PDA

View Full Version : [Guide]วิธีซื้อ CD-Key steam และ origin จากต่างประเทศในราคาโคตรถูก

Pages : 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19

tonychoper
19 Nov 2011, 10:30:27
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ list เกมส์ที่ซื้อได้ ไว้ว่างๆจะอัพเดทให้ครับ

pongkrit03
19 Nov 2011, 10:43:03
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ list เกมส์ที่ซื้อได้ ไว้ว่างๆจะอัพเดทให้ครับ

อาครับ ขอบคุณที่ฟังความเห็นผม คือผมมองว่ากระทู้นี้ไปได้ไกลอ่านะครับ แถมเป็นประโยชน์ต่อผู้บริโภคที่เงินน้อยอย่างเราๆอย่างมาก แต่น่าจะตั้งใหม่เพราะหน้าแรกๆดราม่าไปซะเยอะ ก็เหมือนกับกระทู้ copyright อ่ะครับ อันนี้ก็คือเราหันมาซื้อคีย์รัสเซียกัน แล้วก็ถ้าเกมส์ไหนมีใครทดลองแล้วว่าเล่นได้ก็มาช่วยกันโพ๊สอ่ะครับ ใครลองซื้อแล้วมีปัญหาก็มาถามไถ่ในกระทู้ ทุกคนก็ช่วยกันแก้ดู แต่โดยหลักแล้วถ้าเกมส์ไหนมีใครทดลองแล้วเล่นได้ไม่มีปัญหา มันก็ควรจะเล่นได้กันทุกคน ส่วนเรื่องความเสี่ยงเรื่องโดนแบน อันนี้ใครเจอเราก็มาบอกกันฟัง แต่ในกระทู้นี้ถามหายังไม่มีคนเจอแบน ผมว่าคงโอกาสต่ำมากๆ ซึ่งมันก็โอเคอ่ะครับ อาจจะ 1 ใน 1000 ซึ่งผมว่าถ้าอัตรามันต่ำขนาดนี้ ก็แล้วแต่ผู้บริโภคว่ารับความเสี่ยงได้ไหม แต่เผลอๆอาจจะไม่มีคนโดนแบนเลยก็ได้มั้ง

สำหรับ list รายชื่อเกมส์นี้ไม่ต้องเอาแบบทุกเกมส์ก็ได้ครับ แค่เกมส์ดังๆ แล้วเอาราคามาเทียบกับของไทยก้อพอล่่ะ... ตะกี้เพิ่งอ่านย้อนเห็นคุณ westlife ว่า BF3 นี่ได้ราคา 600 เองเหรอครับ เทียบกับราคาไทย 1690 นี่ทำผมตาลุกวาวเลยจริงๆนะ >,< จะได้มีโอกาสเล่นเกมส์ fps ดีๆกะเค้าก็คราวนี้แหละ ต้องบอกเพื่อนก่อน

polez
19 Nov 2011, 10:58:37
ขอบคุณที่ตั้งทู้ไว้นะคับ จะขอเก็บไว้ศึกษา(ตอนนี้ไม่มีร้านขายแถวบ้าน -*-) ว่าจะลองสักเกมส์

nathakorn
19 Nov 2011, 11:06:41
เดี๋ยวนะครับ คนที่อยู่ในนี้แล้วโดนแบน เพราะ เคยเล่นเกมเถื่อนแล้วโดน Steam Detect ได้ไม่ใช่เหรอครับ ไม่เกี่ยวกับ เพราะใช้คีย์ RU นิครับ

Sufad
19 Nov 2011, 11:19:43
ผมติดปัญหาที่เเลกเงินใน https://www.liqpay.com/ ไม่ได้นี่สิครับไม่รู้ใครเป็นแบบผมบ้างใช้ k-bank shopping card ตอนเลื่อกจะจ่ายเงินก็เลือกวิธี card visa/master card ใส่เลขที่บัตรไปปกติแต่ตรง CVV2 นี่สิซึ่งผมมีแต่เลข CVV ผมก็ใช้ตัวนี้กรอกไปแล้วดำเนินการต่อทีนี้มันขึ้น Error เลยไม่รู้ผมพลาดตรงไหนไป

Error!
?? ?? ?????? ????????? ??????? ? ???? ?????(ภาษารัสเซียถอดความว่า You can not receive payments from the map)
1Pass the autoverification please. 1
Back to "My Bills"
Liq&Buy

Kamiyu
19 Nov 2011, 12:16:38
ยังไม่เห็นมีใครโดนแบนเพราะใช้ vpn เลย เวป steam เองก็ไม่ได้บอกมีการแบนด้วย มีแต่คนเดาไปเองว่า "อาจจะ" เพราะตัว steam มันมีระบบเทรดเกมผ่าน gift อยู่แล้วด้วยเปิดเสรีจะตายไป

ผมเองก็ยังไม่โดนแบนเพราะ key ru เหมือนกัน vpn เนี่ย

tonychoper
19 Nov 2011, 12:41:57
ผมติดปัญหาที่เเลกเงินใน https://www.liqpay.com/ ไม่ได้นี่สิครับไม่รู้ใครเป็นแบบผมบ้างใช้ k-bank shopping card ตอนเลื่อกจะจ่ายเงินก็เลือกวิธี card visa/master card ใส่เลขที่บัตรไปปกติแต่ตรง CVV2 นี่สิซึ่งผมมีแต่เลข CVV ผมก็ใช้ตัวนี้กรอกไปแล้วดำเนินการต่อทีนี้มันขึ้น Error เลยไม่รู้ผมพลาดตรงไหนไป

Error!
?? ?? ?????? ????????? ??????? ? ???? ?????(ภาษารัสเซียถอดความว่า You can not receive payments from the map)
1Pass the autoverification please. 1
Back to "My Bills"
Liq&Buy

เอาบัตรไปยืนยันก่อนครับมันจะหักเงินจากบัตรก่อน

sleipnir
19 Nov 2011, 12:55:05
ซวยละ มีระบบrandom แบนด้วย คนโดนแบนเขาคงเหมือนถูกหวยอะ ด๊อกเตอร์กันเลยทีเดียว :smellie_lol:

สักวันหวยคงเข้าผมสักวันนี้แหละ

พูดเเบบนี่เเสดงว่าไม่รู้เรื่องการทำงานของ Steam เลย?

ระบบเเบนเเบบสุ่มนี่เป้นเรื่องจริงอยู่เเล้วครับ (เอาตรงๆนะ อันนี่ข้อมูลมีเต็มกุเกลไปหมด ลองหาเองบ้างครับ ข้อมูลภาษาอังกฤษเนี่ยตามอินเตอเนทน่ะ) ไอพวกที่ใช้โปรเเกรมช่วยเล่นเเล้วโดนเเบนนั่นก็บางส่วนคือสุ่มเจอทั้งนั้น

อันนี้ Steam Support เป้นคนบอกผมเองเมื่อต้นปีที่เเอคเค้าผมโดนระงับเนื่องจากโดนเเฮค เพราะเซฟจะรันเชค user ไปเรื่อย ๆ โดยเน้นหนักไปทางuser ที่มีประวัต VAC Banned ก็จะมากกว่า หากโดนเข้าที่ใครเเละมีประวัตโปรเเกรมช่วยเล่น เเอคติเวทเกมข้ามโซน มีเกมเถื่อนหรือเคยเล่นเกมเถื่อนมาก่อน

เรื่อง VPN ตอนนี้กำลังติดต่อ Steam support อยู่ครับ ได้ข้อมูลยังงัยจะเอามาบอกครับ

เคส [1893-FXVN-8364] Steam Support

สงสัย ถ้า จขกท ถูกหวยเข้าซักวันเบบที่ตัวเองว่าเอาไว้ คงจะยิ้มเเบบปลิ้มปิติน่าดู อยากเห้นเหมือนกันครับ :smellie_lol::smellie_lol::smellie_lol:

อ่านแล้วเหนื่อยแทน จขกท เช่นกัน

เรื่องพิมพ์ผิดอะ อ่านแล้วมันขัดๆ ผมว่าถ้าใช้iแล้วมันลำบาก ไปพิมพ์คีย์บอร์ดเถอะนะ

ถ้าผมพิมคีบอดในคอมได้ ผมไม่นั่งทนพิมบนไอเเพดหรอกครับ ด้วยความเคารพ - -

update ยังไม่มีการติดต่อกลับจาก support ครับ เเต่เจอเคสในฟอรั่มเล่าให้ฟังว่า หากคุณเล่นเกมจากต่างประเทศที่ไม่ใช่เจ้าของคีย์ สตีมอาจถามหารูปกล่องเกมเหมือนกับเวลาที่เราโดนเเฮคเเล้วเค้าให้ถ่ายรูปส่งไปนั่นเเหละ หลายๆคนในนี่เคยโดนคงรู้ดี (ในกรณีซื้อคีจากเมืองนอก) ถ้าหากไม่มีกล่องก็จะเเบนในเกมนั้นๆ เเต่ไม่ได้เเบนทั้งเเอคเค้า

อันนี้ไม่ยืนยันนะครับ เพราะไม่มีหลักฐานใดๆ บอกว่า จขกท พูดจริง ถ้า สตีมซัพพอตเเจ้งมายังงัยจะเอามาลงให้ฟังครับ

ปล ใครที่ถามเรื่องเล่นได้ไม่ได้ ผมสรุปให้นะ

ถ้าเกมที่ Region Free ซื้อ ผ่าน VPN เเล้ว เล่นได้ตลอดทั่วโลก

ถ้าเกมที่ Region block ซื้อ VPN เล่นก็ต้อง vpn ในกรณีที่เกมนั้นมี Steam Cloud ต้อง VPN ตลอดทั้งเกม

ก่อนตักสินใจซื้อให้เเน่ใจเถอะว่า เกมนั้น Region Free 100% ไม่งั้นลำบากครับ

ปล 2 ถ้าใครที่อยากซื้อเเต่คิดมากเรื่อง Region Block ลองถามจาก DKS ดู เพราะเกมเค้าไม่บลอค 100% เเละราคาไม่ต่างจากซื้อคีย์เองเเบบที่ จขกท เเนะนำ

ปล 3 ถ้าใครที่ไม่สน อย่างลองเสี่ยงดู ก็ซื้อได้เลย เพราะมันมีไม่กี่เกมหรอกที่บลอค ประมาณ 25%

1 รายที่โดนเเบนเพราะ VPN

http://forums.steampowered.com/forums/showthread.php?t=2109400

http://forums.steampowered.com/forums/showthread.php?t=2109302

Sufad
19 Nov 2011, 13:11:16
เอาบัตรไปยืนยันก่อนครับมันจะหักเงินจากบัตรก่อน

ให้ไปยืนยันที่เมนูไหนครับ

boyd_747
19 Nov 2011, 13:36:33
ถึงว่าทำไมกระทู้ย๊าวยาวไวจัง อย่าไปเถียงกะมันเลยครับไอ้นี่มันเพี้ยน :smellie_lol: 555

sleipnir
19 Nov 2011, 13:38:55
ถึงว่าทำไมกระทู้ย๊าวยาวไวจัง อย่าไปเถียงกะมันเลยครับไอ้นี่มันเพี้ยน :smellie_lol: 555

ถ้าไม่คิดจะเถียงกันด้วยข้อเท็จจรืง อย่าก่อดราม่าเลย อย่างน้ิอยที่ผมทำมีหลักฐานเเละข้อเท็จจริงตลอด ยังดีกว่าพวกสุมไฟชาวบ้านไปเรื่อยนะ

(อย่าลืมว่า ประเด้นที่ผมทัก จขกท ครั้งเเรกคือประเด้นที่ จขกท ไม่ได้เจียนไว้ว่า Activate เกม นิด region เสี่ยงต่อการโดนเเบน)

ส่วนการใช้ VPN นั้น ก็กำลังดำเนินเรื่องอยุ ไม่ได้สุมไฟชาวบ้านเล่นไปวันๆ

FLP
19 Nov 2011, 13:46:17
นอกเรื่องนิด

เห็นบอกว่ารัสเซียละเมิดลิขสิทธิ์พอๆกับบ้านเรา แต่ไหงเขามีเกมกล่องล็อคโซนราคาถูก ถูกจนเอามาขายแต่คีย์เป็นล่ำเป็นสัน

ไหงบ้านเราไม่มีแบบนี้มั่งหว่า lol

Marionet
19 Nov 2011, 13:48:55
คือผมคิดแบบนี้ไม่เข้าใจบ้างอย่างครับ ช่วยตอบผมทีคุณ Sleipnir

โดนแบนจากข้ามโซนเนี่ย สรุปคือมันก็คือของแท้ใช่ไหม?? แตกต่างจากเล่นของก๊อปแต่โดนแบนเหมือนกันใช่ป่ะ?? ต้องแยกจากกันนะ แท้แต่ RUS zone กับ COPY อันนี้คนล่ะเรื่อง

แล้ว %ของคนที่โดนทั้งหมด ทุกๆคนบนโลกที่เล่น RUS แล้วโดนแบน เมื่อเทียบกับคนที่เล่นก๊อปแล้วโดนแบนจากทุกๆคนบนโลกเช่นกัน อันไหนโดนเยอะกว่า??

ไม่ต้องพิมพ์ให้มากขอสั้นๆพอ ไม่ต้องเอาเรื่องระบบการทำงานของ Stream หรือ Origin โน้น นี่ นั้นมาอธิบายนะครับ ผมไม่ได้กวนนะแต่ผมเห็นคุณมีความรู้ค่อนข้างมากเลยถามเพราะผมไม่เข้าใจจุดนี้

tonychoper
19 Nov 2011, 13:58:29
ให้ไปยืนยันที่เมนูไหนครับ

link a card ครับ

---------

ลูกค้าประจำสินะ สินะ :smellie_lol:

tonychoper
19 Nov 2011, 14:01:58
อันนี้ถามคุณ sleipnir

ตรงไหนเขาบอกว่าrandom ban หรือ random check
https://support.steampowered.com/kb_article.php?ref=7849-Radz-6869#whatisvac

sleipnir
19 Nov 2011, 14:07:57
อันนี้ถามคุณ sleipnir

ตรงไหนเขาบอกว่าrandom ban หรือ random check
https://support.steampowered.com/kb_article.php?ref=7849-Radz-6869#whatisvac

ผมพิมกำกับไว้ว่า ตัวอย่างที่โดนเเบนเพราะ VPN

ส่วนไอเรื่องเเรนด้อมเชคเนี่ย ผมก็พิมไว้เเล้วว่าผมคุยกับทางสตีมสตั๊ฟเมื่อตอนที่ผมโดนเเฮคต้นปี ไม่ได้เกี่ยวกันเลย พิมเเยกบันทัดกัน คนละเรื่องเลย เเต่คุณก็เอามาโยงกันได้นะครับ

สรุป ตอนนี้คือ

1 เรื่องคนที่โกง วาวสุ่มเชคไอดีเเน่ๆ ผมยืนยันได้จากที่ Steam Staff บอกผมเอง

2 เเต่เรื่อง VPN ผมไม่ทราบครับ (ผมได้บอกไปเเล้วว่าไม่ทราบว่าวาวเชคยังงัย บอกไปตั้งกะหน้าเเรกๆ เเต่ไม่ยักกะมีคนอ่าน เเต่คนที่โดนเเบนมันก็มีอยุตามอินเตอเนท ผมเลยคิดว่ามันโดนเเบนกัจริงๆ ไม่งั้นคงไม่มีกันให้ดูใน Steam Forum หรอกครับ ถ้ากุเกลภาษาอังกฤษไปก็มีเคสอยุเรื่อยๆ เเต่หากอยากรุความจริง ผมก็เมลหา support อยุครับในประเด็นนี้ ถ้าเค้าาตอบกลับมาก็จะเอามาบอกกัน)

คือผมคิดแบบนี้ไม่เข้าใจบ้างอย่างครับ ช่วยตอบผมทีคุณ Sleipnir

โดนแบนจากข้ามโซนเนี่ย สรุปคือมันก็คือของแท้ใช่ไหม?? แตกต่างจากเล่นของก๊อปแต่โดนแบนเหมือนกันใช่ป่ะ?? ต้องแยกจากกันนะ แท้แต่ RUS zone กับ COPY อันนี้คนล่ะเรื่อง

แล้ว %ของคนที่โดนทั้งหมด ทุกๆคนบนโลกที่เล่น RUS แล้วโดนแบน เมื่อเทียบกับคนที่เล่นก๊อปแล้วโดนแบนจากทุกๆคนบนโลกเช่นกัน อันไหนโดนเยอะกว่า??

ไม่ต้องพิมพ์ให้มากขอสั้นๆพอ ไม่ต้องเอาเรื่องระบบการทำงานของ Stream หรือ Origin โน้น นี่ นั้นมาอธิบายนะครับ ผมไม่ได้กวนนะแต่ผมเห็นคุณมีความรู้ค่อนข้างมากเลยถามเพราะผมไม่เข้าใจจุดนี้

ถูกคับ ของเเท้ เเต่ว่าถูกซื้อจากที่อื่น ซึ่งเป็การละเมิดข้อตกลงระหว่าง Steam กับ ผู้ค้าขายเเละตัวเเทนจำหน่ายในประเทศนั้น

สังเกตว่าเกมบนสตีมบางเกมก็ไม่ขายในบ้านเรา เพราะสาเหตุนี้ครับ

polez
19 Nov 2011, 14:17:17
แล้วถ้าไม่ได้โหลด client จาก steam แล้ว key ที่ซื้อจาก RU จะใช้ได้ชัวร์มั้ยคับ?

schatten
19 Nov 2011, 14:21:13
http://forums.steampowered.com/forums/showthread.php?t=2109400

ลิงค์นี้ตั้งมาถามว่า ต่อ vpn us จาก eu แล้วซื้อเกมส์ มันจะเป็นการหาประโยชน์รึเปล่า
เจ้าของกระทู้คิดว่ามันสมควรโดนแบน มอดอาสาฯ ก็มาตอบว่ามันไม่ใช่ความคิดที่ดีอย่าทำเลย

http://forums.steampowered.com/forums/showthread.php?t=2109302

ส่วนกระทู้นี้คนตั้งอยู่ในรัสเซียบอกกว่า ต้องการซื้อเกมส์ที่เป็น inter ver. ซึ่งบางเกมส์
ในรัสเซียซื้อได้แต่ ver. รัสเซียแล้วยังบอกอีกว่าน่าจะทำเป็นตัวเลือก ใครจะซื้อ Inter(แพง)
หรือจะซื้อ RU(ถูก)

ตกลงใครโดนแบน

underground1
19 Nov 2011, 14:47:25
ซื้อถูกกว่าและขั้นตอนแปลกกว่าปกติก็ต้องรับความเสี่ยงเป็นธรรมดา ผมก็ว่าจะซื้อให้เืพ่อนอยู่ แต่ผมก็อ่านมาพอสมควรแล้ว บางเกมผมถึงกับแชทผ่านคนขายเลย ว่ามันเป็นยังไง

อย่าง Skyrim ผมคุยกับทางร้านเค้าบอกมันจะเป็นภาษารัสเซีย แล้วก็ติดเรื่อง Steam คนขายมันก็บอกแบบนั้น ผมเลยซื้อแผ่นกับ PGM แทน ก็ได้ความสบายไป ไม่ยุ่งยาก

ระยะหลังๆมานี่ผมเห็นในตลาดเกมถูกๆเยอะ แต่เราในฐานะคนซื้อ ถ้าหาวิธีที่ได้ของถูกกว่าได้มันก็ดีกับตัวเราเอง เป็นประสบการณ์ด้วย

จะบอกว่าใน DKS (ขอโทษที่อ้างอิง) ราคาพอกันก็ไม่ใช่ BF3 ที่เค้าขายราคาต่างกันเกือบ 3 ร้อย เพิ่ม 2 ร้อยก็ได้อีกคีย์แล้ว หรือว่ามีวิธีพิเศษอีก อันนี้ผมไม่รู้

เรื่อง ที่ จขกท ไม่บอก หรือบอกไม่หมด ผมว่ามันไม่ใช่ปัญหาของเค้า จะรอให้คนอื่นป้อนความรู้ให้ทุกอย่าง ผมว่ามันก็ไม่ใช่ อยากรู้อะไรบางทีก็ต้องหาเอาเองบ้าง

เอาเป็นว่าถ้าเกมไหนที่เราอยาก เล่นแบบถูกๆจริง ผมว่ายังมีเกมของ EA หลายเกมที่ราคาถูกกว่าราคาไทย (คือยังไงซื้อเองมันก็ถูกกว่าอะ เพราะมันไม่โดนเพิ่มกำไร 2 ต่อ) และ Region Free ถ้า Steam มันเข้มงวดนัก ซื้อมาแล้วกลัวพลาด ก็เลี่ยงซะ

การที่มีกระทู้นี้มา มันก็พอจะบอกได้ว่า คนเล่นเกมในระยะหลังๆ จริงๆแล้วมีหลายๆคนอยากซื้อแผ่นแท้มาเล่น คอมสมัยนี้ก็ไม่ได้แพงอะไรมาก เด็กรุ่นใหม่ชอบเล่นเกมก็มีมากขึ้นเรื่อย แต่อาจจะด้วยเพราะความอยากประหยัดหรือเพราะว่าเงินน้อยก็แล้วแต่ มันก็เลยทำให้เราๆต้องหาวิธีการได้มาซึ่งเกมราคาถูก

กินข้าวจานละ 30-40 แต่เกมกล่องละ 1500 มันไม่เข้ากับค่าครองชีพบ้านเราเลย แม้ว่าเค้าจะไม่ได้บังคับให้เราซื้อก็เหอะ

เอาอย่างถ้าเกมพวก MW3 BF3 ขายในไทยราคาเท่าๆกับที่ขายในรัสเซีย ผมว่ามันก็คงขายดีเหมือนกันแหละ เพราะราคา 500 นี่ผมว่าก็ถูกมากแล้ว เทียบกับพวกเกมออนไลน์ที่ต้องซื้อ air time มาเล่น กับเกม PC ที่ซื้อครั้งเดียวจบ ดูอย่างตอนที่ BF3 ขาย ในราคาที่ Saluzi ตั้งก็ได้ คนจองเยอะนะผมว่า

Marionet
19 Nov 2011, 15:02:28
ถูกคับ ของเเท้ เเต่ว่าถูกซื้อจากที่อื่น ซึ่งเป็การละเมิดข้อตกลงระหว่าง Steam กับ ผู้ค้าขายเเละตัวเเทนจำหน่ายในประเทศนั้น

สังเกตว่าเกมบนสตีมบางเกมก็ไม่ขายในบ้านเรา เพราะสาเหตุนี้ครับ

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆ

ถ้าอย่างนี้มุมมองส่วนตัวผมเองว่าโอกาศโดนแบนจากการเล่นข้ามโซน (ก็อาจจะมีคนรัสเซียจริงๆมาเรียนหรือทำงานในไทยก็อยากจะเล่นบ้างก็ได้) ก็ยังน่าจะน้อยกว่าโดนแบนเพราะ ตรวจสอบได้ว่าเล่น COPY

และความเสี่ยงก็พอๆกับที่ Stream ที่เพิ่งจะโดน Hack จาก Cracker ไปเมื่อวันที่ 10 พฤศจิกายน 2011 โดยผมอ้างอิงจากเวปนี้

http://ict.in.th/31519

ผมมองว่าความเสี่ยงของการซื้อหา Key ประเภทนี้ปลอดภัยกว่าเกมส์ประเภท Airtime MMORPG มากเสียอีกอย่างเกมส์ Final Fantasy 11 หรือ 14 online หรือ WoW เพราะเกมส์ประเภทนี้มันเติมเงินโดยผ่านเครดิสการ์ด ความเสี่ยงที่จะโดนโปรแกรม Hack Pass โดน Hack SERVER. มีมากกว่า Key ที่ซื้อมาครั้งเดียวแล้วจบไป