Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ "สายแลนด์" ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ "สายแลนด์" ครับ

lan_type2.jpg lan_type1.jpg

คือผมจะต้องย้ายออฟฟิต แล้วต้องเดินสายแลนด์ใหม่ เคยแต่เข้าหัวแบบรูปล่าง ซึ่งมันค่อนข้างหลุดและพังง่าย เลยอยากเปลี่ยนเป็นแบบรูปบน ซึ่งหัวมันจะดูแน่นหนาและหลุดยากกว่า เลยอยากรู้ว่า เวลาไปซื้ออุปกรณ์ที่พันทิพย์ จะต้องบอกว่าซื้อหัวแบบไหนหรือว่าซื้ออะไรบ้าง แล้วยังสามารถใช้คีมจั๊มหัวตัวเดิมได้มั้ยครับ

ใช้คีมตัวเดิมใด้ครับ ส่วนหัว ลองถามถึง ตัวหุ้มเข้าสายแลนดูครับ แต่ละร้านก็เรียกไม่ค่อยจะเหมือนกัน เอารูปไปอาจแน่นอนกว่าครับ

Comment

Originally posted by 44663 View Post
      ใช้คีมตัวเดิมใด้ครับ ส่วนหัว ลองถามถึง ตัวหุ้มเข้าสายแลนดูครับ แต่ละร้านก็เรียกไม่ค่อยจะเหมือนกัน เอารูปไปอาจแน่นอนกว่าครับ
      อ่อ คือสรุปว่า ใช้คีมเดิมได้ แต่ตัวสีฟ้าๆ ที่ดูแน่นหนา นั่นคือปลอกหรอครับ งั้นก็เท่ากับว่า ปลอกมัน ตรงส่วนปลายจะรีบแบน เพื่อให้สามารถสอดเข้าไปในหัว rj ได้ใช่มั้ยครับ

Comment

เห้ย... ผมอยากจะบอกว่า มันก็อันเดียวกันแหละท่าน

แค่มีปลอก กับไม่มีปลอก

Comment

Originally posted by karn4851 View Post
          [ATTACH=CONFIG]1407373[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]1407375[/ATTACH]

คือผมจะต้องย้ายออฟฟิต แล้วต้องเดินสายแลนด์ใหม่ เคยแต่เข้าหัวแบบรูปล่าง ซึ่งมันค่อนข้างหลุดและพังง่าย เลยอยากเปลี่ยนเป็นแบบรูปบน ซึ่งหัวมันจะดูแน่นหนาและหลุดยากกว่า เลยอยากรู้ว่า เวลาไปซื้ออุปกรณ์ที่พันทิพย์ จะต้องบอกว่าซื้อหัวแบบไหนหรือว่าซื้ออะไรบ้าง แล้วยังสามารถใช้คีมจั๊มหัวตัวเดิมได้มั้ยครับ
          ไหนๆก็จะเปลี่ยน
          เปลี่ยนไปใช้cat6เลยจ้า

Comment

อันบนมันสายที่เข้าหัวมาจากโรงงานไม่ใช่หรอครับ ส่วนรูปล่างเป็นการเข้าหัวเอง ส่วนหลุดบ่อยไม่บ่อย ผมว่าอยู่ที่คุณภาพของหัวและคีมเข้าหัวมากกว่าครับ ถ้าัมันบีบแน่นดีวัสดุดี มันไม่หลุดง่ายๆครับ ส่วนปลอกหาใส่ได้ครับตาม #4 เลยครับ

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
              เห้ย... ผมอยากจะบอกว่า มันก็อันเดียวกันแหละท่าน

แค่มีปลอก กับไม่มีปลอก

คือตรงส่วนสีน้ำเงิน (ที่ลูกศรชี้) ที่เกินเข้าไปในหัว rj มันไม่ใช่ปลอกสายแลนน่ะครับ ซึ่งมันจะยึดแน่น มากกว่าแบบที่คุณให้มาครับ และแบบที่ให้มา ปลอกมันรูดออกและหลุดง่ายครับ

Comment

หัวแบบบนไม่มีแบบdiyขาย เป็นแบบสำเร็จจากโรงงานเลยนิคับ

Comment

ผมมีลิ้ง การเข้าสายแบบ CAT6 เพราะหัวสายแลน ที่ผมอยากได้ คงจะเป็นแบบนี้ล่ะครับ

http://www.hadyaiinternet.com/datasheet/CAT6.pdf

แล้วขอถามต่อครับ ตอนนี้ผมใช้ CAT5 อยู่ ถ้าเปลี่ยนมาใช้ CAT6 จะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์เดิมมั้ยครับ เช่น swifthub,router หรือพวกการ์ดแลนที่เครื่องคอม หรือว่าสามารถใช้สาย CAT6 ได้เลย ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ครับ

Comment

cat5 กัีบ cat6 ไม่ต่างกันมากครับ แค่ Cat6 สายใหญ่กว่าและมีพลาสติกคั่นกันสัญญาณรบกวนกัน เพราะสายมันใหญ่ขึ้น ตัวที่ทำให้ต่างกันมันอยู่ที่ Hub ครับ เป็น gigabit แล้ว lan ในเครื่องก็ต้องเป็น gigagbit ด้วยเช่นกัน ถ้าถามว่าใช้สาย CAT5 กับ Hub และ Lan Gigabit ได้มั้ย คำตอบคือ ได้ครับ รับ-ส่งข้อมูลเร็วขึ้นด้วย แต่ถ้าหากใช้สาย CAT6 ด้วยจะทำให้สายมีสัญญาณรบกวนน้อยกว่า เวลาลากสายไกลๆ จะให้คุณภาพสัญญาณที่ดีกว่าครับ ถ้าใช้แค่ในสำนักงานเดียวหรือแค่ห้องๆ หนึ่ง ใช้ CAT5 ก็เพียงพอแล้วครับ เปลี่ย HUB กับการ์ดแลนก็พอ(จริงๆ ออนบอร์ดปัจจุบันก็เป็น Gigabit กันหมดแล้ว) ส่วน CAT6 สายและคีมเข้าหัวค่อนข้างราคาสูงครับ ใช้คีมเข้าหัว CAT5 เข้าหัว CAT6 คงไม่ไหวครับ หรือถ้าอยากได้สายแน่นๆ ก็หาซื้อสายสำเร็จก็ได้ครับจะได้ไม่หลุดง่าย หรือหลังจากเข้าหัวเสร็จ ลองเทสแล้วใช้งานได้ ค่อยหากาวตาช้างหยดตรงขั้วที่ยึดกันหลุดก็จะแข็งแรงขึ้นครับ

Comment

ถ้าเข้าดีๆ มีด้วยเหรอว่าหลุดและพัง ผมว่าคุณเข้าไม่เนียนมากกว่า ต้องดันสายให้ชนหัวเลยนะครับสังเกตุหัวทองแดงให้เรียบครบเลยทั้ง8 เส้น
                      เวลาเราบีบหัว มันมีกิ๊ฟล๊อกที่หัวอีกทีกันสายขยับหรือหลุด

Comment

ปรกติเวลาเข้าดี ๆ มันหลุดยากนะครับ
                        มีแต่ตัวล๊อคจะหักก่อนเท่านั้น

Comment

ปลอกมีไว้ป้องกันที่กดหักไม่ใช่หรือ ถ้ารัดสายได้ก็ดี ผมนึกว่าเอาไว้ตกแต่งให้สวยหรือไว้แยกสีสำหรับการใช้งาน

Comment

port และ อุปกรณ์ ของ cat 5 กับ cat 6 ใช้ด้วยกันได้ทุกอย่างครับ เพียงแต่ แบนวิธของ cat 6 นั้นมากกว่า การเข้าสายยากกว่าครับเพราะว่าสายแข็งกว่า แต่เห็นว่ามีแบบอ่อนเหมือนกันน่ะครับ
                            ส่วนแนะนำว่า ถ้ามีการโหลดข้อมูลเยอะๆ ในคราวเดียวกัน แนะนำ่ว่าใช้ cat 6 ดีกว่าครับ เพราะว่า อุปกรณ์มันใช้ด้วยกันได้

มีอีกตัวแนะนำ แต่ในไทยมีใช้น้อยมาก ครับเป็นสาย cat 7 แต่อุปกรณ์ที่ใช้จะไม่เหมือน 2 ตัวบน จะต้องเปลียน port เปลียน hub ใหม่เลยครับ ให้รองรับ หัวก็จะเข้าคนล่ะอย่างเลยครับแ่ต่รองรับ การส่งข้อมูลที่สูงกว่าเดิม

Comment

คีมเดิม.....สายเปลี่ยนขนาดนิดหน่อย...6 แข็งกว่า 5 ..แต่ไม่มากเท่าไหร...
                              หัว...ต่างกันนิดหน่อย...

อันซ้ายเป็นหัว CAT6...อันขวาเป็น CAT5.....

รูปแบบต่างกันนิดหน่อย อุปกรณ์ที่ต้องใช้ก็มากกว่านิดหน่อย แต่โดยรวมก็ใช้ด้วยกันได้...

ปล...CAT6 ผมว่าเข้าหัวง่ายกว่า CAT5 นะ...
                              ปล2. ทุกวันนี้ผมใช้สาย CAT6 กะ Switch 10/100 อยู่เลย..รอราคา 10/100/1000 ราคาลงหรือว่าเจอมือ2ราคาไม่แรงอยู่นะ..

Comment

Working...
                              X