Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหล็กขึ้นสนิม ใช้ไรให้มันหายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหล็กขึ้นสนิม ใช้ไรให้มันหายครับ

เหล็กมันมีสนิมเกาะแล้วอะครับ ต้องใช้อะไรทำยังไงให้มันใสปิ๊งปั๊งเหมือนเดิมครับ

ขัดแล้วพ่นสีเลยครับ หายแน่นอน

Comment

หมายถึง เคสหรือครับ ตามข้างบนว่าเลย นี่ผมกำลัง จะพ่นสีเคส G-viwe ใหม่อยู่ดีๆ เพราะถอดเมนบอร์ดไปเครมมา ไหนๆก็ไหนๆ เลย ถอดมันออกให้หมด แล้วพ่นสีเล่นดีกว่า มีสีโครเมียมอยู่พอดี เพิ่งขัดเคสเสร็จด้วยกระดาษทราย เบอร์ 320 เช็ดและเป่าด้วยไดร์ จนแห้ง รอพรุ่งนี้ แดดดี พ่นสีเลย ถ้าแดดไม่มี ประกอบทั้ง เปลือยๆงั้นละ ไว้ วงวดหน้าค่อยขัดแล้วพ่นใหม่ (คอมเน่ามาเกือบเดือนแล้ว)

Comment

ลองไช้น้ำส้มสายชูเช็ดดูนะคับ

Comment

สนิมนั้นมันมีอยู่บนโลหะทุกชนิดครับ ไม่เฉพาะเหล็กอย่างเดียว แต่สิ่งที่เราเห็นอยู่คุ้นหน้าคุ้นตาก็เป็นของเหล็กหละครับ กรรมวิธีกำจัดสนิมแบบ 100% นั้นยังไม่สามารถทำได้ เพียงแต่มีกรรมวิธีที่ช่วยลดให้มันเกิดช้าลงเท่านั้น อย่างเช่น ชุบโครเมี่ยม พ่นสี เคลือบผิวด้วยพลาสติกเป็นต้น

ส่วนการกำจัดเมื่อมานเกิดขึ้นมาแล้ว สำหรับเหล็กคือการขัดด้วย กระดาษทราย หรือแปรงเหล็ก หรือไม่ก็ปาดผิวออกไปสำหรับชิ้นส่วนที่ปาดออกไปได้ แล้วทำการเคลือบผิว

สำหรับคนที่จะแย้งว่าอลูมิเนียม หรือพวกโครเมี่ยมไม่เป็นสนิมนั้น
          ผมจะอธิบายไว้ก่อนเลยว่า สนิมของโครเมี่ยมคือส่วนที่ผิวมันด้านๆ หม่นๆ มื่อใช้ไปนานๆ ต้องใช้พวกน้ำยาขัดจึงจะขัดออกได้นั่นแหละคือสนิม

ส่วนอลูมิเนียมสนิมมันจะทำให้ผิวขุ่นๆ เหมือนๆ กับโครเมี่ยมนั่นแหละ แต่มันจะทำให้ผิวอลูมิเนียมเป็นรูพรุนด้วย จะสังเกตุเห็นว่าผิวอลูดิบ เมื่อทิ้งไว่สักพักเวลาเอามือจับแล้วเป็นคราบ นั่นก็คือผลกระทบจากสนิมอลูมิเนียมนั่นเอง

Comment

กระดาษทรายขัดสนิมก่อนครับ และใช้สีกันสนิมทา

Comment

เห็นด้วยคับ ผมก็กะว่าสิ้นเดือนนี้ก็จะพ่นเหมือนกันคับ แต่คงพ่นแต่ข้างในเพราะข้างนอกยังไม่ทุเรศเท่าไร อิอิ

Comment

ก็ลองหากระดาษทราย มาขัดอย่างที่พี่ ๆ เขาบอกเลยครับ แล้วค่อยทำสีครับ

Comment

กระดาษทราย+ความอดทน+กลามเนื้อ
                  อย่างที่ 2 พ่นสี

Comment

Originally posted by benz_2096 View Post
                    สนิมนั้นมันมีอยู่บนโลหะทุกชนิดครับ ไม่เฉพาะเหล็กอย่างเดียว แต่สิ่งที่เราเห็นอยู่คุ้นหน้าคุ้นตาก็เป็นของเหล็กหละครับ กรรมวิธีกำจัดสนิมแบบ 100% นั้นยังไม่สามารถทำได้ เพียงแต่มีกรรมวิธีที่ช่วยลดให้มันเกิดช้าลงเท่านั้น อย่างเช่น ชุบโครเมี่ยม พ่นสี เคลือบผิวด้วยพลาสติกเป็นต้น

ส่วนการกำจัดเมื่อมานเกิดขึ้นมาแล้ว สำหรับเหล็กคือการขัดด้วย กระดาษทราย หรือแปรงเหล็ก หรือไม่ก็ปาดผิวออกไปสำหรับชิ้นส่วนที่ปาดออกไปได้ แล้วทำการเคลือบผิว

สำหรับคนที่จะแย้งว่าอลูมิเนียม หรือพวกโครเมี่ยมไม่เป็นสนิมนั้น
                    ผมจะอธิบายไว้ก่อนเลยว่า สนิมของโครเมี่ยมคือส่วนที่ผิวมันด้านๆ หม่นๆ มื่อใช้ไปนานๆ ต้องใช้พวกน้ำยาขัดจึงจะขัดออกได้นั่นแหละคือสนิม

ส่วนอลูมิเนียมสนิมมันจะทำให้ผิวขุ่นๆ เหมือนๆ กับโครเมี่ยมนั่นแหละ แต่มันจะทำให้ผิวอลูมิเนียมเป็นรูพรุนด้วย จะสังเกตุเห็นว่าผิวอลูดิบ เมื่อทิ้งไว่สักพักเวลาเอามือจับแล้วเป็นคราบ นั่นก็คือผลกระทบจากสนิมอลูมิเนียมนั่นเอง
                    ขอบคุณครับ อ่านแล้วได้ความรู้รอบโต๊ะ เอ๊ยรอบตัวดี

Comment

พ่นสี โมเลย

Comment

เอาน้ำกรดใส่

Comment

Originally posted by top41 View Post
                          เอาน้ำกรดใส่
                          ไม่ทะลุเหรอครับ

Comment

^ มันเจอเหลือเหรอคับ

Comment

ใช้ให้เหล็กลงจากสนิมไง คิคิ

Comment

Working...
                              X