Announcement

Collapse
No announcement yet.

TOT WiFi Wi Net บริการใหม่จาก TOT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by theboatcom View Post
    ของ ผม แก้ ไง ดี หว่า

หรือยกเลิกดี

ping โดด และมีอาการ รีเควส time

http://www.pantip.com/tech/internet/...IU3054983.html

โทรไปมัน ก็บอกผม ตามกระทู้เนี้ย
    ลองให้ช่่างมาย้ายเสาใหม่เลยครับ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน โทรไปแล้วช่างแก้ใน ubnt ให้อย่างเดียวเลย ผมว่าผมจะย้ายเสาเองและ

Comment

• Originally posted by nssmike View Post
      ลองให้ช่่างมาย้ายเสาใหม่เลยครับ ตอนนี้ผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน โทรไปแล้วช่างแก้ใน ubnt ให้อย่างเดียวเลย ผมว่าผมจะย้ายเสาเองและ
      ระวังด้วยน่ะครับ

ผมขยับนิดเดียวสัญญาณหายเลย

ต้องมาหาสัญญาณใหม่อีกเซ็งเลยๆ

ก็เลยไม่กล้าเลื่อนอีกเลย

Comment

• ตอนนี้สปีดผมตกมากๆ แถมแกว่งด้วย
        เป็นทั้งวันเลย ยิ่งเย็นๆ ยิ่งแย่ ไม่รู้เกี่ยวกับลมแรงรึเปล่า
        เป็นมาหลายวันละ ค่าPing 100+ ทุกครั้งที่เช็ค
        ตกลงผมกำลังใช้แอร์การ์ดหรอเนี่ย -*-
        Attached Files
        Last edited by halfblood; 16 Mar 2012, 21:22:56.

Comment

• Originally posted by halfblood View Post
          ตอนนี้สปีดผมตกมากๆ แถมแกว่งด้วย
          เป็นทั้งวันเลย ยิ่งเย็นๆ ยิ่งแย่ ไม่รู้เกี่ยวกับลมแรงรึเปล่า
          เป็นมาหลายวันละ ค่าPing 100+ ทุกครั้งที่เช็ค
          ตกลงผมกำลังใช้แอร์การ์ดหรอเนี่ย -*-
          สัญญาณมันต่ำมากหรือเปล่าครับ มันถึงเป็นอย่างนั้น
          ลอง Cap หน้าดูสัญญาณมาให้ดูได้ไหมครับ

Comment

• ของผมช่างมาติดให้เมื่อวานครับ ไม่เสียตังค์เลยสักบาทที่ ต.หัวเวียง อ.เสนา จ.อยุธยา ได้มาเป็นรุ่น AirGrid M5 HP ทั้งๆ ที่อยู่ไกลจากชุมสายแค่ประมาณ 2 กม.

แต่ผมใช้ ADSL กับเขามาจะ 6 ปีแล้วครับ ได้สูงสุดประมาณ 4 เมก แต่ช่วงหลังๆ มานี่หลุดตลอดเหลือที่ใช้ได้จริงๆ ที่สัก 1.5 เมก ผมเลยโทรไปแจ้งเสียความเร็วตกตลอด 5-6 ครั้งได้ ล่าสุดเข้าไปโวยกับทาง TOT ในเว็บเลย 3 วันต่อมาคือเมื่อวานช่วงเช้าโทรมาแจ้งว่าจะมาติดเน็ตให้ใหม่ตอนบ่าย

เนื่องจากบ้านตั้งอยู่ที่ค่อนข้างโล่งมากและมีชานนอกบ้าน ช่างเลยติดตั้งได้สบาย เสาสูง 6 ม. ติดชั้น 2 รวมๆ แล้วก็สูงจากพื้นประมาณ 11 ม.

สัญญาณที่ได้ก็โอเคดีครับ ดีที่สุดที่ -55 แต่ช่างขี้เกียจหมุนใหม่เลยได้มาที่ -58 โดยทั่วไปก็จะแกว่งอยู่ที่ช่วง -58 ถึง -61

ความเร็วที่ได้ช่วงแรกๆ ก็หน่วงๆ ครับ ทดสอบกับ Speedtest ของ TOT เองจะได้เต็ม 6/1 แต่พอไปเทสกับที่อื่นๆ มันเหลือแค่ประมาณครึ่งเดียวเอง ใช้งานจริงก็เหมือนเน็ต 3 เมก ดู YoutubeHD ก็ยังกระตุกไม่เวิร์กรอบัฟเฟอร์ตลอด แต่ใช้ไปสัก 4 ชั่วโมงกลับดีขึ้นเองแฮะ สงสัยตอนแรกอยู่ช่วง Learning Mode ลองกับ YoutubeHD ใหม่ที่นี้ลื่นไหลดีมากไม่มีสะดุด

ลอง Speedtest ที่อื่นๆ ก็ได้ครบแล้วมีเกินๆ มาบ้างนิดๆ หน่อยๆ

ดีที่สุด

เฉลี่ยก็ประมาณนี้

ระยะยาวจะเป็นยังไงก็ต้องติดตามดูกันต่อไปครับ แต่ที่นี่ศูนย์บริการผักไห่บริการดีมากกกกกกกกกกก (ผมอยู่ อ.เสนา แต่ขึ้นอยู่กับศูนย์ผักไห่ ทั้งๆ ที่ศูนย์เสนาอยู่ใกล้กับชุมสายมากกว่า เอากับเขาสิ ) ตอนติดโทรใหม่ๆ เมื่อสัก 10 ปีที่แล้วต้องใช้เรือลากสายข้ามคลองส่งน้ำมา ล่าสุดมาเปลี่ยนคู่สายให้ใหม่เมื่อ 2-3 ปีที่ผ่านมาช่างผู้รับเหมาต้องลงคลองว่ายน้ำลากสายข้ามมา บริการถึงใจแต่จ่ายไปเกือบ 2 หมื่นเพราะครั้งก่อนลากสายมาไกลมากกกกกก ตอนหลังเขามาตั้งตู้เขียวใหม่เลยใกล้บ้านขึ้นแต่เหมือนเสียค่าสายตอนติดตั้งใหม่ไปเปล่าๆ

Comment

• ^
              ^
              สัญญาน Ubiqi แรงมากๆๆๆๆ

Comment

• เน็ตผม 6 M เทสสปีด ก็ได้ 5.5-7 m นะ แต่ผมโหลดบิท คนปลอ่ย 65 คน แต่ dow speed ระหว่าง 14 แต่ไม่ถึง 200 KB/s เหอ ๆ ปกติหรือผิดปกติครับ ส่วนที่บ้านใช้เน็ตแค่ 3 M TOT เหมือนกันเน็ต ADSL แต่dow speed ได้เยอะกว่า ประมาณ 180+++ คนปลอ่ยน้อยกว่าด้วยซ้ำ

โทดครับไม่มีภาพประกอบ

Comment

• ใช้แคท WiFi แรงกว่า8-30 mb 100_0450_resize.jpg

Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

Comment

• แถวบ้านผมมันไม่มีให้บริการน่ะสิครับ
                              แล้วรายเดือนเท่าไรบ้างครับ
                              ใช้ ubi เหมือนกันเลย แล้วมีเว็บหรือยังครับ อยากลองศึกาาดู

Comment

• อันนี้สัญญาณของบ้านข้าง ๆ ที่ติดหลังผม ดีเวอร์ ขนาดเสาร์เค้าอยู่ต่ำกว่าผมแต่ทำไมสัญญาณดีกว่าก็ไม่รู้

อันนี้บ้านผม ได้อุปกรณ์คนละตัวอีกต่างหาก ทั้ง ๆ ที่บ้านติดกัน เหอ ๆ

Comment

Working...
                                X