Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามจุดตัดความถี่ลำโพงซัพวูฟเฟอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by puyzeeds View Post
    จดๆๆคับฟามรู้ (ตอนแรกผมตั้งไว้ที่ 80 HZ อ่ะคับ เหนมัน มีพ่วงท้ายคำว่า THX ที่80) แต่เสียงเบสมันจาออกแนว ลงลึกๆไม่กระแทกๆ เสียงมันจาต่ำๆ อ่ะครับ แต่ถ้าปรับมากกว่านั้น เบสมันจาออกกระแทก เสียงเบสที่ลงลึกๆมันก็ ได้ยินบางลง ผมว่ามันแร้วแต่หูคนมากก่า แต่รองฟังไปนานๆแร้วมันก็ไม่ได้ดั่งใจ เลยดันไปที่ 120 มันยังมีฟิวให้กระแทกบ้าง เสียงซับมันไม่บางไม่ต่ำ ปรับเผื่อบางเพลงเบสไม่เด่น (ถ้าเพลงที่เบสไม่ใช่ทางลงลึกๆไม่กระแทก แทบไม่เด่นเลย กลายเปนลำโพงเหียกๆตัวนึงเลย) เลยปรับเพื่อไว้ครับ
    เปมือนผมเลย ปรับ 80 ขึ้น thx คืออะไรก็ไม่รู้

Comment

Originally posted by pokoty View Post
      เปมือนผมเลย ปรับ 80 ขึ้น thx คืออะไรก็ไม่รู้
      ผมว่าขึ้นอยู่ก่ะลำโพงด้วยรึเปล่า ก็ไม่รู้นะคับ ตอนผมใช้ altec ada885 มันก็ไม่ขึ้นนะคับ ไอคำว่า THX แต่มันเปน5.1จำแลง(แซทมีแค่4ตัว แต่จำรองคู่หน้าให้มันเปนเซนเตอร์) แต่พอเปลี่ยนมาใช้ megaworks 550 เสี่ยบ มันก็ขึ้น THX มา อ่ะครับ (5.1แท้ๆ)

จากที่ใช้ค่า ที่ 80 มานานนนน มาก ถือว่าเปนค่าที่ค่อนข้างโอเคนะครับเวลาดูหนัง เบสมันมาค่อนข้างลึกอ่ะครับไม่กระแทก มาก เท่าที่ควร แต่พอปรับมาเปน 120 เสียงพวกกระสุนออกจากลำกล้อง พวกปืนกล ไรงี้อ่ะคับก็ออกชัดขึ้น(หมายถึงเสียงที่ออกจากตัวซับนะครับ)เสียงแซทเทิลไลท์ ก็ยังเหมือนเดิมปกติ แล้วเบสออกแนวกระแทกขึ้นมาบ้าง แต่ก็ยังได้ยินเสียงที่ออก ลงลึกบ้างครับ แต่ก็บางลง

เมนหลักๆผมอยู่ที่ว่า ตัวลำโพงเองเบสออกแนวสไตล์ไหน+เจ้าของเป็นคนชอบฟังแนวไหน บางทีลำโพงรุ่นเดียวกัน การ์ดตัวเดียวกัน แต่เจ้าของ สไตล์การฟังไม่เหมือนกัน ก็ปรับไม่เหมือนกันแร้วอ่าคับ
      Last edited by puyzeeds; 6 Sep 2011, 21:19:04.

Comment

คงต้อง "แล้วแต่ท่าน" จริงๆแล้วล่ะ
        เพราะผมฟังเพลงที่ 80-100 ฟังหนังที่ 55 เอง(ไม่งั้นเสียงคนพูดมีเบสด้วย-*-ฟังไม่รู้เรื่อง) แต่แนะนำส่วนใหญ่กันร้อยขึ้น

อยู่ที่ลำโพงด้วยแหละ ลำโพงท่านบนๆฟังที่ 100 อาจจะไม่รำคาญก็ได้ แต่ของผมมันหึ่งๆ

Comment

Originally posted by The_ripper View Post
          คงต้อง "แล้วแต่ท่าน" จริงๆแล้วล่ะ
          เพราะผมฟังเพลงที่ 80-100 ฟังหนังที่ 55 เอง(ไม่งั้นเสียงคนพูดมีเบสด้วย-*-ฟังไม่รู้เรื่อง) แต่แนะนำส่วนใหญ่กันร้อยขึ้น

อยู่ที่ลำโพงด้วยแหละ ลำโพงท่านบนๆฟังที่ 100 อาจจะไม่รำคาญก็ได้ แต่ของผมมันหึ่งๆ
          +1 จริงครับ จุดนี้ แร้วแต่ลำโพง กับ ผู้ฟัง คับ

Comment

ของผมปรับไว้ 50Hz นะ ปรับมากกว่านี้ดูมันบวมๆยังไม่รู้ ทั้งดูหนังฟังเพลงใช้ความถี่นี้หมด

Comment

Originally posted by pokoty View Post
              มาตรฐานของ THX นั่นหมายถึงการปรับจุดตัดความถี่ต่ำที่ 80Hz แล้วก็ตั้งค่าลำโพงทุก Channal ให้เป็น Small ครับ

มันเป็นมาตรฐานของ THX ครับ

(ผมตั้งที่ 90Hz ครับ และก็ตั้งค่าลำโพงที่รีชีฟเวอร์ให้เป็น Small เพื่อที่ความถี่ต่ำบางส่วนจากลำโพงจะได้ลงมาที่ซับ เพราะลำโพงตัวมันเล็ก)

(^_^)
              Last edited by Angelprime; 7 Sep 2011, 03:02:20.

Comment

จขกท. ครับ หน้าต่างในรูปที่ จขกท. เอามาโพสนี่ มันอยู่ตรงใหนครับ

Comment

Originally posted by G.MUGEN View Post
                  จขกท. ครับ หน้าต่างในรูปที่ จขกท. เอามาโพสนี่ มันอยู่ตรงใหนครับ

โปรแกรม PotPlayer กด F5 ก็จะได้เมนูขึ้นมา แล้วก็ตามรูปเลยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมใช้ที่ 50Hz ครับ กำลังงามๆเลยครับ

Comment

อ่อ อย่าลืมนะครับ มันลงต่ำได้ไม่ตามSpecหรอกครับ ไม่งั้นSubแพงๆดังๆคงขายมิออก

ถ้าสงสัยว่าไอ้ที่ว่าต่ำแท้ๆเป็นอย่างไร ไอ้ประเภทดังตุ๊บๆๆๆแบบพวกลำโพงเครื่องเสียงรถบ้าพลังไม่ใช่เรียกว่าต่ำลึกนะครับ

ไปลองฟังพวกSub Klisch - Paradigm ดูก็ได้ครับ ลงต่ำแท้ยังไง(มีอีกหลายยี่ห้อแต่ผมนึกได้เท่านี้ไปก่อน)

หรือลองไปฟังลำโพง2Chแพงๆ ดูจะเข้าใจว่าทำไมเค้าถึงฟังแค่2.0โดยมิต้องใช้Sub

และท่านจะไม่สงสัยว่าทำไมเค้าฟัง128-320 Flac Wma ออก เพราะคุณภาพเสียงลำโพงพวกนี้จะฟ้องทันทีเลยว่าคุณภาพต้นทางเป็นยังไง^^

Comment

Working...
                        X