Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ^^
    Last edited by BOBZAA; 18 Feb 2012, 08:09:43.

Comment

• Originally posted by BOBZAA View Post
      ^^
      .....

Comment

• Originally posted by max15897 View Post
        จริงหรอครับนี่ งั้นก็แจ่มเลยผม พอดีเห็นราคาถูกกว่านึกว่าไม่ค่อยดีอ่ะครับ

พอดีช่างเค้าขึ้นเสาไปแล้วลืมปรับมุมเงือย เค้าเลยตามน้ำไปอ่ะครับเพราะแดดมันร้อนมากๆเลยไม่อยากเอาลงมา
        ก็เลยหาสัญญาณที่ดีที่สุดได้เท่านี้อ่ะครับ

แล้วบางจุดมีต้นไม้มากๆด้วย

แต่เค้าบอกเล่นได้ไม่มีปัญหา + เกรงใจช่างก็เลยโอเคกับเค้าอ่ะครับ

ตอนนี้เล่น dot a ก็โอเคแระ

ตอนนี้อยากได้ พาส แล้วจะตั้วเสาใหม่เอง ไม่ทราบว่าของท่านไหน พอรู้พาสมั้งไหมครับ ช่วย PM บอกผมที

Nano Station มันแพงกว่านิดนึง เพราะ มัน 300Mbps ครับ Arigrid 150Mb แต่ Airgird รับสัญญาณแรงกว่า ไกลกว่าเยอะ มีตำโม สำหรับ Ubiqiti ด้วย ใส่เสาเอง ขนาด 23dBm หรือ 28dBm

Comment

• ใครอยู่อ.เมือง นครปฐม มีรหัสผ่านเข้าหน้า config รึเปล่าครับ
          รู้สึกเมื่อวานช่างจะเปลี่ยนรหัสผ่านอีกแล้ว -*-

Comment

• มีข้อสงสัยหรือปัญหาเพิ่มเติมได้ที่
            http://www.facebook.com/totwinet

จากคุณ : TOT Wi-Net - [ 19 ม.ค. 55 1920 A:180.210.216.131 X: ]
            ไปเจอมาจาก pantip

Comment

• สัญญาณผมต่ำมาก

แ่ต่ก็พอวิ่ง 3-6 เมก แล้วแต่อารมณ์ พอถูไถได้แต่กว่าเล่น 3g

ทำไมตรง AirMax ของท่านอื่นเปิดกันหมดไหมของผมไม่เปิดซ่ะงั้นอ่ะ มันคืออะไรหรอครับ

ตอนี้กำลังจะปรับมุมเสาเองแระ หาเรื่องซน 55555
              Last edited by max15897; 20 Feb 2012, 14:50:13.

Comment

• ในเมืองไทยยังไม่มีบทความที่ไหนอธิบายถึงข้อดี และข้อเสียแบบชี้ชัดเรื่อง AirMax ทางเราจะขออธิบายจากการใช้งาน การติดตั้งให้ลูกค้า เรียกง่ายๆ ว่าจากประสบการณ์

ระบบ AirMax ก็คือการเปลี่ยน Protocol เป็น TDMA จะอยู่ในสินค้าของ UBiQUiTi ที่เป็น M Series (ฺีBulletM, RocketM, NanoStationM และอื่นๆ ที่มี M)

AirMax ควรจะใช้เมื่อไร
                AirMax ควรจะใช้ในกรณี Point to Point หรือ Point to Multi-Point (นอกจากนี้ยังไม่แนะนำ)

เมื่อใช้ระบบ AirMax แล้วเกิดผลดีคือทำให้ Speed เพิ่มขึ้นว่าง่ายๆ แรงขึ้นทั้งสัญญาณ และความแรง

แต่มีบางโปรแกรมที่ยังไม่สามารถใช้ผ่าน Protocol TDMA ได้จากที่เคยไปติดตั้งให้ลูกค้ามีโปรแกรมบัญชีบางโปรแกรม ที่ต้องปิดระบบ AirMax แล้วถึงจะใช้งานได้ ส่วนมากจะเป็นโปรแกรมบัญชีระบบเก่าๆ (เก่ามากๆ)

ปิดระบบ AirMax เมื่อนำไปใช้กับ Computer PC, Notebook หรืออื่นๆ ที่ไม่ใช่อุปกรณ์ของทาง UBiQUiTi

และฝากไว้อีนิดเรื่อง Channel Width
                20 MHz รองรับ Client ที่เป็น Wireless B/G/N ให้เข้ามาใช้งานได้
                40 MHz รองรับ Client ที่เป็น Wireless N เท่านั้น Wireless B/G จะไม่สามารถเข้าใช้งานได้

Credit web Giant

ช่างมัน Config ยังไงกันนะ พาสก็ไม่ให้ Airmax ก็ไม่เปิด แถมกลับบ้าน ทั้งๆ ที่ สัญญาน - 87 กรรม

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                  ในเมืองไทยยังไม่มีบทความที่ไหนอธิบายถึงข้อดี และข้อเสียแบบชี้ชัดเรื่อง AirMax ทางเราจะขออธิบายจากการใช้งาน การติดตั้งให้ลูกค้า เรียกง่ายๆ ว่าจากประสบการณ์
                  ระบบ AirMax ก็คือการเปลี่ยน Protocol เป็น TDMA จะอยู่ในสินค้าของ UBiQUiTi ที่เป็น M Series (ฺีBulletM, RocketM, NanoStationM และอื่นๆ ที่มี M)
                  AirMax ควรจะใช้เมื่อไร
                  AirMax ควรจะใช้ในกรณี Point to Point หรือ Point to Multi-Point (นอกจากนี้ยังไม่แนะนำ)
                  เมื่อใช้ระบบ AirMax แล้วเกิดผลดีคือทำให้ Speed เพิ่มขึ้นว่าง่ายๆ แรงขึ้นทั้งสัญญาณ และความแรง
                  แต่มีบางโปรแกรมที่ยังไม่สามารถใช้ผ่าน Protocol TDMA ได้จากที่เคยไปติดตั้งให้ลูกค้ามีโปรแกรมบัญชีบางโปรแกรม ที่ต้องปิดระบบ AirMax แล้วถึงจะใช้งานได้ ส่วนมากจะเป็นโปรแกรมบัญชีระบบเก่าๆ (เก่ามากๆ)
                  ปิดระบบ AirMax เมื่อนำไปใช้กับ Computer PC, Notebook หรืออื่นๆ ที่ไม่ใช่อุปกรณ์ของทาง UBiQUiTi
                  และฝากไว้อีนิดเรื่อง Channel Width
                  20 MHz รองรับ Client ที่เป็น Wireless B/G/N ให้เข้ามาใช้งานได้
                  40 MHz รองรับ Client ที่เป็น Wireless N เท่านั้น Wireless B/G จะไม่สามารถเข้าใช้งานได้
                  Credit web Giant

ช่างมัน Config ยังไงกันนะ พาสก็ไม่ให้ Airmax ก็ไม่เปิด แถมกลับบ้าน ทั้งๆ ที่ สัญญาน - 87 กรรม
                  ความรู็ทั้งนั้น ขอบคุณครับ

ตอนนี้ผมโทรไปขอพาสกับช่างได้แล้วครับ
                  แล้ว AirMax เปิดเองได้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
                  เห็นท่านบอก "เมื่อใช้ระบบ AirMax แล้วเกิดผลดีคือทำให้ Speed เพิ่มขึ้นว่าง่ายๆ แรงขึ้นทั้งสัญญาณ และความแรง" เลยอยากเปิดมั้ง

ตอนนี้กำลังจะให้ช่างทำบ้านมาช่วยต่อเสาให้สูงขึ้น แล้วก็ว่าจะปรับมุมเงือยนิดหน่อยอ่ะครับ ยังไม่รู้จะทำให้ได้สัญญาณดีแค่ไหน

สองหัวข้อนี้เปลี่ยนแปลงได้ไหมครับ ที่อยู่หน้าหัวข้อไวเลสอ่ะครับ
                  เห็นชื่อหัวข้อน่าจะเกี่ยวๆกับเสาสัญญาณกับความแรงของสัญญาณอ่ะครับ

Last edited by max15897; 20 Feb 2012, 19:11:19.

Comment

• Output Power ยิ่งปรับแรง ยิ่งส่งสัญญานไกล แต่การตอบสนองจะช้าลง ผมไกลเสา 9.5 กิโล ผมปรับแค่ 15 เอง เพราะเป็นแค่ตัวรับ และส่งกลับ ไม่ได้เป็นตัวส่งโดยตรง
                    และผมได้ ปิด services ต่างๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง เพื่อให้ Airgrid ของผม ไม่ต้องทำงานหนักเกินไป น่าจะสงผลกับความ เสถียร เพราะลองปิด แล้ว Speed ได้เยอะขึ้นกว่าเดิมมาก

ผม Update Firmware แล้วด้วย จาก 5.3.3 เป็น 5.3.5

Airmax :
                    Attached Files
                    Last edited by 111111; 20 Feb 2012, 19:42:36.

Comment

• Originally posted by 111111 View Post
                      Output Power ยิ่งปรับแรง ยิ่งส่งสัญญานไกล แต่การตอบสนองจะช้าลง ผมไกลเสา 9.5 กิโล ผมปรับแค่ 15 เอง เพราะเป็นแค่ตัวรับ และส่งกลับ ไม่ได้เป็นตัวส่งโดยตรง
                      และผมได้ ปิด services ต่างๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง เพื่อให้ Airgrid ของผม ไม่ต้องทำงานหนักเกินไป น่าจะสงผลกับความ เสถียร เพราะลองปิด แล้ว Speed ได้เยอะขึ้นกว่าเดิมมาก

ผม Update Firmware แล้วด้วย จาก 5.3.3 เป็น 5.3.5

Airmax :
                      ท่านอัพเองหรือช่างอัพให้อ่ะครับ ถ้าอัพแล้วมันจะจับสัญญาณเดิมแล้วใช้เน็ตได้เหมือนเดิมไหมอ่ะครับ
                      ช่วยสอนวิธีอัพกับวิธี ปิด services ต่างๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง ให้ทีครับ สัญญาณผมไม่เสถียนเลยอ่ะ

ของผมหน้าที่ปรับ AirMax มันมีให้เลือกแต่ Medium อ่ะครับ ไม่มีอย่างอื่นเลย

ป.ล.ที่หน้าคอนฟิกของผมมันเป็นสีชมพู่ของ TOT อ่ะครับมันจะอัพ Firmware ได้ไหมอ่ะ

Comment

• Originally posted by max15897 View Post
                        ท่านอัพเองหรือช่างอัพให้อ่ะครับ ถ้าอัพแล้วมันจะจับสัญญาณเดิมแล้วใช้เน็ตได้เหมือนเดิมไหมอ่ะครับ
                        ช่วยสอนวิธีอัพกับวิธี ปิด services ต่างๆ ที่ไม่เกี่ยวข้อง ให้ทีครับ สัญญาณผมไม่เสถียนเลยอ่ะ

ของผมหน้าที่ปรับ AirMax มันมีให้เลือกแต่ Medium อ่ะครับ ไม่มีอย่างอื่นเลย

ป.ล.ที่หน้าคอนฟิกของผมมันเป็นสีชมพู่ของ TOT อ่ะครับมันจะอัพ Firmware ได้ไหมอ่ะ
                        ต้องลองทำเอาเองครับ กลัว เน็ตไม่ดีอะครับ T-T

ผมอัพเองครับ

Comment

• ผมไม่ใช่ จนท.TOT นะ
                          แต่ไม่แนะนำให้แก้ค่า config หรืออัพ FW ครับ

แล้ว AirMax เปิดเองได้ไหมครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
                          การเปิดหรือปิด AirMAX จะถูกกำหนดจาก Base Station ครับ
                          ปกติถ้าอุปกรณ์อยู่ใน Mode Station หรือ Station WDS
                          หน้า config จะไม่มีให้เลือกว่าเปิด/ปิด AirMAX
                          อุปกรณ์จะ detect เองตามที่ต้นทางกำหนดมา

สองหัวข้อนี้เปลี่ยนแปลงได้ไหมครับ ที่อยู่หน้าหัวข้อไวเลสอ่ะครับ
                          เห็นชื่อหัวข้อน่าจะเกี่ยวๆกับเสาสัญญาณกับความแรงของสัญญาณอ่ะครับ
                          ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ควรปรับเองครับ
                          เนื่องจาก TOT ใช้งานแบบ Point to Multi Point
                          เวลา config ต้องดู Rx ที่ฝั่ง Base Station ให้ใกล้เคียงกันด้วย
                          ถ้าท่านปรับสูงขึ้นอาจจะพบว่าใช้งานได้ดีขึ้น แต่คนอื่นที่อยู่ไกลกว่าท่านอาจจะใช้งานได้แย่ลง
                          ส่วนปรับลดนี่คงไม่เป็นไรมั้ง ถ้าปรับลดแล้วใช้งานได้ดีขึ้น แปลว่าช่างอาจจะเซตพลาด

สิ่งที่พอทำเองได้ คือเปิดหน้าแรกดูสัญญาณแล้วหมุนหาสัญญาณเผื่อจะดีขึ้น

Comment

• ลองดูครับ ปรับกำลังส่งสูงเกินไปจะเกิดอะไรขึ้น Speed Drop ลงเยอะมั้ย
                            http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=37&t=1459

แล้วการ Up frimware มันไม่ดีตรงใหนครับ Up ให้ดีขึ้น ไม่เคยเห็นที่ใหน Up แล้วแย่ลง ยกเว้นเกิด Bug

Comment

• Protocol WDS ใน Firmware แต่ละรุ่น อาจจะไม่ตรงกันเสมอไปครับ
                              (เช่น เราเตอร์รุ่นเดียวกัน แต่ dd-wrt คนละรุ่น บางครั้งจะ WDS กันไม่ได้)
                              อัพแล้วใช้ได้ก็ดีไป

Comment

• Originally posted by NeoXeoN7 View Post
                                Protocol WDS ใน Firmware แต่ละรุ่น อาจจะไม่ตรงกันเสมอไปครับ
                                (เช่น เราเตอร์รุ่นเดียวกัน แต่ dd-wrt คนละรุ่น บางครั้งจะ WDS กันไม่ได้)
                                อัพแล้วใช้ได้ก็ดีไป
                                ของผมเคยอัพแล้วใช้ไม่ได้ไป10กว่าวันต้องให้ช่างมาแก้ให้ที่บ้านขอเตือนคนที่ไม่เก่งคอมนะครับ

Comment

Working...
                                X