Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by skylockerz View Post
    45 - 80 นั้นไม่ค่อยเป็นปัญหาเท่าไหร่ครับยังสูงกว่าสปีดที่เราขอ ปัญหาคือ CCQ ต่ำ ครับ ทำให้ค่า TX/RX แกว่ง เน็ตไม่นิ่งครับ ได้ลองเทสสปีดดูหรือยัง ปิงเท่าไหร่ ได้สปีดเท่าไหร่ สัญญาณ -75 นั้นดีแล้วนะ บางที่ผมไปเจอตั้ง -85 เน็ต 6 M วิ่งเต็มตลอด ถ้า CCQ นิ่งนะ ถ้าปิงมาดี สปีดมาดีอย่าไปเอาอะไรกับมันมากครับ
    ping ประมาณ 20กว่าๆครับ เนต8 เมก ก็มา 8กว่าๆนะครับ ค่าTX/RX มันส่งผลเฉพาะความแกว่งของเนตอย่างเดียวหรอครับ

Comment

• Originally posted by BOBZAA View Post
      ping ประมาณ 20กว่าๆครับ เนต8 เมก ก็มา 8กว่าๆนะครับ ค่าTX/RX มันส่งผลเฉพาะความแกว่งของเนตอย่างเดียวหรอครับ
      ใช่ครับ เน็ตเรา 8 m แตุ่ถ้า CCQ มันไม่นิ่ง TX/RX แกว่ง TX/Rx มันคือความเร็วในการรับส่งข้อมูล ที่ท่านได้ตั้ง 45-80 นั้น ขอ 15 M ยังได้เลยถ้ามันนิ่งไม่แกว่งไปมาจนต่ำกว่าเกนที่ท่านขอคือ 8 M ถ้า TX/RX 5.5/5.5 สูงสุดของท่านได้คือ 5 m สรุปคือ TX/RX มากกว่าที่ท่านขอไว้แล้วนิ่งเป็นจบครับ

Comment

• ผมให้ช่างเปลี่ยนเป็นโหมด bridge แล้วครับ ต่อกับ rt-n12 ให้เป็น router ทีนี้หาช่องที่จะใส่ vlan ไม่เจอ เค้าเลยไป enable vlan ที่ตัว loco ก็เลยใช้ได้

**ใครใช้ n12 แนะนำด้วยครับ ว่าตัวนี้กำหนดใส่ vlan ได้มั๊ยครับ

Comment

• Originally posted by skylockerz View Post
          ใช่ครับ เน็ตเรา 8 m แตุ่ถ้า CCQ มันไม่นิ่ง TX/RX แกว่ง TX/Rx มันคือความเร็วในการรับส่งข้อมูล ที่ท่านได้ตั้ง 45-80 นั้น ขอ 15 M ยังได้เลยถ้ามันนิ่งไม่แกว่งไปมาจนต่ำกว่าเกนที่ท่านขอคือ 8 M ถ้า TX/RX 5.5/5.5 สูงสุดของท่านได้คือ 5 m สรุปคือ TX/RX มากกว่าที่ท่านขอไว้แล้วนิ่งเป็นจบครับ
          ครับผม วันนี้ช่างผ่านมาเลยแวะมาดูให้ทำการอัพ FW ใหม่ สัญญาณดีกว่าเดิมมากเลยครับ

Comment

• Originally posted by tlandlek View Post
            ผมให้ช่างเปลี่ยนเป็นโหมด bridge แล้วครับ ต่อกับ rt-n12 ให้เป็น router ทีนี้หาช่องที่จะใส่ vlan ไม่เจอ เค้าเลยไป enable vlan ที่ตัว loco ก็เลยใช้ได้

**ใครใช้ n12 แนะนำด้วยครับ ว่าตัวนี้กำหนดใส่ vlan ได้มั๊ยครับ
            ใครติดใหม่ได้ loco มาแนะนำให้ช่างเขาทำแบบนี้ให้เลยครับ นิ่งกว่ากันเยอะ loco มันจะไม่ได้ทำงานหนักจนเกินไปให้ตัว router ตัวอืนมันรับหน้าที่ เป็น router pppoe แทน

Comment

• Originally posted by Garlamare View Post
              ไปติดต่อ tot แล้วบอกเค้าว่าอะไรกันบ้างหรอคับ

ผมเคยโทรไป เค้าไม่รู้จัก
              ผมว่าไปที่ศูนย์แล้วเอากระทู้ให้เค้าดูเลยก็ได้ครับ
              เพราะบริการนี้ยังไม่เปิดเป็นทางการ มีแค่เฉพาะตามที่ ๆ เน็ตสายมันเข้าไม่ถึง

Originally posted by johncena54 View Post
              ผมไปติดต่อ tot ที่รังสิต ค่าบริการรายเดือน เดือนละ 1490 บาท 4mb ราคานี้ปกติใหมครับ
              น่าจะไม่ปกตินะครับ
              เพราะว่าราคาน่าจะต้องเท่ากับเน็ตสายธรรมดา
              ต่างกันแค่เราต้องเสียค่าอุปกรณ์รับสัญญาณ กับเราไม่ได้ใช้สายโทรศัพท์แค่นั้น
              ซึ่งโปรโมชั่น 6Mb มันก็แค่ 590 ไม่น่าเป็น 1490 ได้นะครับ
              หรือว่าศูนย์นี้เค้าแปลกกว่าที่อื่น ลองถามเค้าดูครับทำไมแพง เพราะที่ือื่ก็ 590 เหมือนกันหมด
              ต่างกันที่ค่าอุปกรณ์แค่นั้น
              Last edited by amba5555; 17 Jan 2012, 20:00:59.

Comment

• ตัว AirGrid M5-HP มันกระจายสัญญาน Wifi ได้ไหมครับ อยากแชร์เน็ตให้ โทรศัพกับโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ

หรือว่าต้องซื้อ Wireless Router มาต่อเพิ่มครับ

Comment

• Originally posted by jongbabo View Post
                  ตัว AirGrid M5-HP มันกระจายสัญญาน Wifi ได้ไหมครับ อยากแชร์เน็ตให้ โทรศัพกับโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ

หรือว่าต้องซื้อ Wireless Router มาต่อเพิ่มครับ
                  ถ้าใช้ wi-net น่าต้องซื้อ Wireless Router ครับ เพราะใช้คนละที่กัน ตัว Air Grid รับสัญญาณ จากเน็ตของ TOT ส่วน WirelessRouter รับจาก Air Grid อีกทีแล้วปล่อยให้อุปกรณ์เรา ของผมก็ทำอย่างนี้อยู่ครับ N/B 2 ตัว คอมข้างบ้าน อีก 1 ตัว

Comment

• Originally posted by amba5555 View Post
                    ช่วงนี้ที่สุรินทร์บ้านผมไม่หลุดเลยมาหลายอาทิตย์แล้วนิ่งมาก
                    หลังจากช่างมาปรับทิศใหม่อีกรอบ ลง firmware ใหม่ให้ด้วย
                    สัญญาณดีขึ้นมาก จะมีก็แต่ช้าลงตอนช่วงเย็นวันศุกร์ที่มีคนใช้มาก ๆ
                    happy ดีครับ
                    ของผมที่ท่าตูม เน็ตหายไปช่วงเช้าโทรถามช่างว่าต้องลง firmware ใหม่ พอตอนบ่ายช่างมาดูกลับใช้ได้เลยไม่ได้ทำอะไรไหม่เลย ของผมตอนนี้ใช้ Firmware Version: XM.v5.3.3.gpl.astra_cpe
                    Build Number: 7782 ไม่รู้ว่าไหม่หรือยัง แต่ที่แน่ๆวันนี้ช่างไม่ทำอะไรเลยเห็นเน็ตติดก็กลับบ้านทันที

Comment

• Originally posted by jpg992547 View Post
                      ถ้าใช้ wi-net น่าต้องซื้อ Wireless Router ครับ เพราะใช้คนละที่กัน ตัว Air Grid รับสัญญาณ จากเน็ตของ TOT ส่วน WirelessRouter รับจาก Air Grid อีกทีแล้วปล่อยให้อุปกรณ์เรา ของผมก็ทำอย่างนี้อยู่ครับ N/B 2 ตัว คอมข้างบ้าน อีก 1 ตัว

กระจ่างครับ เห็นมันมี Tab Wireless Settings เลยสงสัย

Comment

• ถ้า true h เหมาจ่าย 590 ก็น่าใช้ดี

Comment

• มีแต่ของผมสินะที่เค้ายังไ่ม่มาดูให้ (เกือบ 2 เดือนละ)

Comment

• ตอนนี้ไม่รู้ว่าเป็น แค่ที่เครื่องบ้านผมกับที่ทำงานหรือเปล่า จะเข้าหน้า login ผ่าน 192.168.1.1 เพื่อใส่ U/S และ Pass ไม่ได้ แต่ใช้เน็ตได้ปกติ
                            ใครมีอะไรเปลี่ยนแปลงช่วยเสนอแนะหน่อยนะครับ
                            Last edited by jpg992547; 22 Jan 2012, 18:45:56.

Comment

• ถ้าแต่ก่อนเข้าได้ปกติ
                              อาจเป็นที่ช่างเค้าเปลี่ยน ip ใหม่หรือเปล่าครับ
                              ลองเข้า cmd แล้วใช้คำสั่ง tracert วรรคแล้วตามด้วยชื่อเว็บอะไรก็ได้ แล้วลองดู ip ว่าคอมเรามันติดต่อไปที่ไหนก่อน
                              แล้วเอา ip นั้นมาเข้าใน browser ดู
                              อันนี้ของผมมันวิ่งไป 192.168.1.1 ที่แรกเลย

Comment

• 1อาทิตย์แล้วที่ได้ใช้เน็ตแบบราชการ เปิดเวลา 8.00น -17.00น. นอกนั้นเล่นใช้เน็ตไม่ได้ ดึกดื่นเที่ยงคืนลองมาต่อดูก็ไม่สำฤทธิ์ผล totทำเนียนมาก นึกทำทาวเวอร์แล้วจะราบรื่น สิั้นเดือนคงต้องโวยสำนักงานละ

Comment

Working...
                                X