เส้นนึงไว้ โหลด อีกเส้น ไว้ ทำงาน ไม่รู้จะไปขอใครละ ในหมูบ้านก็ไม่่ค่อยมีคนสนใจพอดีไปปลูกบ้านใหม่ไว้ตรงนั้น เศร้า...... 3bb ก็ไกลไปซะ กิโลกว่าๆ T-T ใครพอจะหาทางออกให้ผมได้บ้างครับ

Comment

• Originally posted by halduron View Post
          ขนาดผมอยู่อำเภอเมือง รอมาครึ่งเดือนแล้วเค้าก็ยังไม่มาเลยครับผม ***งจากเสา 9 กิโล
          แต่ตอนนี้เค้ามีโครงการขึ้นเสาที่เขาท่าเพชร ถ้าขึ้นได้ก็อยู่***งเสาแค่ 4 กิโล เค้าอาจจะรอขึ้นเสาก่อนแล้วค่อยเช็คสัญญาณให้
          ของท่านก็ลองถามเค้าดูละกันว่ามีโครงการจะขึ้นเสารึเปล่า
          ของผม***งจากเสาประมาณ 4-5 กม. ใกล้ๆบ้านก็มีแต่เสาเก่าของ tot อะ เสาต้นเล็กสูง 30-40 เมตร ***งจากบ้านประมาณ 1 กม. แต่คงไม่มีโครงการอะไรมั่ง
          Last edited by nutxhunter; 21 Dec 2011, 22:06:05.

Comment

• เอาไปเอามา ช่างบอก มีเสา แต่ห่้าง 11 กิโล + + ถ้าไกลขนาดนั้น ค่า Ping มันไม่ Swing กระจุยกระจายเลยรึ T-T

Comment

• ของผมติดตั้ง 12/12/2554
              ค่าติดตั้ง 2100 บาท แป๊ปเหล็ก 1 ท่อน แกว่งนิดหน่อย ***งจากเสาสัญญาณ ประมาณ 2 ก.ม.
              โดยรวมยังไม่งอแงครับ

Attached Files
              Last edited by nopsritham; 23 Dec 2011, 21:32:13.

Comment

• 3bb เข้าก็มีนะลองเข้าไปดูกัน http://www.3bb.co.th/product/adsl/wireless.php

Comment

• Originally posted by awearoon View Post
                  อยากถามเพื่อนๆที่ใช้ไวเน็ตครับ ถ้าผมนำ wiless rounter มาต่อกับอุปกรณ์ Ubi Loco M5 แล้วเราจะทำการเซ็ต forward port ผ่าน rounter ได้เลยไหมครับ?
                  ได้ครับ แต่ต้องเข้าหน้า config loco m5 ให้ได้ก่อนแล้วเข้าไปที่แทบ network แล้วตั้งค่าจากเดิมที่เป็น router เป็น บริด แทน แล้วลากสายแลนจาก m5 มาที่ rounter ที่ port wan set router เป็น PPPOE ใส่ user ที่เป็นเบอร์ y เข้าไป

ถ้าใช้งาน winet แล้วมันแกว่ง ให้ลองเข้าหน้า config loco ดูค่า db ว่าได้เท่าไหร่ ดู ccq ว่า มันนิ่งไหมได้กี่เปอร์เซ็นถ้ามันนิ่ง อยู่ระหวาง 100 ร่วงลงมา 90 บ้าง ถือว่านิ่งไม่มีหลุดแน่ แล้วดูค่า tx/rx ดูได้ความเร็วเท่าไหร่ ถ้ามากกว่าความเร็วที่ขอรับรองว่าไม่แกวงครับ

ถ้าว่ากันโดยรวมแล้ว winet นั้นดีกว่า Adsl แน่นอนครับถ้าบ้านท่านนั้นไปดูบนหลังคาแล้วมองเห็นเสารับรองว่าไม่มีหลุด ปิงน้อยกว่า adsl เพราะ adsl กว่าจะมาถึงบ้านเรานั้นผ่านจุดต่อตั้งแต่ในชุมสายนั้นก็ 2 จุดแล้ว ถ้าในเมืองใหญ่พอผ่านจุดต่อในชุมสายก็จะออกมาที่ CAB ก็เจอจุดต่อไปอีก 2 จุด แล้วค่อยมาออกตู้พัก อีก 1 จุดต่อแล้วลากสายมาที่บ้านเราก็ผ่านจุดต่อกันฟ้าอีก แล้วก็ผ่านสายภายในอีก กว่าจะถึง modem นี้ก็คือเห็ตอย่างหนึ่งว่าทำไม่ไกลชุมสายมากมันชอบหลุดกว่าจะถึงบ้านเราผ่านจุดต่อไม่รู้กี่จุด ถ้าเปรียบเทียบกับกันแล้ว winet นั้นคือยิงมาที่บ้านเราครั้งเดียวเลยผ่านตัวรับสัญญาณลากสายแลนเข้าคอมจบ
                  Last edited by skylockerz; 24 Dec 2011, 18:32:21.

Comment

• สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ถามแบบโง่ๆ เลยครับ คือที่บ้านผมต่างจังหวัดเพิ่งติด

ผมต้องการจะซื้อ Wireless ไปต่อใช้งาน ต้องใช้แบบไหน ครับ

เช่น เป็น Router ด้วย หรือ Wireless ธรรมดาได้เลย

แล้ว Access Point มันต่างกับ Wireless ธรรมดามั๊ย

สุดท้ายอยากให้ช่วยแนะนำ รุ่นที่ใช้ราคาไม่เกิน 2 พัน ให้หน่อยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

• Originally posted by IHunsaI View Post
                      สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ถามแบบโง่ๆ เลยครับ คือที่บ้านผมต่างจังหวัดเพิ่งติด

ผมต้องการจะซื้อ Wireless ไปต่อใช้งาน ต้องใช้แบบไหน ครับ

เช่น เป็น Router ด้วย หรือ Wireless ธรรมดาได้เลย

แล้ว Access Point มันต่างกับ Wireless ธรรมดามั๊ย

สุดท้ายอยากให้ช่วยแนะนำ รุ่นที่ใช้ราคาไม่เกิน 2 พัน ให้หน่อยน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ
                      ผมใช้tp-link ของtot แลกซื้อตามโปรของ winet 590+Vat7%ลองสอบถามtotดูครับ

Comment

• TOT WiFi Wi Netให้บริการความเร็วสูงสุด ได้แค่ 6 เมก หรอครับ

Comment

• ใครเจอปัญหาอย่างผมบ้างครับ พอดีว่า Net ใช้ไม่ได้มาประมาณ 7 วันแล้ว เลยโทรถามช่าง ช่างบอกว่ามีไวรัสมารบกวน จะต้องไล่ up firmware ทีละตัว (ทีละหลัง) โดยเฉพาะ รุ่น Loco M5 เป็นกันหลายหลัง ไม่ทราบว่าใครเคยเจอปัญหานี้บ้างครับ มาบอกเล่ากันหน่อย แต่ช่างบอกว่าพรุ่งนี้ (27/12/11) จะมา ไล่ up firmware ให้ ก็คงต้องรอดูผลกันหน่อย

Comment

• Originally posted by wut-ไชยา View Post
                            ผมใช้tp-link ของtot แลกซื้อตามโปรของ winet 590+Vat7%ลองสอบถามtotดูครับ
                            ตัวที่แลกซื้อผมโทรไปถามเค้า ตัวพันกว่าบาท ผมเลยกะว่าซื้อเองดีกว่า สงสัยว่าควรซื้อแบบ Wireless ธรรมดา หรือ Router Wireless ดีครับ

ไปเดินดูที่ Banana IT เจอของ Cisso ตัวนึง 1600 บาทมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด ไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่า

Comment

• เซงมากมายสนใจwinet10เมกแต่ช่างtotบอกว่าได้สูงสุดแค่7 เลยไปสอย3bb 9เมกแบบสายมาลองวิ่ง10กว่าๆ

Comment

• ค่าติดตั้งของผมเสียไปให้ทีโอที จิ๊บๆครับ 31,070฿ สามหมื่นหนึ่งพันเจ็ดสิบบาท...ไม่มี hub ต้องหาซื้อเอาเอง..ขึ้นเสา 25เมตร ไม่หน้าเกิดที่บ้านนอกเลยเรา อิอิ

Comment

Working...
                                X