Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mikrotik Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองใช้อันนี้ดูครับ ไม่ยากเกินความตั้งใจ ^ ^
    Attached Files

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
      ลองใช้อันนี้ดูครับ ไม่ยากเกินความตั้งใจ ^ ^
      ขอบคุณครับท่าน

Comment

• อุ้ย มารับเคลมถึงกระทู้ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกว่าจะไปเคลมเอง สงสัยไม่ได้ไป เดี๋ยวยังไงเย็นนี้ผมส่ง ปณ.ไปละกันครับ

ขอบคุณท่าน freedomlin ด้วยครับ

Comment

• Originally posted by comkios View Post
          อุ้ย มารับเคลมถึงกระทู้ ขอบคุณมากครับ ตอนแรกว่าจะไปเคลมเอง สงสัยไม่ได้ไป เดี๋ยวยังไงเย็นนี้ผมส่ง ปณ.ไปละกันครับ

ขอบคุณท่าน freedomlin ด้วยครับ
          555 ได้เลยครับ อัพใหม่ก็ใช้ได้แล้วครับ ^ ^

ขอเตือนผ่านกระทู้นี้นิดนึงนะครับ

สงสัยลูกค้าเข้ามาอ่านหลายท่าน ภายใน 2 วันนี้ดับสนิทกันหลายคนติดต่อส่งมาให้อัพ OS ใหม่ครับ ^ ^

สำหรับ Mikrotik ทุกรุ่นที่ออกจากโรงงานมาเป็น V5.XX ทั้งหมด

ไม่สามารถ Down ไปเป็น V 4.XX ได้นะครับ เหมือนล็อคไว้ ทำให้บูทไม่ติด ต้องลง OS ใหม่อย่างเดียวครับผม

Comment

• Originally posted by aha2pro View Post
            ลองเปลี่ยนลงมาใช้ V.4 ดิครับ ปัญหานี้จะหายไป ^ ^
            ปล.การอัพ FW.มีความเสี่ยง โปรดพิจารณาด้วยความรอบคอบ ^ ^
            ถึงได้บอกไว้ทุกครั้งครับ ไม่เฉพาะ Mikrotik หรอกครับ ทุกๆยี่ห้อเสี่ยงเหมือนกันหมด

ส่วนเรื่องล็อคไว้ีนี่ ไม่แน่ใจนะครับว่าจริงไม๊ เพราะดาวน์เกรดลงไป V.4 หลายตัวแล้ว
            ล่าสุดนี่ ของเพื่อนสมาชิกท่านนึง พึ่งซื้อใหม่ซิงๆ แถมให้ร้านที่ซื้อส่งมาให้ผม ตั้งค่าให้
            ได้รับมาเป็น V.5.16 ก็เลยจัดการดาวน์เกรดลงไปเป็น V.4.17 เป็นที่เรียบร้อย
            เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ซื้อมาแล้วมัวแต่กลัวไม่กล้าทำอะไร แบบนี้ไม่ดีแน่ครับ
            ในแง่การเพิ่มประสบการณ์หรือความรู้ให้กับตัวเอง เพียงแต่ควรศึกษาให้ดีและแน่ใจเสียก่อน

ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีครับ ที่ร้านต่างๆควรจะซัพพอร์ตเรื่องการตั้งค่าหรืออัพเกรดที่ผิดพลาด
            แบบนี้ลูกค้าก็สบายใจ ส่วนผู้ขายก็เหนื่อยหน่อยนึง ซื้อใจกันไป
            และผลสะท้อนกลับก็จะตามมาแน่นอน....ซื้อง่ายขายคล่องแน่ๆครับ ^ ^

Comment

• นั่นไง ผมพลาดเอง -*-

หลังจากโทรไปสอบถามถึงวิธีทำ จากคุณตี๋ freedomlin ตอนนี้ RB751G ผมมีชีวิตชีวาขึ้นอีกครั้งแล้ว ไม่ต้องไปรบกวนคุณตี่ถึงที่แล้ว

ขอบคุณมากครับ

ตกลงก็คือลอง V.4XX ไม่ได้สำหรับตัวที่ผมมี ต้องเป็น V.5XX เท่านั้น

Comment

ถึงได้บอกไว้ทุกครั้งครับ ไม่เฉพาะ Mikrotik หรอกครับ ทุกๆยี่ห้อเสี่ยงเหมือนกันหมด

ส่วนเรื่องล็อคไว้ีนี่ ไม่แน่ใจนะครับว่าจริงไม๊ เพราะดาวน์เกรดลงไป V.4 หลายตัวแล้ว
                ล่าสุดนี่ ของเพื่อนสมาชิกท่านนึง พึ่งซื้อใหม่ซิงๆ แถมให้ร้านที่ซื้อส่งมาให้ผม ตั้งค่าให้
                ได้รับมาเป็น V.5.16 ก็เลยจัดการดาวน์เกรดลงไปเป็น V.4.17 เป็นที่เรียบร้อย
                เดี๋ยวจะกลายเป็นว่า ซื้อมาแล้วมัวแต่กลัวไม่กล้าทำอะไร แบบนี้ไม่ดีแน่ครับ
                ในแง่การเพิ่มประสบการณ์หรือความรู้ให้กับตัวเอง เพียงแต่ควรศึกษาให้ดีและแน่ใจเสียก่อน

ก็ถือเป็นเรื่องที่ดีครับ ที่ร้านต่างๆควรจะซัพพอร์ตเรื่องการตั้งค่าหรืออัพเกรดที่ผิดพลาด
                แบบนี้ลูกค้าก็สบายใจ ส่วนผู้ขายก็เหนื่อยหน่อยนึง ซื้อใจกันไป
                และผลสะท้อนกลับก็จะตามมาแน่นอน....ซื้อง่ายขายคล่องแน่ๆครับ ^ ^
                ก็จริงครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์อย่างนึง

แต่เท่าที่ผมลองดาวลง มันดับสนิท ต้องปลุกอย่างเดียวเลย กลับไป V 5.XX ก็งงเหมือนกัน สงสัยต้องสรรห์หาวิธีละ 555

Comment

• Mikrotik RBGroove A2Hn Router A/P Outdoor 2.4GHz 300Mbbps 802.11n

630mW (28dBm) พร้อม ROS Level + D-lend 10 Dpi

Last edited by dongdoi09; 10 Oct 2012, 16:16:18.

Comment

• ขอบคุณทั้งสองท่านเลยครับ ทั้งคุณ freedomlin และท่าน aha2pro

ท่าน aha2pro ก็ตอบทุกคำถามที่ผมรบกวนเลย ทั้งที่จริง ๆ แล้วมองไม่เห็นหรือผ่านไปก็ได้ ท่านอื่นก็เช่นกันครับ
                    ส่วนท่าน freedomlin ก็คงติดตามกระทู้อยู่ตลอด ขนาด pm ไปถามยังทราบว่ามาหมกมุ่นอยู่ที่นี่ พ่อค้า service ดี ๆ ลูกค้าอย่างผมก็วางใจครับ

ผมมือใหม่เด็กใหม่ที่นี่ หากมีเรื่องรบกวนหรือเป็นเจ้าหนูจำไมอยู่บ่อย ๆ ยังไงพวกรุ่นพี่ ๆ อย่าเพิ่งรำคาญผมแล้วกันนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Last edited by dongdoi09; 10 Oct 2012, 21:26:16.

Comment

• สอบถามหน่อยครับ
                        ตอนนี้ผมใช้ RB450G
                        Port แรกต่อ pppoe จากโมเด็ม
                        port2 ต่อเข้าคอม
                        port3 ต่อกับswitch จากswitchลากสายlan ไป unifi3ตัว ต่อไปที่หอ ทำhotspot ใช้ได้แล้ว

ตอนนี้มีอีก asus rt-n12 1 ตัว จะเอามาวางใช้ในบ้าน ต่อไปที่ port4หรือ5
                        ต้องทำยังไงต่อครับถึงจะเอามาใช้งานได้
                        อยากได้วิธีไหนก็ได้ ให้ในบ้านผมใช้งานได้ (hotspot หรือแบบที่ใส่ password ของ ap แล้วใช้งานได้เลย) โดยกั๊กความเร็วไว้ที่ 2mด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

• ^
                          ^
                          ^
                          ether4 หรือ ether 5 ถ้ามันเป็น Master Port 2 อยู่แล้ว
                          ก็เซต RT-N12 ให้มันเป็น AP อยู่ใน network เดียวกันกับ hotspot ปิด dhcp
                          แล้วสร้าง user 2 m ที่ลิมิตความเร็วไว้

Comment

• อยากทราบว่า 450G มีฟังชั้น ที่ทำให้คอมในวงแลนScanner หาipกันไม่เจอบ้างไหมอ่าครับ

Comment

ใช่ครับ ตามท่านต้นเลย ถ้า V.5 นี่ขนาดผมเองยังไม่กล้าใช้จริงเลย มันงงๆไงไม่รู้
                              ใช้ V.4 สบายใจกว่า ..ยังไงจับภาพที่ท่านตั้งค่ามาดูหน่อยครับ จะได้บอกแนวถูก
                              หน้าprofile ครับ

Comment

• Originally posted by dongdoi09 View Post
                                [ATTACH=CONFIG]1971636[/ATTACH]
                                ระยะทางกลุ่มลูกค้า 200-300ม. ถ้าไม่มีอุปสรรคหรืออะไรมาบัง เล่นเสา omni ก็ไหวครับ
                                แต่ถ้ามีต้นไม้มากๆ หรือลูกค้าอยู่เป็นกลุ่มในทิศทางเดียวกัน m2 น่าจะดีกว่าเยอะครับ

แต่ที่สำคัญ ท่านบอกว่าลูกค้า 30-50 user ถ้าใช้ RB750 ไม่ไหวแน่นอน คงต้องขยับไปรุ่น RB450G

Comment

Working...
                                X