Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สวัสดีครับ มีเรื่องน่าหนักใจ(สำหรับผม)มาปรึกษาอีกแล้ว

ตอนนี้ใช้ 751G กับหอพัก Log-In แบบ Radius แต่ไม่ใช้ wireless ในตัว 751G เลยนะครับ

ตอนแรกที่ใช้เป็น Hotspot ก็เร็วปกติดี แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Radius ลองล็อกอินใช้งานดูได้ปกติ แต่...
    กลายเป็นว่าความเร็วที่แบ่งไว้ 2m/256k มันทะลุที่บล็อคไว้ ลองเข้าสปีดเทสต์พุ่งไปที่ 6m ก็มี สงสัยใช้งานอาจมีทะลุไปด้วย
    แล้วมันทำให้การโหลดหน้าเว็บช้า เวลาใช้งานพร้อมกันหลายเครื่อง ตอนนี้โดนลูกค้าบ่นเบย T-T

มีวิธีแก้ไขหรือต้องตรวจสอบตรงไหนมั่งมั๊ยครับ

Comment

• ^
      ^
      สุดยอดไปเลยท่านพี่ เอาความรู้มาฝากทุกวันเลย มีที่กด like เหมือน กังนัม ปะ......555

Comment

• " Block Bitorrent By Firewall "

ยำจนได้ที่ อาจจะไม่ดีที่สุด แต่ก็พอใช้ได้ และ..ปิงไม่เยอะเหมือนใช้ Web Proxy แล้ว ^ ^ Yo !!
        เิ่ริ่มเลยเหมือนเดิมครับ ตามภาพ...

1.IP --> Firewall --> Layer7 Protocols --> +

+ Name : torrent --> ^(\x13bittorrent protocol|azver\x01$|get /scrape\?info_hash=get /announce\?info_hash=|get /client/bitcomet/|GET /data\?fid=)|d1:ad2:id20:|\x08'7P\)[RP]

+ Name : torrent_announce --> ^get.+announce.

2.IP --> Firewall --> Mangle --> + ( 4 รอบ )
        +(1)

+(2)

+(3)

+(4)

3.IP --> Firewall --> Filter Rules --> +

ิจบกระบวนการแต่เพียงเท่านี้ ลองๆใช้และดัดแปลงกันดูครับ ^ ^

Comment

• Originally posted by comkios View Post
          สวัสดีครับ มีเรื่องน่าหนักใจ(สำหรับผม)มาปรึกษาอีกแล้ว

ตอนนี้ใช้ 751G กับหอพัก Log-In แบบ Radius แต่ไม่ใช้ wireless ในตัว 751G เลยนะครับ

ตอนแรกที่ใช้เป็น Hotspot ก็เร็วปกติดี แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็น Radius ลองล็อกอินใช้งานดูได้ปกติ แต่...
          กลายเป็นว่าความเร็วที่แบ่งไว้ 2m/256k มันทะลุที่บล็อคไว้ ลองเข้าสปีดเทสต์พุ่งไปที่ 6m ก็มี สงสัยใช้งานอาจมีทะลุไปด้วย
          แล้วมันทำให้การโหลดหน้าเว็บช้า เวลาใช้งานพร้อมกันหลายเครื่อง ตอนนี้โดนลูกค้าบ่นเบย T-T

มีวิธีแก้ไขหรือต้องตรวจสอบตรงไหนมั่งมั๊ยครับ
          น่าจะตั้งค่าที่ userman profile ผิดอะไรสักอย่างครับ ใช้ v.4 รึว่า v.5 ครับ
          ถ้า v.5 จะยากและซับซ้อนกว่าเดิมหน่อย ลองๆจับภาพมาให้ดูหน่อย เผื่อจะเจอสาเหตุครับ

Comment

• ทำมาถึงขึ้นตอนนี้แล้ว แล้วเราจะรู้ได้ใงครับ ว่าเน็ตเรารวมแล้ว

Comment

• ^
              ^
              ลองหาไฟล์บิตที่มีคนปล่อยเยอะๆมาลองโหลดดูครับ
              หรือใช้ IDM โหลด ตามลิ้งล่างนี่เลย ลิ้งตรงจาก microsoft แรงได้ใจ ^ ^

Win8 64-bit (x64) ดาวน์โหลด (3.3 GB)

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                http://wiki.mikrotik.com/wiki/Manual...ARD_bad_blocks

จากการแปลอันเชี่ยวชาญ ของอากู๋ 555+ แปลแบบงงๆได้ว่า

เจ้าชิฟ NAND storage device เค้าเรียกว่างี้นะ
                มันเป็นผลิตภัณฑ์ชั้นสูง ท่านไม่ต้องกังวลใดๆ ถ้ามี Bad ไม่เกิน 80 ช่อง !!
                ระบบมันทำเครื่องหมายไว้ไม่ให้เข้าใช้งานเฉยๆ มันไม่มีผลใดๆต่อระบบเลย

หมายเหตุ...แต่ถ้าหากว่ามีมากเกิน 100 ช่อง หรือ 5% ให้ท่านลองเสี่ยงดวง
                ทำการ Format nand Chip storage device ด้วยการ
                you should try to reinstall RouterOS with Netinstall ดูนะ เผื่อจะดีขึ้น

ท้ายสุด หากท่านกำลังคิดที่จะใช้ Router Broad ในการเป็นเซิร์ฟเวอร์แคช
                หรือการเก็บข้อมูลจำนวนมาก ให้เลือกผลิตภัณฑ์ที่สามารถต่อหน่วยความจำภายนอก
                อาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่าแน่นอน ซึ่งแน่นอน Router Broad ของเราสนับสนุน
                ความสามารถด้านนี้อยู่แล้ว อย่าห่วงไปเลยท่านๆ ^ ^

......................................................................................................

ดูตามภาพของท่านที่ว่าซื้อมาแค่3วัน แต่ไหง Uptime ตั้ง 87d เป็น งง - -*

ที่บอกว่า 3 วัน หมายถึงตอนที่ซื้อมานะครับ แต่จริง ๆ แล้วเครื่องนี้ใช้มาปีกว่าแล้ว

ที่เห้น 87 d มันบูทมา ท่าไม่ผิดน่าจะ 2 ครั้งในเวลาปีกว่า

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
                  ^
                  ^
                  ลองหาไฟล์บิตที่มีคนปล่อยเยอะๆมาลองโหลดดูครับ
                  หรือใช้ IDM โหลด ตามลิ้งล่างนี่เลย ลิ้งตรงจาก microsoft แรงได้ใจ ^ ^

Win8 64-bit (x64) ดาวน์โหลด (3.3 GB)
                  อ่า โหลดแล้ว วิ่งแค่เส้นเดียว ทำใหม่ก่อนนนนนน
                  Last edited by bkkisan; 8 Oct 2012, 19:57:44.

Comment

• 8-10-2555 21-21-51.png

อันนี้การตั้งค่าของผมครับ เวลาเข้า userman ในกล่องสี่เหลี่ยมแดงด้านซ้าย บางครั้งที่ติ๊ก Active ไว้ก็กลายเป็นไม่ได้ติ๊ก
                    หรือหนัก ๆ เข้า บางทีหายไปหมดเลย เหมือนไม่ได้เลือกลิมิตแพคเกจไว้น่ะครับ -*-

Comment

• Originally posted by comkios View Post
                      [ATTACH=CONFIG]1968582[/ATTACH]

อันนี้การตั้งค่าของผมครับ เวลาเข้า userman ในกล่องสี่เหลี่ยมแดงด้านซ้าย บางครั้งที่ติ๊ก Active ไว้ก็กลายเป็นไม่ได้ติ๊ก
                      หรือหนัก ๆ เข้า บางทีหายไปหมดเลย เหมือนไม่ได้เลือกลิมิตแพคเกจไว้น่ะครับ -*-
                      ลองเปลี่ยนลงมาใช้ V.4 ดิครับ ปัญหานี้จะหายไป ^ ^
                      ปล.การอัพ FW.มีความเสี่ยง โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบ ^ ^

Comment

• น้องใหม่ขอรายงานตัวครับ สวัสดีครับทุกท่าน

Comment

• มีปัญหาเรื่อง ออกบัตรเนต ทาง USERMAN ลูกค้าใช้หยุดเล่น เวลาไม่หยุด วิ่งจนหมด ครับ ไม่รู้จะแก้ยังงัย ลูกค้าบ่น ใช้แค่ชั่วโมงเดียว จะใช้อีกที เข้าไม่ได้ซะแล้ว ใครรู้ฃ่วยตอบด้วยครับ

Comment

• ขอบคุณท่าน aha2pro ด้วยครับ
                            เดี๋ยวลองถอยไปหา 4.x ดูฮะ ตอนนี้ถอยไปตั้งหลัก ตัด radius ทิ้งไปก่อน กลับไปใช้ hotspot ชั่วคราว

Comment

• Originally posted by hs5tge View Post
                              มีปัญหาเรื่อง ออกบัตรเนต ทาง USERMAN ลูกค้าใช้หยุดเล่น เวลาไม่หยุด วิ่งจนหมด ครับ ไม่รู้จะแก้ยังงัย ลูกค้าบ่น ใช้แค่ชั่วโมงเดียว จะใช้อีกที เข้าไม่ได้ซะแล้ว ใครรู้ฃ่วยตอบด้วยครับ
                              profile validity : 10d
                              limitation uptime : 5h

คือ กำหนดให้บัตรมีวันหมดอายุ ใช้ได้ภายใน 10วัน
                              แต่เล่นได้ไม่เกินจำนวนรวม 5 ชั่วโมง สามารถ logout หยุดเวลาได้

น่าจะใช่นะ ลองดูครับ ^ ^

Comment

• [QUOTE=aha2pro;45506418]ลองเปลี่ยนลงมาใช้ V.4 ดิครับ ปัญหานี้จะหายไป ^ ^
                                ปล.การอัพ FW.มีความเสี่ยง โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบ
                                ของผมก้อเป็นครับ ถ้าไม่คลิกจะมีผลอย่างไร

Comment

Working...
                                X