PDA

View Full Version : ความเชื่อที่ผิดเกี่ยวกับศาสตร์ของตัวเลขมงคลต่างๆ

premenobu
17 Jun 2011, 11:35:04
? เพราะเบอร์แต่ละคนในโลก ไม่มีซ้ำกัน ?

ความเชื่อที่ผิดเกี่ยวกับตัวเลข
ผิดที่ 1. บวกรวมกัน

ความเชื่อที่ผิดอันดับแรก คือ นำเลขมาบวกรวมกัน
เช่น นำเลขเบอร์มือถือเลขรถทั้งหมด มาบวกหาผลรวม 2 ตัว
แล้วเอาเลขสองตัวทำนายเลยว่าจะดีจะร้าย
เบอร์คุณนายรวมกันก็ 54 เบอร์คนใช้รวมกันก็ 54 หมอเล่นทายเหมือนกันเลย
หรือนำมาบวก แล้วย่อให้เหลือตัวเดียว
เช่น เมื่อบวกได้ 62 แล้ว แยกเป็น 6+2
เหลือเลขตัวเดียวเป็น 8 แล้วทายเลขเลยว่าจะดีร้าย

จริงๆแล้ว เลขทั้งหมดมีเป็นหลายล้านเลข
ซึ่งจำแนกตามกรรมของคนหลายล้านรูปแบบอยู่แล้ว
และแต่ละคนในโลกมีเลขไม่เหมือนกันตามรหัสประเทศ
จำแนกไว้ละเอียดละออแล้วในแต่ละบุคคล
แต่หลักการรวมเลข นำมาบวกรวมกันให้เหลือเลขเพียง 1,2 ตัว กลายเป็นคนไม่กี่แบบ
เป็นหลักการที่ไม่ถูกต้องเลย ทายยังไงก็ไม่มีแม่นยำ
มีคนชอบมาถามผมว่า ทำไมเอาเบอร์ผมไปเช็คกับการรวมเลขแล้วเลขไม่ดี
ก็เพราะว่า หลักการรวมเลขเป็นความเชื่อที่ผิดมากเลยนะสิครับ
ทดลองโดย ลองเอาเบอร์เพื่อนๆ บวกดูครับแล้วไปหาอ่านคำทำนายใน web ต่างๆที่เค้าเชื่อกันอยู่สิครับ
ผิดที่ 2. เชื่อเลขคนจีน

ความหมายของตัวเลขตามหลัก แบบจีน(ฮ่องกง,สิงคโปร์) จะเป็นการนำตัวเลขมารวมกันแล้วดูความหมาย
โดยตัวเลขแต่ละตัวจะมีความหมายดังนี้
1 = หนึ่งเดียว,ทุกวัน
2 = ง่าย
3 = เกิด
4 = ตาย
5 = ฉัน
6 = ทาง
7 = แน่
8 = รวย
9 = นาน
0 = แล้ว

เมื่อนำมารวมกันตามความเชื่อแบบจีนจะแปลว่า

8, 88, 888, 8888 = รวย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
168 (ย่าห์-โหล่ว-ฟัด) = รวยทางเดียว, รวยทั้งชาติ
1668 (ย่าห์-โหล่ว-โหล่ว-ฟัด) = เหมือน 168
1688 (ย่าห์-โหล่ว-ฟัด-ฟัด) = เหมือน 168
368 (ซ่าม-โหล่ว-ฟัด) = เกิดมารวย, เกิดทางรวย
3288 (ซ่าง-อี้-ฟัด-ฟัด) = ค้าขายเจริญรุ่งเรือง
8238 = เหมือน 3288
928 = รวยที่สุด 92 ในที่นี้คือเลข9สองตัว หมายถึง 99% เพราะสำหรับคนจีนแล้ว ไม่มีอะไรที่100%
998 = เหมือน 928
28 = รวย ง่าย
289 = รวย ง่าย นาน
333 = เกิด
518 = ฉัน จะ รวย
5189 = ฉัน จะ รวย นาน นาน
516289 = ฉัน จะ ไป ตาม ทาง รวย ตลอดไป
5918 = ในไม่ช้า ข้า จะ รวย

คำแปลตามโหราศาสตร์ที่ถูกต้อง

8, 88, 888, 8888 = รวยแต่ทุกข์วุ่นวาย ไร้สุข อบายมุขรอบตัว
168 (ย่าห์-โหล่ว-ฟัด) = รวยแบบไม่เลือกทาง ผิดก็เอา ขยันลำบากแต่รวย
1668 (ย่าห์-โหล่ว-โหล่ว-ฟัด) = เหมือน 168
1688 (ย่าห์-โหล่ว-ฟัด-ฟัด) = เหมือน 168
368 (ซ่าม-โหล่ว-ฟัด) = รวยแต่ทำงานบริหารเงินไม่เป็น ผู้ใหญ่เอ็นดูดี แต่ใช้จ่ายมือเติบ
3288 (ซ่าง-อี้-ฟัด-ฟัด) = ขยันหมุนเงิน ขยันหารัก ลุ่มหลง เครื่องบำรุงความสุขต่างๆ
8238 = เหมือน 3288
928 = ไอเดียดีมาก เก่งสุดๆในการหมุนเงิน ค้าขายต่างชาติต่างประเทศดีมากๆ
998 = บารมีดีพบปาฏิหาริย์บ่อยๆ กำลังจิตแข็งแกร่ง ดวงแข็งสุดๆ
28 = คิดค้นริเริ่มเก่ง หมุนเงินเก่ง เดินทางบ่อย
289 = คิดค้นริเริ่มเก่ง หมุนเงินเก่ง เดินทางบ่อย บริวารมากลูกน้องเกรงกลัว
333 = เหนื่อย ขยันทำจนวันตาย ทรหดอนทนเป็นเลิศ
518 = มีมิตรมาก เพื่อนพวกเยอะ บ้าอำนาจ หัวใจความดัน สายตามีปัญหา อายุสั้น
5189 = มีมิตรมาก เพื่อนพวกเยอะ บ้าอำนาจ หัวใจความดัน สายตามีปัญหา โรคมากแต่ตายยาก อายุยืน
516289 = มีเพื่อนมาก ขยันวางแผน พูดเก่งให้คำปรึกษาเก่ง ฉลาดหาเงินบารมีดี
5918 = ชอบเครื่องรางของขลัง ผู้ใหญ่สนับสนุน อ้วน สุขภาพทรุดโทรม ไขมันสูง

เบอร์ที่คนจีนชอบมีทั้งดีทั้งร้ายครับ

เอาเป็นว่าคนจีนเน้นเลขรวยครับ ซึ่งก็รวยได้แต่อาจจะไม่มีความสุขหน่อย
หรือรวยแต่ต้องทำธุรกิจที่ผิดศีลผิดธรรม หรือธุรกิจเสี่ยงๆก็ได้
เช่น เลียนแบบลิขสิทธิ์ หวย หุ้น สุรา นารี แบบนั้นครับ

และเลขที่นิยมชอบส่วนใหญ่ จะเป็นเลขใจใหญ่กล้าหมุนเงินกล้าใช้เงินแบบนั้นครับ
อาจจะดูเหมือนรวย แต่เบื้องหลังนั้นความทุกข์จะมากครับ
เพราะไกลจากความพอเพียงความสงบสุขครับ

ความเชื่อที่ผิดเกี่ยวกับศาสตร์ของตัวเลขมงคลต่างๆ
เขียนเมื่อ 6/2/2553
สมเจตน์ ศฤงคารรัตนะ
อ้างอิง http://somjade.com/2010/53

Orn-ampai
17 Jun 2011, 14:04:44
วันนี้ มีคนหนึ่งบอกว่า เบอร์ที่เราขายผลรวมไม่ดี เขาไม่เอานะ

555555+ เราก็ ค่ะ ๆๆ ไม่เอาก็ไม่เอา รับทราบจร้า จะรอขายให้คนที่ไม่เชื่อผลรวม

แต่ว่า คุณผู้ตั้งกระทู้เอามาแปะในนี้ก็ระวังหน่อยนะคะ
เพราะพ่อค้าเยอะ เขาก็ขายเบอร์แบบอิงอาศัยผลรวมกันบางที ตั้งกระทู้อาจจะผิดที่ อะไรทำนองนี้อ่ะค่ะ

แต่ส่วนตัวเรา ไม่เคยเชื่อผลรวมอยู่แล้วค่ะ ^^

weenumber
17 Jun 2011, 16:55:00
ผลรวม ได้ในส่วนของจิตใจ(จิตวิทยา)
แต่ไม่ทั้งหมดของชีวิต

Alam
18 Jun 2011, 21:13:17
ดันครับ

BERTDED
19 Jun 2011, 08:13:48
มาละ พวก หลงหัวปักหัวปำ ไปกับการนำเสนอของการตลาด

งั้นผมแจ้งเรื่องจิงที่ไปถามพวกพ่อค้าแม่ค้าที่อยู่มานานๆให้อ่านละกัน

เวลาเบอร์อยู่กับพ่อค้า คะแนนได้ไม่ถึง 650
พอเขาซื้อไปปุ๊บ เขาแก้ให้เป็น 950+

ความหมายหาย บางตัวที่ไม่ดีหรือกลางๆ เขาตัดออกด้วยให้ไม่แสดง

คุณนับถือคนอย่างนี้เหรอ

คุณเห็นหัวข้อไหม ความเชื่อที่ผิด
แล้วมาลงท้ายว่าอะไร มีทั้งส่วนดีและร้าย เอากับมัน ดิ

โอ้วแม่เจ้า แล้วทีนี้ อะไรคือความชัดเจน

รังแต่มาสร้างกระแสให้กับการตลาด ให้พูดกันเยอะๆ ให้เข้าไปดูกันเยอะๆ

มันยังไงกันแน่ คนเขียนเวปได้ เป็นพระเจ้าไปเลยใช่ไหม

555+

เรื่องคะแนน แก้ทำไม ( เสื่อม )

กำหนดคะแนน เป็นการสร้างกรรมให้กับผู้พบเห็น

กิเลสเกิด กรรมจึงเกิด
ยิ่งอยากได้คะแนนมาก ยิ่งทุกข์ใจมาก
คะแนนน้อย ก็ยิ่งทุกข์ใจไปอีก

บาปและกรรม อยู่ที่ผู้สร้าง หรือผู้รับ

เหนื่อยจะอธิบาย

คนอย่างนี้เหรอ ที่คุณบอกว่า คุณจะเชื่อเขา ในสิ่งที่เขานำเสนอ
เอาอะไรมาคิด 555+

ผมเชื่อ โหราศาสตร์ พารานาสี
ผมเชื่อ การทำนาย ในตัวเลข

เชื่อน้อยหน่อยกับผลรวม

ไม่เชื่อคะแนน
ไม่เชื่อการนำเสนอจากสายอาชีพหนึ่งแต่กลับไปพูดถึงอีกอย่างหนึ่ง

ต้องพิจารณาจากผู้เรียนมาในสายวิชาชีพนั้นๆเท่านั้น และต้องสอบถามหลายๆคน เพื่อข้อมูลที่ถูกต้อง

ผมเรียนหนังสือแต่เด็กจนโต ไปมาแล้วกว่า 10 ประเทศ
ผมพูดได้ 7 ภาษา แม้ไม่แตกฉาน แต่ถ้าไปอยู่บ้านนั่นเมืองนั้น ผมไม่อดตายแน่นอน

ผมรู้จักกับผู้คนมากมาย รวมไปถึง หมอดูและอาจารย์ต่างๆที่เรียนรู้ โหราศาสตร์ มาหลายปี

ผมค้าเบอร์มาไม่ต่ำกว่า 9 ปี

คุณมาไล่ผมไปศึกษาใหม่

ผมถามว่า ผมหรือคุณ กันแน่ ที่ต้องไปศึกษาใหม่

ผมชอบความปรองดอง ไม่นิยมความแตกแยก

ข้อความดังกล่าว สร้างความแตกแยก และ ความเข้าใจผิดให้ผู้พบเห็น
ถ้าไม่เข้าใจ ผมขอยกตัวอย่างอย่างนี้บ้างนะ

สมมุตินะ ผมไปขึ้นหัวข้อ

ความเชื่อที่ผิด
1. 4 แปลว่าตายในภาษาจีน อ่านว่า ซี้ ตาย

2. 6 พ้องเสียงคำว่า หกล้ม ล้มลุกคลุกคลาน

ใช้ 4 ใช้ 6 มีแต่ ล้อกับล้อ ตาย กับ ตาย

แต่เลข เหล่านี้ก็มีทั้งดีและร้าย
4 ในโหราศาสตร์พรามห์ ดีอย่างนี้อย่างนั้น
6 ในโหราศาสตร์พรามห์ ดีอย่างนี้อย่างนั้น

4 ในจีน ออกเสียง คล้าย ซิ่ว สมบูรณ์พูลสุข
6 ในจีน ออกเสียง ลักค์ ที่แปลว่า พลังงาน

แล้วก็ จบ ปล่อยให้คนแมร่งไป งง กันเอาเอง 555+
ตกลง มันเป็นความเชื่อที่ผิด ผิดยังไง 555+
ความเชื่อ ไม่มีผิดถูก แต่ตัวหนังสือที่พิมพ์ขึ้นมาเนี่ย ทำให้ บาดหมางใจกันมาเยอะแล้ว

ผมถึงว่า เขาอธิบายไม่ถูก และไม่ควรอธิบายด้วยซ้ำ เพราะ มันคนละเรื่อง คนละแนวทางกัน

คุณว่า ข้อความดังกล่าว เป็นการอะไร เจตนาดีหรือร้าย

คุณว่า ผมบาป แล้วมีใครบ้างที่ไม่ใช่คนบาป 555+

อ่ะ ขำๆกันไปวันนี้ ไอ้ข้อความ 168 ในเวป สมเจตต์ผมก็เห็นมา 2 ปีแล้ว

เห็นเขาไปซื้เบอร์ที่ CT ปิ่นเกล้าด้วย ซื้อ8888เยอะๆ ติด 168 อะไรนี่ไปด้วย
ฮือๆๆๆ...ไม่เหลือไว้ให้กรูเลย แล้ว ยังมาหาว่า เลขไม่ดี มีทั้งดีและร้าย 555+

คนอย่างนี้เหรอ ที่คุณเรียก เขาว่า อาจารย์
คนอย่างนี้เหรอ ที่ควรให้การสนับสนุน ยกย่อง ทั้งชื่อเสียงและบทความ

เอาอะไรมาคิด

jyomaster
19 Jun 2011, 09:09:04
โอ้วว.....นึกภาพตามแล้วเหมือนผู้ใหญ่สั่งสอนเด็กเลย ถ้าอยู่ต่อหน้าสงสัยมีตบกระโหลก 555+ ชอบๆ

Orn-ampai
25 Jun 2011, 00:58:10
คุณ BERTDED คะ คุณทราบเจตนาหรือความประสงค์ของผู้เขียนบทความนี้ได้อย่างแน่นอนหรือคะ ฝากไว้ให้คิดค่ะ
การวิจารณ์เขาในแง่ลบ...โดยที่คุณยังไม่ทราบเจตนาที่แท้จริงของคุณผู้เขียนบทความนี้ ระวังจะเป็นบาปแก่ตัวคุณนะคะ

เขาก็บอกแล้วว่า เบอร์เป็นไปตามกรรม เบอร์ไม่มีซ้ำกัน กรรมแต่ละคนก็กรรมใคร กรรมคนนั้น
ในบทความอื่นๆ ลองหาอ่านดูค่ะ

ถ้าคุณ BERTDED ยังไม่ได้ศึกษาหรือรู้จริงในศาสตร์นั้นๆ อย่าวิจารณ์เสียจะดีกว่านะคะ
ด้วยความเคารพค่ะ กรรมหนักค่ะ

Orn-ampai
25 Jun 2011, 01:00:48
ส่วนตัวเรา ไม่เชื่อผลรวมการบวกเลขเบอร์รวมกัน

แต่เห็นด้วยกับคุณสมเจตน์ ผู้เขียนบทความนี้ทุกประการ

Orn-ampai
25 Jun 2011, 01:04:22
เพราะ คนที่จะหาเบอร์ที่ดีมงคลใส่ให้เหมาะกับตัวของเขา ต้องดูทั้งวันเดือนปีเกิด และอาชีพที่เขากระทำอยู่ หรือจะเปลี่ยนไปทำ นั่นคือเบอร์เลขมงคลของจริงที่ส่งเสริมให้บุคคลนั้นได้ดีในสายอาชีพของเขาโดยตรงจริงๆ ทำอย่างนี้อ่ะถึงจะได้บุญ เขาเรียกว่า หาของที่เหมาะสมให้คู่ขวัญ

คุณสมเจตน์บอกว่ เบอร์หลักๆ มี 2 แบบ เบอร์ที่ใครก็ใช้ได้ เหมือนอากาศดี ใครหายใจเขาไปก็ดี
กับอีกแบบคือ เบอร์ที่ต้องดูใช้วัน/เดือน/ปีเกิด อันนี้จะเป็นเบอร์ที่เหมาะเฉพาะกับคนนั้น ให้คนนั้นใช้ได้

Orn-ampai
25 Jun 2011, 01:07:14
นี่อะไร คะแนนเยอะก็ดีก็มงคลแล้วเหรอ ประกวดพระหรือไง 555+ หลอกลวงประชาชนชัดๆ มงคลไม่จริง

คุณสมเจตน์บอกว่า ไม่ได้ให้เน้นดูที่คะแนน จริงๆคะแนนไม่ติดลบและมีแต้ม 700 กว่าๆ ก็เป็นเบอรที่ดี ใช้ได้แล้ว
แต่ไม่จำเป็นต้องหาเลขแต้มสูงๆ ต้องเต็ม 1000 ขนาดนั้น เพราะความหมายสำคัญกว่าคะแนน
ที่เหลือก็เลือกเบอร์ที่อ่านแล้วมีความหมายเข้ากับอาชีพ ชีวิตในเรื่องที่เราต้องการ เช่น ความรัก หรืออะไรก็ว่าไปค่ะ

Orn-ampai
25 Jun 2011, 01:13:01
อันนี้สิ เรื่องจริง 555+ ขัดอะไรก็ขัดได้ ขัดใจ ยังพอให้อภัย ขัดผลประโยชน์นี่ กรูว่า เห็นนอนในกล่องมาเยอะล่ะ

จริงๆ แล้ว ศาสตร์ของตัวเลขมงคลจากบทความของคุณสมเจตน์ ไม่ได้ทำออกมาเพื่อหาผลประโยชน์ใส่ตัว
แต่เป็นการ ช่วยเหลือคนทั้งหลาย ให้ได้ใช้เบอร์ดี ชีวิตดีขึ้น เขายังบอกเลยว่า ...
จะเอาเบอร์จากที่ไหนมาให้เขาดูให้ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องซื้อเบอร์ที่เขามีขายในเว็บตนเอง
แต่เขาจะช่วยดูให้ว่าเบอร์ที่ซื้อมาจากที่อื่น ใช้ได้ไหม
ถ้าใช้ได้ ก็ใช้เลย ไม่ได้ห้ามหรือขัดขวางผลประโยชน์ที่พ่อค้าเบอร์คนอื่นๆ สมควรจะได้รับค่ะ

Orn-ampai
25 Jun 2011, 01:19:31
บทความดีๆ แบบนี้ อยู่ในเว็บของคุณสมเจตน์ก็ ถูกที่ ถูกทางแล้ว

พอมีคนเอามาโพสต์ต่อในเว็บ Overclockzone บทความดีๆ จะโดนเข้าใจผิด หาว่าขัดผลประโยชน์ อะไรแบบนี้
สิ่งที่เรากลัวตั้งแต่ความคิดเห็นแรกที่เราระบุไว้และไม่อยากให้เกิดขึ้น... ก็ได้เกิดขึ้นจริงแล้วเมื่อคุณ BERTDED เข้ามาโพสต์
คิดไม่ดีกับเขา ก็เดี๋ยวจะเป็นบาปกรรมกับตัวของคนที่วิจารณ์ซึ่งก็คือคุณ BERTDED เอง ขอให้ตาสว่างๆ เร็วๆ นะคะ

ด้วยความเคารพค่ะ