Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามจุดตัดความถี่ลำโพงซัพวูฟเฟอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามจุดตัดความถี่ลำโพงซัพวูฟเฟอร์

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีคำถามครับ เกี่ยวกับ จุดตัดความถี่ลำโพงซัพวูฟเฟอร์ สมควรปรับเท่าไรดีครับ และส่วนมากเค้าปรับที่เท่าไรกัน

ข้อ 2 ตามรูป ผมควรปรับที่เท่าไรดีครับ ใช้คู่กับ Micerlab X- 15 ครับผม

ปล.ทั้งหมดนี้ห้ามตอบว่าแล้วแต่หูท่านน่ะครับ คือผมจะเอาคำตอบแบบที่เค้าใช้กัน แล้วจะปรับให้เหมาะสมกับตัวเองอีกทีครับผม

ขอบคุณมากมายครับ

ไม่เกิน200Hz

Comment

ลองไปเรื่อยๆครับ 120-160Hz มั้ง

Comment

ถ้าต่ำ 60Hz จะลึก ถ้าตุบๆประมาณ80-120Hz มั้งประมาณนี้

Comment

ถ้าถามแบบนี้อย่าถามเล้ย
          เพราะคำตอบมันก็รู้อยู่แก่ใจอะครับ
          สมมติเค้าใช้กัน 150 ท่านฟังแล้วไม่ชอบจะปรับใหม่ไหม
          ท่านก็บอกเองว่าจะปรับอยู่แล้ว

ขอโทษด้วยที่ขี้บ่น

Comment

Originally posted by Rev View Post
            ไม่เกิน200Hz
            Originally posted by sunsun View Post
            ลองไปเรื่อยๆครับ 120-160Hz มั้ง
            Originally posted by nantong01 View Post
            ถ้าต่ำ 60Hz จะลึก ถ้าตุบๆประมาณ80-120Hz มั้งประมาณนี้
            ว้าว ขอบคุณมากครับ กระจ่างขึ้นมาเยอะเลย

Originally posted by TroRuwA View Post
            ถ้าถามแบบนี้อย่าถามเล้ย
            เพราะคำตอบมันก็รู้อยู่แก่ใจอะครับ
            สมมติเค้าใช้กัน 150 ท่านฟังแล้วไม่ชอบจะปรับใหม่ไหม
            ท่านก็บอกเองว่าจะปรับอยู่แล้ว

ขอโทษด้วยที่ขี้บ่น
            ไม่เป็นไรครับ ผมอาจจะตั้งคำถามไม่เป็นเอง

Comment

เอางี้ละกัน ท่านต้องถามว่า "ท่านชอบฟังเสียงซัพที่จุดตัดความถี่ ที่เท่าไหร่กันบ้าง"
              ส่วนตัวผมที่เคยใช้แบบ 2.1 มา ผมจะลองแบบนี้นะ

1.ต่อสายสัญญาณแต่กลางแหลม
              2.ไล่ปรับความถี่ที่ต่ำสุดไปหาความถี่สูงขึ้น
              3.ปรับไปถึงจุดไหนแล้วเสียงเริ่มออกไปที่ลำโพงกลางแหลม นั่นแหล่ะ แถวๆนั้นแหล่ะ
              4.ต่อลำโพงซัพ แล้วปรับ ระดับเสียงให้พอดี และปรับ crossover อีกนิดหน่อย

Comment

จริงๆที่อยากจะตอบมีคนตอบและ

เอาที่แนะนำและกันนะครับ
                Subท่านลงได้ลึกตามspecที่ให้ปรับจริงๆรึเปล่าถ้าได้ลองซัก80ดู
                ถ้าไม่ค่าเฉลี่ยตามตำราที่ปรับๆกันก็120อะครับ
                ถ้าเกินกว่านั้นก็ได้ แต่มันจะเป็นเบสแบบ...ครางๆอะครับ
                แต่การดูหนังกะฟังเพลงบางทีก็ต้องแล้วแต่จุดตัดอีกอ่ะ
                กระชับฉับไวหรือครางได้ฟิลลิ่งหรือเอาเบาๆพอรู้สึกได้ว่ามีเบส
                -*- ไม่ว่าจะตอบยังไงผมก็พยายามเลี่ยงจะตอบว่าแล้วแต่ท่านแล้วน๊า - - แต่ก็ประมาณนี้แหละครับ

อ่า...แล้วถ้าท่านวางตำแหน่งไหนอีก สิ่งที่แนะนำไปก็จะต่างกันไปอีก โอ้ววว ตอบยังไงก็Up to you จริงๆ^^

Comment

ปรับให้เหมือนไม่มีซับอยู่
                  ไม่รู้จะอธิบายยังไง ต้องปรับซับให้เสริม กับกลางแหลม ถ้าซับมากไปปัญหาเยอะ สแตนดิ๊งเวฟ ฟังคอนเสิร์ต กับ หนังก็ปรับไม่เหมือนกัน ถ้าเน้นจริงๆนะ

Comment

อยากจะบอกว่ามันปรับยากเหมือนกันนะ
                    ปรับต่ำไปก็กลายเป็นเสียงซับจะแยกจากแซท
                    ปรับสูงไปเสียงจะซับจะเด่นเหนือแซท มันต้องค่อยๆฟังค่อยปรับ
                    อาจใช้เวลาหลายวัน

Comment

ผมเคยปรับล่ะ มันแปลกๆ ยังไงไม่รู้ - - ไม่นุ่มแน่น ออกฟุ้ง ฟังขัดหูพิกล ก็เลยปล่อยตามเดิม

ถ้าอยากใด้ความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นก็ไปปรับที่ตัว Hardware น่าจะเวิร์คกว่า

ทุกวันนี้ไช้ลำโพง 2.1 แต่ปรับซัพเหลือ 0 ทำเป็น 2.0 แบบไม่มีเบสไปซะ

Comment

ปรับครั้งแรก ผมจะดูสเปคของลำโพง Satt ก่อน ว่ามันลงได้แค่ไหน อย่างเช่นลำโพงของท่านตอบสนองความถี่ที่ 100Hz - 100000KHz (O_O)

ผมก็อาจจะปรับจุดตัดที่ 100Hz หรือมากกว่าเล็กน้อย เพื่อให้ซับมันตอบสนองความถี่ต่ำที่ลำโพง Satt ไม่สามารถตอบสนองได้

การตั้งค่าซับที่จุดตัดมากๆ เบสจากซับอาจได้มากก็จริง เพราะมันตอบสนองได้กว้างขึ้น แต่มันจะเก็บตัวเร็ว และความถี่ต่ำในช่วงต้นก็หายไป

อย่างเช่น ปรับที่ 150Hz ความถี่ในช่วง 40 - 50Hz ก็อาจจะได้ยินเบาลง (จริงๆก็ไม่ได้เบาลงหรอก แต่บอกไม่ถูกเหมือนกัน อิอิ)

แต่ก็อยู่ที่ความชอบของท่านอีกนั่นล่ะครับ

(^_^) ป.ล. ความเห็นส่วนตัวครับ
                        Last edited by Angelprime; 5 Sep 2011, 21:57:03.

Comment

ขึ้นกับลำโพง SAT (คู่front) ของคุณนั่นแหละ ว่ามันตอบสนองความถี่ต่ำดีได้ถึงแค่ไหน
                          คุณปรับ Sub ต่ำไปก็โหว่ สูงไปก็ล้น ค่ามาตรฐานที่ใช้ได้เหมาะกับลำโพงทุกตัวคงไม่มี

แต่...มาตรฐานของแต่ละตัว ก็คือที่โรงงานเขาปรับมาให้นั่นแหละ ถ้าไม่มีบอกในคู่มือ
                          ก็คงต้องไปลองหาใน Netดูสำหรับรุ่นของคุณ แล้วลองปรับจากจุดนั้น

Comment

ของผม80-120Hz ปรับจนไม่รู้ว่าตู้ซับ อยู่ตำแหน่งไหน ก็พอแล้วครับ

Comment

จดๆๆคับฟามรู้ (ตอนแรกผมตั้งไว้ที่ 80 HZ อ่ะคับ เหนมัน มีพ่วงท้ายคำว่า THX ที่80) แต่เสียงเบสมันจาออกแนว ลงลึกๆไม่กระแทกๆ เสียงมันจาต่ำๆ อ่ะครับ แต่ถ้าปรับมากกว่านั้น เบสมันจาออกกระแทก เสียงเบสที่ลงลึกๆมันก็ ได้ยินบางลง ผมว่ามันแร้วแต่หูคนมากก่า แต่รองฟังไปนานๆแร้วมันก็ไม่ได้ดั่งใจ เลยดันไปที่ 120 มันยังมีฟิวให้กระแทกบ้าง เสียงซับมันไม่บางไม่ต่ำ ปรับเผื่อบางเพลงเบสไม่เด่น (ถ้าเพลงที่เบสไม่ใช่ทางลงลึกๆไม่กระแทก แทบไม่เด่นเลย กลายเปนลำโพงเหียกๆตัวนึงเลย) เลยปรับเพื่อไว้ครับ

Comment

Working...
                              X